สวัสดีครับลุงหมอมากมายกับปัญหาทีผมไม่มีทางออกเลยครับ

Share

nutza
    สมาชิกทั่วไป

สวัสดีครับลุงหมอมากมายกับปัญหาทีผมไม่มีทางออกเลยครับ

ตั้งหัวข้อ  nutza on Sat Apr 21, 2012 10:52 am

อยากให้ลุงหมอชี้นำทางผมด้วย
    ผม ณัฏฐพล เพชรดี
    เกิด 21 เมษา 2513
    เวลา 07-08น. ครับ
    เคยทำงานเขียนแบบแต่ออกมา6ปีแล้วเจ้านายรักแต่ลูกพี่ไม่ค่อยชอบแต่ก็ยังอยากทำงานเก่าอยู่ครับ
    ผมอยากค้าขายแต่ก็ทำมาหลายครั้งไม่ค่อยดีเท่าไรหรือยังขายของที่ไม่ถูกกับตัวก็ไม่รู้ครับ
    ตอนนี้ก็ทำเวบก้ไม่ค่อยดีคิดว่าไม่น่าจะพอกินครับ
    มาซื้อบ้านมือสองที่พัทยาโครงการที่ถูกแบ้งยึดอยู่มา6ปีแล้วครับมีปัญหาตั้งแต่วันแรกที่ย้ายเข้าจนปัจจุบัน
    ตอนมาซื้อในโครงการมีแต่คนแอบอยู่มากกว่า50% โดนปาหลังคามาจนถึงวันนี้ ผมอยู่ักับแฟนแค่2คน
    ตอนนี้คนแแอบอยู่ไปเกือบหมดแล้วแต่ข้างบ้านผมมีผู้ซื้อไปแล้วแต่ก็ให้คนที่รู้จักมาอยู่แทน
    หลังจากซื้อบ้านได้ไม่ถึงปีก็มีปัญหากับที่ทำงานออกมารับงานเขียนแบบเองแต่ก็มีงานไม่มากจนวันนี้คิดว่าไม่รอดแล้ว
    เลยคิดว่าจะไปทำงานที่ต่างประเทศ(อเมริกาครับ)งานที่เมืองไทยคงไม่พอกินแน่ และผมรู้สึกว่าผมมักมีปัญหากับเพื่อนร่วมงานอยู่บ่อยไม่อยากทำแล้วออกอีกครับ
    ตอนนี้ผมอยากออกจากที่นี่มากแต่ผมไม่มีงานทำ,ไม่มีเงิน, รถเสีย อยู่แบบกินข้าวแฟนฟรีๆ ดูแย่มากเลยครับ
    คนที่เคยแอบอยู่ก็เอาผมไปใส่ร้ายในเขตนี้ผมแทบไม่มีคนชอบเลยเหมือนกับว่าผมไม่ได้อยู่ประเทศไทยครับมันแย่มาก
    งานที่ผมอยากไปทำคือเขียนแบบครับต่างจากงานที่เคยทำนิดหน่อย
    งานเก่าเขียนแบบบ้านอาคารคิดว่าทำมานานแล้วถ้ารุ่งคงรุ่งไปนานแล้ว
    งานใหม่เขียนแบบผลิตภัณฑ์ครับ
    จริงๆแล้วผมอยากถามหลายคำถามมากเลยครับเพราะผมคิดว่านี่น่าจะเป็นการเริ่มชีวิตใหม่ของผม
    อยากให้แน่นอนเพราะผมอายุมากแล้ว
    ผมกำลังขายบ้านครับถ้าไม่ไปทำงานต่างประเทศคิดว่าจะหาที่ที่พอทำเกษตรเล็กๆพอกินแล้วก็เขียนแบบในเมืองไทยครับ
    แต่แฟนบอกถ้าขายบ้านก็ต่างคนต่างไปผมไม่อยากให้เป็นแบบนี้เท่าไร แต่ตอนนี่ผมอยู่บ้านไม่ค่อยได้นอนเลยข้างบ้านคอยปาหลังคากลางคืนกลางวันก็มี เป็นหมู่บ้านจัดสรรค์ครับแต่ข้างบ้านผมที่มาอยู่แทนเจ้าของเป้นคนพื้นที่ครับ กลางวันผมนั่งทำงานไม่มีสมาธิเลย
    หากขายบ้านผมก็เป็นคนที่ไม่มีครอบครัวเลยละครับแลัวผมจะอยู่เมืองไทยไปทำไม ไปทำงานที่ต่างประเทศอยู่ห้องแคบๆไม่คุยกับใครก็ไม่ต่างจากอยู่ที่นี่สักเท่าไรเงินเหลือแน่นอน ผมไม่กินเล่า สูบบุหรี่ เที่ยวกลางคืน ทำแต่งานน่าจะดี
    แต่อย่างไรก็อยากขายบ้านก่อนเพราะตอนนี้ผมก็เริ่มก่อหนี้สินแล้ว แต่ทำงานในเมืองไทยอายุ42ไม่มีใครรับแล้วครับ
    ที่ผมอยากถามนะครับ
    1 ผมจะขายบ้านได้เมื่อไร บ้านเลขที่ 90/17 ครับ ได้ราคาตามที่ต้องการไหมครับ
    2 ผมจะไปทำงานที่ต่างประเทศได้ไหมครับแล้วดีไหมเหลือเงินเก็บมากไหมในเวลาปีครึ่งครับและได้กลับไหม ผมสามารถค้าขายได้ไหมโดยเฉพาะทาง อินเตอร์เนต ครับ
    3 หลังขาบบ้านถ้าไม่ได้ไปทำงานต่างประเทศแฟนจะเลิกกับผมจริงไหม เลิกแล้วผมจะมีแฟนใหม่ได้ไหม ทิศไหนที่ผมควรจะไปอยู่ เหนือหรือกลาง

ขอบคุณครับ
    Neutral
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: สวัสดีครับลุงหมอมากมายกับปัญหาทีผมไม่มีทางออกเลยครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Apr 21, 2012 1:18 pm

Very Happy Shocked Rolling Eyes เกิด อังคาร แรม 1 ค่ำ เดือน ๕ ปี จอ เวลาให้มาโดยประมาณ? ผมก็นาจะตอบถูก โดย ประมณเช่นกัน เกิด โจโร ฤกษ์ มังทำงาน ไม่ลงทุน หรือ มีคน เอาของ เอา ประโยชน์ มาให้?

Rolling Eyes ตูตามดวงแล้ว การใช กริยา วาจา จองเราเอง น่าจะเป็นเหตุ ให้อยู่ที่ใหนๆ ก็ ไม่มีความสุข ลองๆไปคิด ทำสมาธิ หาความผิดของตนเอง ที่ เป้นต้นเหตุ? แล้ว แก้ใขที่ตัวเรา พูด ทำ กริยา วาจาปิยะวาจา? จึงจะ อยู่กับชาวโลกได้ อย่างมีความสุข นะครับ ที่ใหนๆ ในโลก ก็ มีปัญหาทั้งสิ้น แล้วจะไปอยู่ตรงใหน ที่ไม่มีปัญหา?

Smile 1 ผมจะขายบ้านได้เมื่อไร บ้านเลขที่ 90/17 ครับ ได้ราคาตามที่ต้องการไหมครับ ? Smile ขายได้ปีนี้ครับ ถ้าราคาไม่แพง จะมีคนต่างชาติ - ต่างศาสนา มาซื้อ์ Rolling Eyes ราคาต้องการก็ รอไปก่อนนะครับ คนอยากขาย + คนอยากซื้อจึงจะได้กัน?

Wink 2 ผมจะไปทำงานที่ต่างประเทศได้ไหมครับแล้วดีไหมเหลือเงินเก็บมากไหมในเวลาปีครึ่งครับและได้กลับไหม ผมสามารถค้าขายได้ไหมโดยเฉพาะทาง อินเตอร์เนต ครับ? cheers drunken ได้ทุกๆอย่าง ตามที่ถามมา นะครับ แต่...? affraid affraid ต้องไปเปิดศึกษาดูให้ดีๆ คนเดินทางไปเก็บเงิน ต่างแดน ไม่ได้ต่างกับ คนอิสาน มาทำงานกรุงเทพ? กินน้อย ใช้น้อยหรือ ทำแบบงาน กิน อยู่ แทบไม่ต้องจ่ายและ ไม่ยอมใช้เงินโดยไม่จำเป็น ? ถ้าทำได้แบบพวกเขา ก็ ได้อย่างคิด ละครับ สรุป เขาทำอย่างไรจึงรวย สำเร็จ และ ทำอย่างไรจึง จน เจ้ง เราไม่ทำแบบหลังนี้ได้ใหม?

sunny 3 หลังขาบบ้านถ้าไม่ได้ไปทำงานต่างประเทศแฟนจะเลิกกับผมจริงไหม? เลิกแล้วผมจะมีแฟนใหม่ได้ไหม? ทิศไหนที่ผมควรจะไปอยู่ เหนือหรือกลาง? Rolling Eyes เวลา ยังมาไม่ถึง ใคร?จะเป็นคนทำ ให้เกิดเรื่องเช่นนั้น กลับมาถามตนเอง นะครับ? "ถ้ายังโทษคนอื่นๆ ไม่โทษใจ ตนเอง จะหาแผ่นดินอยู่ เป็นสุขไม่ได้ละครับผม" santa ลุงหมอ

nutza

Re: สวัสดีครับลุงหมอมากมายกับปัญหาทีผมไม่มีทางออกเลยครับ

ตั้งหัวข้อ  nutza on Mon Apr 23, 2012 1:35 pm

เขาจะมีคนใหม่หรือไม่ครับ และตอนนี้เขามองคนอื่นหรือยังครับคือเราไม่มีลูกด้วยกัน
    เขาเกิด 21เมษา 2517 ครับ ผมคิดมากครับรอบข้างผมที่รู้จักมีแต่อย่าร้างกัน ผมไม่อยากเริ่มต้นใหม่
    มันยากกับการหาคนที่เข้าใจกันครับ

nutza

ตั้งหัวข้อ  nutza on Mon Apr 23, 2012 1:37 pm

ขอโทษครับ 23เมษา 2517 ครับ
    ขอบคุณครับ

nutza

ตั้งหัวข้อ  nutza on Mon Apr 23, 2012 1:49 pm

แล้วถ้าผมไปทำงานไกลแฟนอยู่คนเดียวปรอดภัยไหมครับ

เวลาขณะนี้ Thu Jul 27, 2017 7:36 am