ถามเกี่ยวกับการหมักว่านหางจระเข้

Share

bobui
    สมาชิกทั่วไป

ถามเกี่ยวกับการหมักว่านหางจระเข้

ตั้งหัวข้อ  bobui on Fri Apr 27, 2012 1:28 pm

อยากถามลุงหมอเรื่องการหมักว่านหางจระเข้ว่าต้องปอกเปลือกหรือไม่ค่ะหรือว่าหมักทั้งเปลือกก็ได้ค่ะ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ถามเกี่ยวกับการหมักว่านหางจระเข้

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Apr 27, 2012 4:38 pm

bobui พิมพ์ว่า:อยากถามลุงหมอเรื่องการหมักว่านหางจระเข้ว่าต้องปอกเปลือกหรือไม่ค่ะหรือว่าหมักทั้งเปลือกก็ได้ค่ะ

Very Happy Rolling Eyes affraid ต้องปลอกเปลือกครับ หรือ ตัดเป็นท่อนๆ ปาดข้าง ซ้ายขวาทิ้ง แล้ว ผ่ากลาง เอา ช้อนขูด หรือปลอกเปลือก ล้างน้ำ เอายางออกนะครับ หมัก แต่วุ้นจ้า เลือกไม่เอา มีพิษครับ ดูในนี้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=u3xREEWrOeU&feature=related Rolling Eyes Smile เอาแต่วุ้นนะ santa ลุงหมอ

hansli2008

Re: ถามเกี่ยวกับการหมักว่านหางจระเข้

ตั้งหัวข้อ  hansli2008 on Thu May 31, 2012 9:11 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    bobui พิมพ์ว่า:อยากถามลุงหมอเรื่องการหมักว่านหางจระเข้ว่าต้องปอกเปลือกหรือไม่ค่ะหรือว่าหมักทั้งเปลือกก็ได้ค่ะ

Very Happy Rolling Eyes affraid ต้องปลอกเปลือกครับ หรือ ตัดเป็นท่อนๆ ปาดข้าง ซ้ายขวาทิ้ง แล้ว ผ่ากลาง เอา ช้อนขูด หรือปลอกเปลือก ล้างน้ำ เอายางออกนะครับ หมัก แต่วุ้นจ้า เลือกไม่เอา มีพิษครับ ดูในนี้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=u3xREEWrOeU&feature=related Rolling Eyes Smile เอาแต่วุ้นนะ santa ลุงหมอ
    ลุงหมอเจ้าขาไม่ได้อ่านวันนี้หมักว่านหางจรเข้แล้วเอาเปลือกใส่พลอยเพชร ลุงหมอบอกมีพิษทำไงดี Crying or Very sad

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu May 31, 2012 9:41 pm

Rolling Eyes
    ลุงหมอเจ้าขาไม่ได้อ่านวันนี้หมักว่านหางจรเข้แล้วเอาเปลือกใส่พลอยเพชร ลุงหมอบอกมีพิษทำไงดี

sunny เขาทำให้ ระบาย ละครับ ก็ อย่าไปทานมาก ละกัน? santa ลุงหมอ

winniethepooh

ตั้งหัวข้อ  winniethepooh on Mon Jun 11, 2012 10:02 pm

กำลังจะหมักพอดี และกำลังจะถามลุงหมออยู่เหมือนกันว่าหมักยังไง
    ตอนนี้รับทราบแล้ว เดี๋ยวหมักโล้ดดดด

ลุงหมอค่ะ ถามอีกอย่างค่ะ ที่ลุงหมอบอกว่า เปลือก จะเป็นยาระบาย อย่างงั้น คนที่ท้องผูกมากก็กินได้ใช่ไหมค่ะ
    คือคุณพ่อ มีปัญหาเรื่องการขับถ่ายค่ะ แกบอกว่าเหมือนลำไส้แห้ง ไม่รู้เหมือนกันว่ารู้ได้ยังไง แต่ใน 1 วันแก
    กินน้ำเยอะนะค่ะ แล้วก็ปัสสาวะบ่อย แต่เรื่องขับถ่ายเป็นอาทิตย์เลยค่ะ พอร่างกายไม่ได้ขับของเสียออกมา
    ร่างกายก็ไม่ค่อยแข็งแรง ใช้น้ำหมักว่านหาง ที่หมักพร้อมเปลือกได้มั้ยค่ะ หรือมีแบบอื่น แนะนำค่ะ ขอบคุณค่ะ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jun 12, 2012 2:24 am

winniethepooh พิมพ์ว่า:กำลังจะหมักพอดี และกำลังจะถามลุงหมออยู่เหมือนกันว่าหมักยังไง
    ตอนนี้รับทราบแล้ว เดี๋ยวหมักโล้ดดดด

ลุงหมอค่ะ ถามอีกอย่างค่ะ ที่ลุงหมอบอกว่า เปลือก จะเป็นยาระบาย อย่างงั้น คนที่ท้องผูกมากก็กินได้ใช่ไหมค่ะ
    คือคุณพ่อ มีปัญหาเรื่องการขับถ่ายค่ะ แกบอกว่าเหมือนลำไส้แห้ง ไม่รู้เหมือนกันว่ารู้ได้ยังไง แต่ใน 1 วันแก
    กินน้ำเยอะนะค่ะ แล้วก็ปัสสาวะบ่อย แต่เรื่องขับถ่ายเป็นอาทิตย์เลยค่ะ พอร่างกายไม่ได้ขับของเสียออกมา
    ร่างกายก็ไม่ค่อยแข็งแรง ใช้น้ำหมักว่านหาง ที่หมักพร้อมเปลือกได้มั้ยค่ะ หรือมีแบบอื่น แนะนำค่ะ ขอบคุณค่ะ

sunny Shocked Wink ใช้ฝักคูณ หรือ ใบคูณ ตองแตก ขี้เหล็ก ชุมเห็ดเทศ บานบุรีเหลือง มะกา มะขามแชก มะขาม รงทอง ดีกว่านะ ใบมะกา พวกนี้ นำมาต้ม กินน้ำ ถ่าย แน่นอน cheers อย่าใส่มากนะ คลาน เลยละ ลองน้อยๆก่อนอย่างละ 5 ใบ พอจ้า ฝักคูณสัก 1 กำมือพอละ

Rolling Eyes bounce ขี้เหล็ก ขี้เหล็กแก่น ขี้เหล็กบ้าน ขี้เหล็กหลวง ขี้เหล็กใหญ่ คูน ราชพฤกษ์ ลมแล้ง ชุมเห็ดเทศ ขี้คาก ลับมืนหลวง หมากกะลิงเทศ ชุมเห็ดใหญ่ ตองแตก ตองแต่ ถ่อนดี ทนดี นองป้อม ลอมปอม บานบุรีเหลือง มะกา มะขาม มะขามแขก รงทอง รง ลั่นทมขาว ลั่นทมแดง ว่านหางจระเข้ ว่านไฟไหม้ หางตะเข้ สมอพิเภก ลัน สมอแหน แหน แหนขาว แหนต้น สมอไทย สมออัพยา สลอด มะข่าง มะคัง มะตอด หมากทาง หัสคึน ลูกผลาญศัตรู สลอดต้น หมากหลอด สลัดได กะลำพัก เคียะผา เคียะเลี่ยม หนอนงู ส้มเช้า พวกยาถ่าย ทั้งนั้น? cheers santa

เวลาขณะนี้ Thu Apr 24, 2014 3:50 pm