น้องหมาป่วย

Share

chuti
    สมาชิกทั่วไป

น้องหมาป่วย

ตั้งหัวข้อ  chuti on Tue Aug 28, 2012 11:25 pm

เก็บหมาข้างถนนมาเลี้ยงค่ะ 2 ตัว ตอนนี้มีอยู่ตัวนึงเพิ่งตรวจเจอเป็นไตวายเฉียบพลัน
    ก๊รักษาอยู่นะคะ แต่เค้าคงเจ็บ ทรมานเหมือนคน ถ้าเราช่วยทำบุญแผ่เมตตาให้ได้ไหมคะ
    ถ้าไม่หาย อย่างน้อยเค้าไปสบายเราก๊จะรู้สึกดีกว่านี้ สงสารเค้าค่ะลุงหมอ เค้าก๊มีชีวิตเหมือนเรา รู้เรื่องทุกอย่าง
    แนะนำหนูหน่อยนะคะ หมอบอกว่าอย่างเร็วไม่น่าเกินสามเดือน อย่างช้า อาจหกเดือนค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: น้องหมาป่วย

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Aug 28, 2012 11:54 pm

chuti พิมพ์ว่า:เก็บหมาข้างถนนมาเลี้ยงค่ะ 2 ตัว ตอนนี้มีอยู่ตัวนึงเพิ่งตรวจเจอเป็นไตวายเฉียบพลัน
    ก๊รักษาอยู่นะคะ แต่เค้าคงเจ็บ ทรมานเหมือนคน ถ้าเราช่วยทำบุญแผ่เมตตาให้ได้ไหมคะ
    ถ้าไม่หาย อย่างน้อยเค้าไปสบายเราก๊จะรู้สึกดีกว่านี้ สงสารเค้าค่ะลุงหมอ เค้าก๊มีชีวิตเหมือนเรา รู้เรื่องทุกอย่าง
    แนะนำหนูหน่อยนะคะ หมอบอกว่าอย่างเร็วไม่น่าเกินสามเดือน อย่างช้า อาจหกเดือนค่ะ

Rolling Eyes Shocked Wink เขาปวดไต? เหมือนเรา ปวดหลังละครับ หาหญ้าหนวดแมว จากร้านขายยา ต้มน้ำ ป้อนให้กิน 3 วันเขาก็หายละ ง่ายๆ?

Rolling Eyes อาหาร ที่ให้เขกิน อย่าให้มีเค็มนะ เป็นพิษกับโรคไตครับ จะตายไว? ตอนนี้ บุญส่งให้ ก็ คงไม่มีปัญญา จะรับ ละครับ ทรมาร แบบนั้น? สัตว์เดรฉาน เขา เศษกรรม มาจาก นรก นะครับ? santa ลุงหมอ

chuti

ตั้งหัวข้อ  chuti on Wed Aug 29, 2012 11:48 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    chuti พิมพ์ว่า:เก็บหมาข้างถนนมาเลี้ยงค่ะ 2 ตัว ตอนนี้มีอยู่ตัวนึงเพิ่งตรวจเจอเป็นไตวายเฉียบพลัน

Rolling Eyes Shocked Wink เขาปวดไต? เหมือนเรา ปวดหลังละครับ หาหญ้าหนวดแมว จากร้านขายยา ต้มน้ำ ป้อนให้กิน 3 วันเขาก็หายละ ง่ายๆ?

Rolling Eyes อาหาร ที่ให้เขกิน อย่าให้มีเค็มนะ เป็นพิษกับโรคไตครับ จะตายไว? ตอนนี้ บุญส่งให้ ก็ คงไม่มีปัญญา จะรับ ละครับ ทรมาร แบบนั้น? สัตว์เดรฉาน เขา เศษกรรม มาจาก นรก นะครับ? santa ลุงหมอ

หนูเคยไ้ด้ยินมาว่า พวกสัตว์เลี้ยงของเรา ความจริงแล้วเค้าเคยเป็นผู้ที่มีบุญคุณกับเรา เพียงแต่เขาทำบุญมาน้อย ชาตินี้จึงไม่ได้เกิดเป็นคน แต่เป็นสัตว์ ชาตินี้เราจึงต้องมาคอยเลี้ยงดูเค้า จริงไหมคะ
    สัตว์ยังไงก๊มีชีวิต หนูร้องไห้ทุกวันเลย สงสาร
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Aug 30, 2012 12:23 am

chuti พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

หนูเคยไ้ด้ยินมาว่า พวกสัตว์เลี้ยงของเรา ความจริงแล้วเค้าเคยเป็นผู้ที่มีบุญคุณกับเรา เพียงแต่เขาทำบุญมาน้อย ชาตินี้จึงไม่ได้เกิดเป็นคน แต่เป็นสัตว์ ชาตินี้เราจึงต้องมาคอยเลี้ยงดูเค้า จริงไหมคะ
    สัตว์ยังไงก๊มีชีวิต หนูร้องไห้ทุกวันเลย สงสาร

Shocked Rolling Eyes Wink ก็ไม่ใช่ไปทั้งหมดละครับ เพียงแต่ บ้างก็เป็นคน มาก่อน เคย มีบุญ ติดตัว ติด วิญญาณ มาบ้าง ไม่มากก็น้อย เคยให้การดูแลคนอื่นๆ บุญจึง มีคนเมตตา ดูแลเขา? สัตว์เลี้ยง บางตัวจึง มี สุข ทุกข์ ต่างกัน บ้างก็มีคนดูแล (คนรับใช้ ) ดีเลว ต่างกันไป บ้างก็ ไม่มีคนดูแล? บางชีวิต มีทรัพย์สมบัติ ที่เจ้าของมอบมรดก ทิ้งไว้ให้ มากกว่าคน ซะอีก เกิดจาก บุญ กรรม เก่าของเขาครับ บุญเก่า ทำให้เขา สบาย Wink กรรมเก่า ทำให้เขา เกิดเป็น น้องหมา affraid ชาติต่อไป พอหมดกรรม ความที่มีคนเลียงดู รักคน ความอยากจะเป็นคน Rolling Eyes เขาก็ได้เกิด เป็นคนได้เอง ละครับ sunny santa ลุงหมอ

chuti

ตั้งหัวข้อ  chuti on Thu Aug 30, 2012 10:55 pm

ขอบคุณเจ้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Aug 30, 2012 11:17 pm

chuti พิมพ์ว่า:ขอบคุณเจ้าค่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink วางใจ ให้สบายๆครับ เรา ทำดีที่สุดแล้วผลจิต ที่หวังดี ผสมใน จิต วิญญาณเขา นั่นละผลจิต ที่ ใหญ่กว่า ประกอบด้วย เมตตาธรรม ที่บริสุธิใจ อันมีให้เขา และ บุญกุศล ที่มีมาก จึง จะดึงจิตวิญญาณเขา สนิท แน่น ยินดี ใน มนุษย์ affraid
    Smile Very Happy Laughing ความพอใจ ฉันทะ จึงสำเร็จ ตั้งแต่ต้น วิริยะ จิตตะ วิมังสาจิต วิญญาณ จึงไม่เลิกลา ในความพอใจ ความเป็นคน? ผลจิต เช่นนี้จึง ช่วยให้เขา เป็นคนได้ นั่นเอง? cheers santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sat Nov 18, 2017 10:37 pm