การขออโหสิกรรม

Share

น้ำ เย็นใจ
    สมาชิกทั่วไป

การขออโหสิกรรม

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Jul 26, 2011 1:39 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ

เวลาที่เรารู้สึกสำนึกว่า Sad เราทำไม่ดีกับคนอื่นไม่ว่าทางกาย วาจา หรือใจ ทั้งที่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม แล้วคนนั้นเขาเสียชีวิตpale เราควรจะทำอย่างไรคะ Neutral Crying or Very sad -ใส่บาตร อุทิศส่วนกุศล ขออโหสิกรรม หรืออย่างไรคะ ลุงหมอช่วยชี้ทางด้วยค่ะEmbarassed Idea
    อู๊ดดี้

Re: การขออโหสิกรรม

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Tue Jul 26, 2011 2:24 pm

Very Happy Razz flower cherry drunken sunny ซาหวัดดีจ๊ะ คุณน้ำจ๋า คิดถึงจังเล้ย คุณน้ำอย่าคิดมาชิ อู๊ดดี้ก็มีทุกข์เหมือนกันจ๊ะ อดีตไม่สามารถลบได้ และก็ไม่สามารถกู้คืนได้ด้วย อย่างไรก็เป็นกำลังใจจ๊ะ คิดมาก ทุกข์มาก คิดน้อยทุกข์น้อย ไม่คิดไม่ทุกข์ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ลุงหมอจ๋า santa ช่วยพวกเราด้วย
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jul 27, 2011 1:08 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Very Happy Razz flower cherry drunken sunny ซาหวัดดีจ๊ะ คุณน้ำจ๋า คิดถึงจังเล้ย คุณน้ำอย่าคิดมาชิ อู๊ดดี้ก็มีทุกข์เหมือนกันจ๊ะ อดีตไม่สามารถลบได้ และก็ไม่สามารถกู้คืนได้ด้วย อย่างไรก็เป็นกำลังใจจ๊ะ คิดมาก ทุกข์มาก คิดน้อยทุกข์น้อย ไม่คิดไม่ทุกข์ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ลุงหมอจ๋า santa ช่วยพวกเราด้วย

Very Happy Laughing Smile เหอะๆๆ เก่งจริงๆหนู๋อู๊ดดี้? พระองค์ สอนมา 84,000 วิธี ก็ เพื่อจะให้อยู่ได้อย่าง สุขใจ และไร้ทุกข์ ไม่ปล่อยให้ ทุกข์ เข้ามาย่ำยี หัวใจเราได้? ก็คือ สอนให้รู้เท่าทัน Rolling Eyes ทุกขัง ว่า จะให้จิตใจคงอยู่ในสภาพที่พอใจอยู่ตลอดไป ไม่ได้? Wink อนิจัง ไม่มีอะไร แน่นอน อย่างต้องการ ไม่เป็นแบบต้องการ เมื่อโดนจังๆก็ กลายเป็น อนิถ่วง? cheers อนัตตา จะเอาอะไร หาวิธีใหนๆ มาบังคับ ให้เป็นไปอย่างต้องการ ก็ ไม่ได้ เมื่อ จิต ใจ ทนไม่ได้มันเคลื่อนที่ บังคับก็ไม่อยู่ ก็ อย่าเสือกไปยุ่งกะ จิตใจ มันซิ มันกำลังทำหน้าที่ เปลี่ยน รสชาด รู้อารมย์ ของมันพระองค์สอนมากมายเพื่อให้รู้แค่นี้เอง? เมื่อรู้เท่าทัน ก็จะ ไม่ทุกข์ กับความรู้สึก นึก คิด เห็นเป้นแค่ อารมย์ เป็นธรรมดาจิตใจ เมื่อรู้ ว่าใจมีอารมย์ ไม่ดีเกิดขึ้น จาก เหตุ ที่จะมาในอนาคต หรือมีในปัจุบัน ถอยหลังไปในอดีต?จากสิ่งที่เกิดจากกาย วาจา ใจแล้ว ก็ ปล่อยมันคิดเอง อย่าไปช่วยมันคิด ยกจิต ออกมานั่งดูมันเฉยๆ ดูว่ามันจะคิดอะไรไปได้แค่ใหน? เพ่งดูอารมย์ที่เกิดในใจไปเรื่อยๆ พอเรารู้ทันไม่ไปออกความเห็น ชอบ ไม่ชอบ ดีไม่ดี ไม่ยุ่งด้วยดูเฉยๆรู้ทัน มันก็จะค่อยๆหายไปเอง จุงจมูกเราไม่ได้ ลุงหมอ ยุมันส่งไปเลยว่า เอาซิ คิดอีก คิดไป บ่นไป เอาอีกๆๆๆๆ พักเดียว จบ 5555+ Laughing
    Rolling Eyes ถ้า เราไม่คิด ไม่ทำ ไม่เจอ หรือ ไม่ได้เกิดมา คน หรือ ชีวิตร เหล่านั้น เขาจะไม่เจ็บ ไม่ตายกันเลยหรือไร? เรื่องของธรรมชาติ เพียงแต่ เรา ผ่านเข้าไป ตรง จุดที่ จะมีการเกิด หรือดับ ของเขา เท่านั้นแล้ว เข้าไป มีส่วนรู้ เห็น ด้วยเปลือกกายของธรรมชาติ ที่เรา ยืมพ่อแม่เขามาใช้ เท่านั้น? ดี เลว บุญ กรรม เกิดขึ้นมา และ ดับไปตั้งนานแล้ว? จบไปแล้ว เหลือแต่ อุปาทาน ความจำที่ เธอไม่ยอมจบเอง?เราขังไว้ ในใจ เราเอง กรรม? แท้ๆ ไร้ค่าเอาเวลาคิดเรื่องที่ไม่มีตัวตน ไม่มีอะไรแล้ว ไปนั่งสวดมนต์จะมีค่ามากกว่าเสียเวลาไปนึกถึง ถ้า เห็นว่าไม่ดีก็ จะไม่ยอมทำ แบบนั้นอีก มันเป็นครู ที่น่าเคารพ ไม่แพงเลย ถ้ากระตุ้น เตือน ให้เราเป็นคนดีขึ้นมาได้ น่าขอบใจเขา ให้ทาน รักษาศีล สวดมนต์ภาวณา แล้วอุทิศกุศลให้ จะมีคุณค่ากว่า ผิด เพื่อจะถูก ไม่มีผิดแล้ว จะมีอะไรถูกได้ละครับ? เกิดเท่าไร ตายเท่านั้น? ถามจริงๆ ไม่มีอะไร ที่จะคิดทำ ในสิ่งดีๆ กว่านี้ละหรือ? ที่จะต้องทำคิด ทำให้ได้ดี ที่สุดที่เราทำได้ดีกว่าใหม?เพราะยังทำได้เช่น ดูแลแม่ แก้ใขปัญหาในปัจจุบันให้ดีที่สุด อณาคต จะได้มั่นคง ทำแล้วหรือยัง ทำได้ดี กว่านี้ ได้ใหม? ปัจจุบัน ทำเองกับมือได้แก้ใขได้ ยังไม่สามารถทำให้ได้ อย่างใจเลย แล้ว อดีต ที่แก้ใขไม่ได้ จะคิดทำให้เสียเวลาทำไม เป็นพระเจ้าหรือไง? ฟุ้งซ่านไปทั่ว เพ้อเจ้อกับสิ่งที่แก้ใขไม่ได้ เหอะๆๆๆ affraid sunny santa
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Wed Jul 27, 2011 1:49 pm

จร้า ..ลุงหมอเจ้าขา ทุกวันนี้อู๊ดดี้ จะนึกในใจและพูดกะตัวเองให้กำลังใจกะตัวเองว่า คนดี คนสวย คนเก่ง มาแล้วจ้า ยิ้มสู้ เมื่อทุกข์มา ( หากหนักหนาก็ว่ากันใหม่ 555+ ) Very Happy Smile tongue drunken sunny cheers flower

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Jul 27, 2011 2:55 pm

ลุงหมอคะVery Happy ขณะนี้ที่น้ำปฎิบัติคือถ้าน้ำทำผิดกับใครก็จะขอโทษ และช่วยเหลือเท่าที่ทำได้เราไม่เดือดในสิ่งที่ถูกที่ควร และจะไม่ทำผิดเช่นนั้นอีกค่ะSmile สำหรับคนที่ไม่มีชีวิต ก็ทำบุญ อุทิศส่วนกุศล ขออโหสิกรรมให้ ก็ตรงตามที่ลุงหมอแนะนำพอดีค่ะ Smile แล้วเอาความผิดเป็นบทเรียนไม่ทำซ้ำอีกค่ะ Wink แต่เรื่องฟุ้งซ่าน เข้าไปเล่นด้วย ไม่มีแล้วค่ะ Razz หนู...NEWน้ำ..ค่ะRazz ตั้งแต่เป็นศิษย์ลุงหมอพ่อมดขาวนี่แหละค่ะ..อิ..อิcheers cheers cheers albino king
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jul 27, 2011 7:58 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:จร้า ..ลุงหมอเจ้าขา ทุกวันนี้อู๊ดดี้ จะนึกในใจและพูดกะตัวเองให้กำลังใจกะตัวเองว่า คนดี คนสวย คนเก่ง มาแล้วจ้า ยิ้มสู้ เมื่อทุกข์มา ( หากหนักหนาก็ว่ากันใหม่ 555+ ) Very Happy Smile tongue drunken sunny cheers flower

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ดีละจ้า นิวน้ำ กะอู๊ดดี้ คนเก่ง คนสวยงามที่ น้ำใจ? ได้น้ำทิพย์ พุทธมหาบำบัติ อีกสักพัก เกิด ชุบโฉมงาม กระชากวัย ให้กลับไป สดใส เหมือนๆตอน อายุ 18 จาทำไงวุ้ย? ลุงหมอ คง อยู่ลำบากละ?แจก ไม่ทันSmile santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Thu Jul 28, 2011 10:59 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:จร้า ..ลุงหมอเจ้าขา ทุกวันนี้อู๊ดดี้ จะนึกในใจและพูดกะตัวเองให้กำลังใจกะตัวเองว่า คนดี คนสวย คนเก่ง มาแล้วจ้า ยิ้มสู้ เมื่อทุกข์มา ( หากหนักหนาก็ว่ากันใหม่ 555+ ) Very Happy Smile tongue drunken sunny cheers flower

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ดีละจ้า นิวน้ำ กะอู๊ดดี้ คนเก่ง คนสวยงามที่ น้ำใจ? ได้น้ำทิพย์ พุทธมหาบำบัติ อีกสักพัก เกิด ชุบโฉมงาม กระชากวัย ให้กลับไป สดใส เหมือนๆตอน อายุ 18 จาทำไงวุ้ย? ลุงหมอ คง อยู่ลำบากละ?แจก ไม่ทันSmile santa

ลุงหมอคะไม่ทันแล้วค่ะ ไม่อีกสักพักล่ะค่ะ affraid เพราะตอนนี้เริ่มชุบโฉมกระชายวัยไปเรื่อยแล้วค่ะ..Wink ความสวย ความสดใสห้ามกันไม่ได้แล้วค่ะมีแต่เดินหน้าไปพร้อมกับความดีค่ะRazz ..อิ..อิ..ศิษย์ลุงหมอWhite Wizardซะอย่าง สบายไปหลายสิบอย่างค่ะ Laughing จริงมั้ยจ๊ะคุณอู๊ดดี้cheers bom albino cherry flower
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Thu Jul 28, 2011 11:53 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:

ลุงหมอคะไม่ทันแล้วค่ะ ไม่อีกสักพักล่ะค่ะ affraid เพราะตอนนี้เริ่มชุบโฉมกระชายวัยไปเรื่อยแล้วค่ะ..Wink ความสวย ความสดใสห้ามกันไม่ได้แล้วค่ะมีแต่เดินหน้าไปพร้อมกับความดีค่ะRazz ..อิ..อิ..ศิษย์ลุงหมอWhite Wizardซะอย่าง สบายไปหลายสิบอย่างค่ะ Laughing จริงมั้ยจ๊ะคุณอู๊ดดี้cheers bom albino cherry flower
    Razz Razz จร้า.. กะว่าจะชวนคุณหนูแดงเค้าสมัครประกวดนางงามไหม ปีนี้น่าจะทันนะ ก็ราวๆปลายปี อิอิ 555+ชวนคุณน้ำมาเชียร์ด้วยเน้อ sunny flower
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jul 28, 2011 12:49 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:

Razz Razz จร้า.. กะว่าจะชวนคุณหนูแดงเค้าสมัครประกวดนางงามไหม ปีนี้น่าจะทันนะ ก็ราวๆปลายปี อิอิ 555+ชวนคุณน้ำมาเชียร์ด้วยเน้อ sunny flower

Very Happy Laughing Smile ความสวย ความสดใสห้ามกันไม่ได้แล้วค่ะมีแต่เดินหน้าไปพร้อมกับความดีค่ะ..อิ..อิ..ศิษย์ลุงหมอWhite Wizardซะอย่าง สบายไปหลายสิบอย่างค่ะ จริงมั้ยจ๊ะคุณอู๊ดดี้ ? santa ลุงหมอWhite Wizard หัวใจคือ "หวังดี มีสมาธิ ไม่หวั่นใหวไปตามกระแส แก้ปัญหา โรคภัยใช้ พุทธบัญัติ ?" นี่ละ วิชา แม่มดน้อยละ? Smile santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Thu Jul 28, 2011 2:17 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:

Very Happy Laughing Smile ความสวย ความสดใสห้ามกันไม่ได้แล้วค่ะมีแต่เดินหน้าไปพร้อมกับความดีค่ะ..อิ..อิ..ศิษย์ลุงหมอWhite Wizardซะอย่าง สบายไปหลายสิบอย่างค่ะ จริงมั้ยจ๊ะคุณอู๊ดดี้ ? santa ลุงหมอWhite Wizard หัวใจคือ "หวังดี มีสมาธิ ไม่หวั่นใหวไปตามกระแส แก้ปัญหา โรคภัยใช้ พุทธบัญัติ ?" นี่ละ วิชา แม่มดน้อยละ? Smile santa ลุงหมอ

ว้าวcyclops ลุงหมอให้วิชาเพื่อฝึกให้พวกหนูเป็นแม่มดน้อยหรือค่ะ cheers ถ้าเป็นหนังจีนก้อต้อง"ข้าน้อยขอคารวะท่านอาจารย์" Smile แต่เราคือคนไทยก็ต้อง"กราบขอบพระคุณค่ะ น้ำขอน้อมรับคำสอนและจะจดจำนำไปปฎิบัติและใช้ในการนำทางในการดำรงชีวิตค่ะ"Laughing sunny ลุงหมอWhite Wizard kind จริงๆค่ะ
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Thu Jul 28, 2011 3:57 pm

Razz Very Happy Question ลุงหมอ santa เจ้าขา แม่มดเนี๊ยะต้องถือไม้กวาดใช่ ป่าวจ๊ะ จะได้เหาะไปไหนมาไหนได้ แต่อู๊ดดี้อยากถือไม้กายสิทธิ์เป็นแม่มดเหมือนในนิยาย .. อิอิ queen king จะได้เสกให้คนเจ็บป่วยให้หายจากการทรมาน ทั้งทางกายและทางใจเจ้าค่ะ drunken sunny pig flower ตื่นได้แล้วละอู๊ดดี้ Sleep affraid confused
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jul 28, 2011 4:41 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Razz Very Happy Question ลุงหมอ santa เจ้าขา แม่มดเนี๊ยะต้องถือไม้กวาดใช่ ป่าวจ๊ะ จะได้เหาะไปไหนมาไหนได้ แต่อู๊ดดี้อยากถือไม้กายสิทธิ์เป็นแม่มดเหมือนในนิยาย .. อิอิ queen king จะได้เสกให้คนเจ็บป่วยให้หายจากการทรมาน ทั้งทางกายและทางใจเจ้าค่ะ drunken sunny pig flower ตื่นได้แล้วละอู๊ดดี้ Sleep affraid confused

Very Happy Laughing Smile อืม...? Rolling Eyes ก็ไม้กวาด เก็บกวาดไปใบไม้ กลายเป็นทองคำ ถ้า เอาไปทำยา ทำปุ๋ย? พระ มีสมาธิ เก็บกาดอาวาส วิหาร ลานพระเจดีย์ ดูแลเขตศาสนาได้บุญกุศล มีสมาธิ ไม้กวาดก็ กลายเป็นไม้กายสิทธิ์ มีฤิทธิ์ แบบ ตาฤษี 5555+พ่อมด แม่มดขาว ทำตามก็ จะมีฤิทธิ์ ดุจเดียวกัน? Rolling Eyes ไม้กวาด ก็คือ ไม้เท้า ที่ เอากิ่งไม้ มารวมมัดปลาย ความสำเจ็จ อยู่ที่ใจจ้า Smile " ใจเป็นใหญ่ ใจเป็น หัวหน้า สำเร็จได้ ที่ใจ "? พระองค์ตรัสไว้ ใจ จึงต้องตั่งมั่น ประกอบด้วย สมาธิ ตั่งมั่น? จึงจะสะเร็จได้ ดังใจไง แม่มดน้อยทั้งหลายจ๋า เมื่อจิตตั้งมั่น ศัทธา เชื่อว่า ยาพุทธบัญญัติ ของพระองค์ดี มีความสำเร็จแน่นอน ความมั่นใจ คือ ความตั้งมั่น? พ่อหมอโกมารภัทร์ และ เทวดาผู้ รักษาศาสนา รักษายา ย่อมช่วยนำพา ให้สำเร็จได้ดังใจ? cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Tue Aug 02, 2011 9:25 am

Razz Razz เจ้าของกระทู้หายไปไหน น๊า คิดถึงจังเลยจ๊ะ ส่งข่าวบ้างชิ รึว่าเข้าพรรษาเลยละ ทางไอทีชะแล้ว หากมีคนเห็นคุณน้ำช่วยบอกด้วยเด้อ ว่าอู๊ดดี้คิดฮอดจร้า pig flower

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Aug 02, 2011 1:33 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Razz Razz เจ้าของกระทู้หายไปไหน น๊า คิดถึงจังเลยจ๊ะ ส่งข่าวบ้างชิ รึว่าเข้าพรรษาเลยละ ทางไอทีชะแล้ว หากมีคนเห็นคุณน้ำช่วยบอกด้วยเด้อ ว่าอู๊ดดี้คิดฮอดจร้า pig flower

ไม่ได้หายไปไหนจ้า เพียงแต่ช่วงนี้งานยุ่งหลายจ้าTwisted Evil แต่น้ำก็คิดถึงคุณอู๊ดดี้ตลอดเลยจ้า Wink I love you จริงๆเน้อบ่ได้ขี้จุ๊เจ้าWink geek
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Tue Aug 02, 2011 3:33 pm

Very Happy Smile อิอิ โอเคงานยุ่ง ใจอย่ายุ่งละกัน ดีใจที่ได้รับคำตอบจ๊ะ cherry queen flower lol!
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Aug 02, 2011 7:06 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Very Happy Smile อิอิ โอเคงานยุ่ง ใจอย่ายุ่งละกัน ดีใจที่ได้รับคำตอบจ๊ะ cherry queen flower lol!

Very Happy Laughing Smile หุหุหุ Rolling Eyes แอบหยิกน้องเขา จนได้นิ? affraid สำคัญนักเรา? santa

เวลาขณะนี้ Sat Nov 18, 2017 10:30 pm