เว็บบอร์ดสนทนากับลุงหมอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
เว็บบอร์ดสนทนากับลุงหมอ

ไม่หาผลประโยชน์ไดๆ แอบแฝง ยินดี ให้ทักท้วงได้

เธšเน‰เธฒเธ™เธšเน‰เธฒเธ™  Latest imagesLatest images  เธ„เน‰เธ™เธซเธฒเธ„เน‰เธ™เธซเธฒ  เธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)เธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)  เน€เธ‚เน‰เธฒเธชเธนเนˆเธฃเธฐเธšเธš(Log in)  

ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ

Go down 
เธœเธนเน‰เธ•เธฑเน‰เธ‡เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก
อยากรู้
เธœเธนเน‰เธกเธฒเน€เธขเธทเธญเธ™

ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ   ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ EmptyMon Jun 09, 2008 1:05 pm

ขอรบกวนลุงหมอช่วยแนะนำด้วยครับ

1. อยากให้ลุงหมอช่วยแนะนำวิธีที่ถูกต้องของการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระพุทธ พระสงฆ์ เทพของจีน , เทพของอินเดีย , เทพของไทย พระฤาษี กุมารทอง นางกวัก ท้าวเวสุวรรณ พระโพธิสัตว์ ฯลฯ เช่น สามารถตั้งได้โต๊ะเดียวกันหรือป่าว หรือต้องแยกโต๊ะบูชา กรณีที่ตั้งโต๊ะเดียวกันจะมีการจัดลำดับชั้นการตั้งยังไงบ้าง

2. สิ่งที่ใช้บูชาของแต่ละองค์ครับ นอกจากธูป เทียน ดอกไม้สด

ขอบคุณครับ
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
ลุงหมอ
เธœเธนเน‰เธกเธฒเน€เธขเธทเธญเธ™

ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: เรื่อง ที่บูชา......   ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ EmptyThu Jun 12, 2008 3:17 pm

๑ . farao การจัดโต๊ะหมู่ หรือ หิ้งบูชา มีหลายคน สับสน เพื่อความสบายใจ ควรเข้าใจ จัดลำดับ เสียก่อนนะครับ Idea พระพุทธรูป พระอรหันต์ อครสาวก พระสงฆ์ ครูบาอาจารย์ ถือ เป็นพระรัตณตรัย พระพุทธรูปอยู่สูงสุด หรือซ้ายมือสุดถ้าเรียง เป็นแถวแต่ ควรอยู่สูงสุดนะครับรองๆลงมาพระสงฆ์
อริยะ สาวก นะครับผม
ถ้าแยกหิ้ง หรือ โต๊ะหมู่ หิ้งพระ และ โต๊ะหมู่พระ ควรอยู่สูงสุด จากทางซ้ายมือเรา ที่หันหน้าเข้าหาพระ ตำลงมา หนือ ถัดไป ทางขวามือเรา เป็นที่ประทับของเทพยาดา ทั้งหลายพระอิศวร พระนารายณ์ หรือพระฤษี ถือว่าเป็นใหญ่ แห่งเทพ ด้วยท่านทั้งหลาย บางคราวเกิดเป็นฤษี สร้างบุญบารมี ในเวลาที่ว่างจากกาลศาสนาที่ ไม่อีพระพุทธเจ้าลงมาตรัสรู้ พาสร้างบารมี ก็จะมาเกิดเป็นฤษี พาพระโพธิสัตว์108
สร้างบารมี รวมทั้ง รูปองค์พ่อ จตุคามรามเทพ ก็อยู่ในชั้นนี้ด้วยครับผม
ตำลงมา หรือถัดไป เป็นที่ของเทพ เช่นพระสยามเทวาธิราช เทวดา รูปราชกาล ร. ๕ เป็นต้น
ลดชั้นลงมาอีกที่ก็นางกวัก กุมารทั้งหลาย เจ้าแม่ เจ้าพ่อ
๒ . jocolor เครื่องบูชา ดอกไม้ ธูป เทียน แล้วก็ เวลาขอพร มี ผลไม้ ๙ อย่าง ใช้ได้กะทุกๆองค์ หมากพลู บุรี่ อย่างละ๙ สำหรับเทพครูทั้งหลายลงมา ได้ชื่อว่า คุรุเทพ รวมทั้ง ฤษีครูทั้ง ๑๐๘ อาชีพ อีกด้วย ขนม นม เนย กล้วย อ้อย เครื่อง กระยาบวชทั้ง ๕ ของเทพ ผู้ใหญ่ พระพิคเนศวร เป็นต้นขึ้นไปถึงพระศิวะ ของ คาว หวาน ตามแต่สรรหา แก่เทพพระสยาม ลงมา พระราหู ก็ ของดำ๘สิ่ง
ก็ กล่าว พอ คร่าวๆ ดอกไม้ ก็ดอกบัว เทพใช้ดาวเรือง เป็นต้น ...ลุงหมอ
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
granddraft
Moderator
Moderator
granddraft

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 31

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ   ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ EmptyThu Jun 12, 2008 3:30 pm

อยากรู้ เธžเธดเธกเธžเนŒเธงเนˆเธฒ:
ขอรบกวนลุงหมอช่วยแนะนำด้วยครับ

1. อยากให้ลุงหมอช่วยแนะนำวิธีที่ถูกต้องของการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระพุทธ พระสงฆ์ เทพของจีน , เทพของอินเดีย , เทพของไทย พระฤาษี กุมารทอง นางกวัก ท้าวเวสุวรรณ พระโพธิสัตว์ ฯลฯ เช่น สามารถตั้งได้โต๊ะเดียวกันหรือป่าว หรือต้องแยกโต๊ะบูชา กรณีที่ตั้งโต๊ะเดียวกันจะมีการจัดลำดับชั้นการตั้งยังไงบ้าง

2. สิ่งที่ใช้บูชาของแต่ละองค์ครับ นอกจากธูป เทียน ดอกไม้สด

ขอบคุณครับ
farao อ้อ อย่าไปเป็นคนลังเลสงสัย อยู่ที่จิต ใจ ของเรา มั่นคงในความเคารพ ด้วยเห็นว่า นำไปสู่ความดี จิตถึงท่าน ท่าน ก้ถึงเรา รับรู้ได้ แล้วมงคล จะเกิดแก่เราเองครับ เรามั่นคง พอใหมเอ่ย อีกอย่างนะครับ พระ เทพยาดา ทั้งหลาย มีให้เคารพ บูชา เป็นแบบอย่างที่ดี ขอพร ความสำเร็จ ในชีวิต
แล้ว และความมันคง ในจิตใจ ตลอดจนบุญเก่า สนับสนุน อาจเกิดผลตามปราถนาได้โดยง่าย ช้า ไว ที่บุญ ความดี ความมั่นคงในจิต เป็นส่วนประกอบ เทพยาดาทั้งหลาย ไม่ใช่ขี้ข้าให้รับใช้เรา ขออะไรต้องได้ ได้ไม่ทันใจ ช้า ไม่สมใจ ก็ไปต่อว่าท่าน เหล่านั้น ถามจริงๆ ท่านทั้งหลายเหล่านั้น มีสิทธ์ อะไรไปต่อว่าท่านครับกระผม ... ลุงหมอ
อยากรู้

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ   ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ EmptyFri Jun 13, 2008 9:27 am

ขอบคุณลุงหมอที่ให้ความรู้ คำแนะนำครับ
granddraft
Moderator
Moderator
granddraft

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 31

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ   ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ EmptyFri Jun 13, 2008 12:39 pm

อยากรู้ เธžเธดเธกเธžเนŒเธงเนˆเธฒ:
ขอบคุณลุงหมอที่ให้ความรู้ คำแนะนำครับ
farao ยินดีครับ ไม่รู้ไม่เข้าใจ อะไรก็ถามมา แต่ ทุกๆอบ่าง ย่อมมีเหตุผล ต้อง ทำความเข้าใจเสียก่อนนะครับ ปุจฉา วิสัชนา ไปตามเหตุ และผล ธรรมได มาแต่เหตุ หาเหตุที่เกิด แล้วแก้ธรรมนั้น การให้ธรรมเป็นทาน เหนือการให้ทั้งปวง ครับผม ..... ลุงหมอ

ช่วยแนะนำการจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ เทพ พระฤาษี ฯลฯ
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ 
เธซเธ™เน‰เธฒ 1 เธˆเธฒเธ 1
 Similar topics
-
» ?ุง??อช????ะนำข????ลก?รด?ฤก??????าน???ลด??ยค?ับ...