การใช้นิมิตเป็นอารมณ์

Share
    p-lotus
    สมาชิกทั่วไป

การใช้นิมิตเป็นอารมณ์

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Sun May 20, 2012 9:57 pm

เรียน คุณลุงหมอ
    ผมปฏิบัติธรรมมาหลายวิธี เช่น พุทโธ , ขยับมือ ฯลฯ แต่วิธีที่ใจมันชอบทำ คือ การกำหนด ลูกแก้วใส ลักษณะต่าง ๆ ไว้ที่กลางอกครับ แต่ทำได้แป้บเดียว และทำได้ตอนลืมตา เช่น เดินไปไหนมาไหน ก็กำหนดเอา
    หลุดบ้าง ได้บ้าง ถ้านึกได้ก็กำหนดขึ้นมาใหม่ สลับกับการหลงลืม ทำนองนี้น่ะครับ
    จะขอถามคุณลุงหมอครับว่า ทำแบบนี้ จะได้ไหมครับ แล้วจะต่อยอดเป็นวิปัสสนาได้อย่างไรครับ
    ขอบคุณมากครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: การใช้นิมิตเป็นอารมณ์

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon May 21, 2012 1:05 am

p-lotus พิมพ์ว่า:เรียน คุณลุงหมอ
    ผมปฏิบัติธรรมมาหลายวิธี เช่น พุทโธ , ขยับมือ ฯลฯ แต่วิธีที่ใจมันชอบทำ คือ การกำหนด ลูกแก้วใส ลักษณะต่าง ๆ ไว้ที่กลางอกครับ แต่ทำได้แป้บเดียว และทำได้ตอนลืมตา เช่น เดินไปไหนมาไหน ก็กำหนดเอา
    หลุดบ้าง ได้บ้าง ถ้านึกได้ก็กำหนดขึ้นมาใหม่ สลับกับการหลงลืม ทำนองนี้น่ะครับ
    จะขอถามคุณลุงหมอครับว่า ทำแบบนี้ จะได้ไหมครับ แล้วจะต่อยอดเป็นวิปัสสนาได้อย่างไรครับ

Rolling Eyes Shocked Laughing ทำสมาธิ ได้ทุกๆวิธี ละครับ ถ้า จิต สงบ ระงับได้ แล้ว เกิด สมาธิ? Very Happy จะขอถามคุณลุงหมอครับว่า ทำแบบนี้ จะได้ไหมครับ แล้วจะต่อยอดเป็นวิปัสสนาได้อย่างไรครับ ? Wink สมถะ ทำสมาธิ ให้จิต สงบด้วย สมาธิ ในณาญ นอกณาญ? โดยกำหนด รูป หรือ อรูปณาญ? จะต่อยอดวิปัศนา? การกำหนดรู้ รูป ลูกแก้วใส เป็นอารมย์ ให้เล็ก ใหญ่ น้อย มาก จนนับไม่ถ้วน?ถือเป็นรูปณาญ อย่าง 1 อยูใหนหมวด สมถะ

Rolling Eyes การตังรูปลูกแก้ว ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เป็นไตรลักษ ละไง ถ้า เป็นเป็น ไตรลักษณะ
    ทุกขัง? มันทนรูปสมาธิ ลูกแก้วอยู่อย่างเดิมนั้นไม่ได้ ย่อม เสื่อมคลาย ตั้งอยู่บ้าง ไม่อยู่บ้าง เป็นไปตามธรรมชาติ ของเขา?
    อนิจัง? มันย่อมเปลี่ยน ไปตามความไม่เน่นนอน ของธรรมชาติจิต - สมาธิ - สภาพแวดล้อม จะเปลี่ยน ก็เปลี่ยน เมื่อสมธิ ไม่คงที่ ไม่มีกำหนด ไม่มีเวลา มีเหตุ ไม่แน่นอน?
    อนัตตา? จะเอาอะไรมาบังคับ มันก็ ไม่อาจอยู่ได้ ยั่งยืน? อาจเป็นได้ ชั่วคราว ชั่วขณะเท่านั้น ที่สุด ย่อม เปลี่ยนไปตาม ธรรมชาติ?

การได้เห็น เขาใจ ธรรมชาติ ของไตรลักษณะส่วนได ส่วน 1 ตามความเป็นจริง ยอมรับ ไม่ฝืน ไม่บังคับ ไม่เล่าร้อน กับสิ่งที่เกิด - ดับ ไม่เป็นไปอย่างใจ? เห็น เป็นไปตามธรรมดา ดับได้ ก็ เกิดใหม่ได้ ตั้งรูป ลูกแก้วด้วย สมาธิได้ก็ ดับได้ รู้ เห็น เป็นปกติ ธรรมดาในส่วนไดส่วน 1 เห็น หนักไปทาง ทุกขัง ก็ พวกปัญญาธิกะ เห็นไป ทาง อนิจัง ก็ ศัทธาธิกะ ถ้า เป็นหนักไปทาง อนัตตา ก็จะ เป็นพวก วิริยาธิกะ นั่นเอง(หมายถึง หมวดหมู่วิญญาณธาตุ)

Shocked Wink การเห็นธรรมทั้งหลายเป็นธรรมชาติ เช่นนี้ คือ เห็นแบบ วิปัสนาญาณ ละครับ? เห็น เช่นนี้ บังคับ ก็ บังคับไม่ได้ ไม่มีวิธีใหนแล้ว ก็ ไม่บังคับ เพราะ รู้ เข้าใจแล้ว? รู้ แล้วหนอ? จึงเกิดกลายเป็นวิปัสนาญาณ ตามธรรมชาติของ ตัวรู้ เมื่อ รู้ แล้ว เขาจะ ละไปเอง? แต่ ไม่ละ ตัวที่รู้? Wink ก็ รู้แล้ว จะ ไม่ให้รู้ ได้อย่างไร? มันรู้แล้ว Rolling Eyes ให้ลืม ก็ ไม่ได้ซะด้วยซิ Smile cheers sunny santa ลุงหมอ สวนโพธิ
    p-lotus

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Mon May 21, 2012 3:47 pm

ขอบพระคุณคุณลุงหมอมากครับ คุณลุง ตอบได้เหมือนเห็นว่า ผมทำอย่างไรกับลูกแก้วนี้บ้าง เท่าที่คุณลุงแนะนำมา สรุปว่า ถ้าเรากำหนดลูกแก้วขึ้นมาแล้ว มันจะแปรเปลี่ยนไปอย่างไร ก็ช่างมัน เราเป็นผู้รู้ อย่างเดียว ทำไปเรื่อย ๆ จนจิต
    มันจะเข้าใจได้เองว่า ทุกอย่างล้วนเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป บังคับไม่ได้ ใช่ไหมครับ (แต่ในระดับ จินตามยปัญญา ก็
    คิดได้เองมาตลอดว่า มันเป็นแบบนั้น แต่จิตมันไม่ยอมเชื่อใช่ไหมครับ) ถ้าใช่ ก็ไม่รู้อีกนานเท่าไร จิตมันจะยอมเชื่อน่ะครับ
    ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ ผมมีปัญญาน้อยครับ คงต้องรบกวนคุณลุงหมอ ลงแรงขัดเกลากิเลสที่เป็นยางเหนียว
    ให้ด้วยน่ะครับ

p-lotus
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue May 22, 2012 12:47 am

p-lotus พิมพ์ว่า: ขอบพระคุณคุณลุงหมอมากครับ คุณลุง ตอบได้เหมือนเห็นว่า ผมทำอย่างไรกับลูกแก้วนี้บ้าง เท่าที่คุณลุงแนะนำมา สรุปว่า ถ้าเรากำหนดลูกแก้วขึ้นมาแล้ว มันจะแปรเปลี่ยนไปอย่างไร ก็ช่างมัน เราเป็นผู้รู้ อย่างเดียว ทำไปเรื่อย ๆ จนจิต
    มันจะเข้าใจได้เองว่า ทุกอย่างล้วนเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป บังคับไม่ได้ ใช่ไหมครับ (แต่ในระดับ จินตามยปัญญา ก็
    คิดได้เองมาตลอดว่า มันเป็นแบบนั้น แต่จิตมันไม่ยอมเชื่อใช่ไหมครับ) ถ้าใช่ ก็ไม่รู้อีกนานเท่าไร จิตมันจะยอมเชื่อน่ะครับ
    ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ ผมมีปัญญาน้อยครับ คงต้องรบกวนคุณลุงหมอ ลงแรงขัดเกลากิเลสที่เป็นยางเหนียว
    ให้ด้วยน่ะครับ

p-lotus

Very Happy Smile Shocked ทุกอย่างล้วนเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป บังคับไม่ได้ ใช่ไหมครับ (แต่ในระดับ จินตามยปัญญา ก็ คิดได้เองมาตลอดว่า มันเป็นแบบนั้น แต่จิตมันไม่ยอมเชื่อใช่ไหมครับ?
    Wink sunny แล้ว อนิจัง ทุกขัง อนัตตา เอาไปไว้ใหนละครับ...เรา ไม่ใช่พระอรหันต์ นะครับ? จะให้มีสติ ตลอดเวลา ให้จิต คงเดิม ได้ ตลอดหรือ มันแค่ อาการ ของจิต? ธรรมมะอยู่ไกล้ๆ ละครับ ? เราฟังเขาเทศจนเลิศหรู? แค่ เห็นทุกข์ได้ รู้ที่มาที่ไป เกลียดกลัว ก็ อยู่ในศีลธรรม ให้ทาน รักษาศีล บำเพ็ญ ภาวณา ทำๆไป แล้ว จะรู้เองละครับ? ทิ้งตำราที่อ่าน ฟัง จำมาให้หมดก่อน นะครับ?

Rolling Eyes เอาพื้นฐาน คุณธรรม เบื้องต้นง่ายๆ ? กาย ใจนี้ เป็น ของเรา หรือ ของธรรมชาติ บังคับ ตลอกไปได้หรือไม่? ไม่ให้แก่ เจ็บ ตาย ได้ใหม?ไม่ให้คิด เรื่องที่ ไม่ชอบ คิดแต่ เรื่อง ถูกใจ ได้หรือไม? ผมเชื่อว่าคุณตอบได้ว่า ไม่ได้ เมื่อ บังคับไม่ได้ ไม่ใช่ของเรา เป็นไปตามธรรมชาติ ถูกต้องใหม? ถ้า ถูกต้องเชื่อ แบบนี้ ฝ่าน ข้อ 1 ละ Wink

Laughing คุณลังเล สงสัยในคุณพระพุทธเจ้า ใหม? เชื่อว่า ไม่สงสัย จึงเคารพนับถือ? แล้ว
    Shocked สงสัยใน พระธรรม คำสอนให้คนดี หรือไม่? ถ้าไม่ดีคุณคงไม่ทำตาม ไม่ฝึกสมาธิ? เพื่อจะทำให้ดียิ่งขึ้น? ไม่ได้ทำแค่ ให้เขาชมว่าเป็นคนดี?
    Evil or Very Mad สงสัยในพระอริยสงฆ์ ผู้ปฏิบัติดีสืบต่อกันมา หรือไม่ เชื่อว่า ไม่ คุณจึงปฏิบัติตาม cheers ฉนันคุณก็ ไม่เคลือบแคล ไม่ลังเลสงสัย ในพระรัตณไตร? ข้อนี้ ฝ่าน?

sunny สุดท้าย คุณ เชื่อใหม?ว่า การผิดศีลธรรม จะพาให้ เดือดร้อน ทั้งใน ปัจจุบัน และ อณาคต เราจึงรักษาศีล เห็นคุณค่า ของศีล - ธรรมที่ พระองค์ สอนไว้ดีแล้วจึง ไม่ทำผิดทั้ง ต่อหน้า หรือ ลับหลังโดย เจตนา? จึงเต็มใจรักษาศีล โดยไม่ต้องบังคับ ? เพราะ มันใจว่า ศีล - ธรรม รักษาผู้ประพฤติ ปฏิบัติธรรม นั่นเอง จึงไม่ได้ รักษาศีลโดย แค่ทำตามกันไป? ถ้า เราเห็น รู้สึก เช่นนี้จึง เป็นคน มีศีลธรรม? ข้อนี้คุณก็ ผ่าน

cheers เมื่อมั่นใจ ใน 3 ข้อนี้ เรา มีเอง เข้าใจเอง ในเรา ก็ เป็น พระอริยะบุคล โสดาบัน ละครับ เกิดอีก อย่างมาก ไม่เกิน 7 ชาติ แน่นอน ? แล้วมองไปรอบๆตัวซิ มี อะไร ไม่เสื่อม ไม่สลาย ไปตามธรรมชาติบ้าง? ไม่มี ช้า หรือไว เท่านั้น เกิดเท่าไร ตาย เท่านั้น แม้พระพุทธองค์ บุญบารมี มากมาย ยังทรงพระปรินิพานเลย แล้วเรา หรือใครๆ อะไรๆ จะเหลือหรือครับ? affraid cheers sunny santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

p-lotus

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Tue May 22, 2012 10:13 am

ขอบพระคุณมากครับ คุณลุงหมอ ผมเข้าใจแล้ว จะลองปฏิบัติตามที่คุณลุงหมอแนะนำ ถ้าผมมีโอกาส
    ไปที่สวนโพธิ์ จะขอสนทนาธรรมและสอบถามเกี่ยวกับเอ็มไซม์กับคุณลุงหมอ จะได้ไหมครับ คุณลุงหมอ อยุ่ที่สวนโพธิ์ ตลอดหรือปล่าวครับ
    ขอบคุณครับ
    p-lotus
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue May 22, 2012 5:14 pm

p-lotus พิมพ์ว่า: ขอบพระคุณมากครับ คุณลุงหมอ ผมเข้าใจแล้ว จะลองปฏิบัติตามที่คุณลุงหมอแนะนำ ถ้าผมมีโอกาส
    ไปที่สวนโพธิ์ จะขอสนทนาธรรมและสอบถามเกี่ยวกับเอ็มไซม์กับคุณลุงหมอ จะได้ไหมครับ คุณลุงหมอ อยุ่ที่สวนโพธิ์ ตลอดหรือปล่าวครับ
    ขอบคุณครับ
    p-lotus

Very Happy Laughing Rolling Eyes ปกติ จะอยู่ละครับ ยินดีต้อนรับจ้า cheers santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sat Nov 18, 2017 10:29 pm