ทำไมต้องใส่บาตรวันพระ

Share

น้ำ เย็นใจ
    สมาชิกทั่วไป

ทำไมต้องใส่บาตรวันพระ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Mon Jul 04, 2011 1:48 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ
    เมื่อก่อนนี้ สะดวกทำบุญใส่บาตรไหว้พระวันไหน น้ำก็จะทำวันนั้นค่ะ Wink แต่วันที่จะทำประจำคือวันอาทิตย์ เนื่องจากเป็นวันเกิดและเป็นวันหยุดค่ะ Razz ในช่วงหลังนี้มีคนบอกให้ทำวันพระ โดยไม่บอกเหตุผลค่ะ Rolling Eyes น้ำเลยคิดเองว่าคนคงคิดว่าทำบุญวันพระได้บุญเยอะกว่าวันอื่นกระมัง เห็นคนทำบุญวันพระกันเยอะมาก วันไหนวันพระตลาดจะคนเยอะมาก ทั้งมาใส่บาตร ทั้งมาซื้อของไปไหว้พระค่ะ Smile Smile ตอนหลังน้ำเลยมีนโยบายว่าทำทุกครั้งที่มีโอกาส ทุกวันสำคัญหมดค่ะ cyclops Idea cyclops
    ลุงหมอกรุณาอธิบายด้วยค่ะ Very Happy Laughing Basketball cheers albino cherry rendeer
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ทำไมต้องใส่บาตรวันพระ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Jul 04, 2011 3:02 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ
    เมื่อก่อนนี้ สะดวกทำบุญใส่บาตรไหว้พระวันไหน น้ำก็จะทำวันนั้นค่ะ Wink แต่วันที่จะทำประจำคือวันอาทิตย์ เนื่องจากเป็นวันเกิดและเป็นวันหยุดค่ะ Razz ในช่วงหลังนี้มีคนบอกให้ทำวันพระ โดยไม่บอกเหตุผลค่ะ Rolling Eyes น้ำเลยคิดเองว่าคนคงคิดว่าทำบุญวันพระได้บุญเยอะกว่าวันอื่นกระมัง เห็นคนทำบุญวันพระกันเยอะมาก วันไหนวันพระตลาดจะคนเยอะมาก ทั้งมาใส่บาตร ทั้งมาซื้อของไปไหว้พระค่ะ Smile Smile ตอนหลังน้ำเลยมีนโยบายว่าทำทุกครั้งที่มีโอกาส ทุกวันสำคัญหมดค่ะ cyclops Idea cyclops
    ลุงหมอกรุณาอธิบายด้วยค่ะ Very Happy Laughing Basketball cheers albino cherry rendeer

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes วันใหนๆ ทำบุญ หนูก็ได้บุญจ้า..? วันพระ ความจริง นรกเปิด ให้วิญญาณ ที่เหลือเศษกรรมออกมารับบุญกุศลที่ ญาติๆได้ทำอุทิศไปให้ เขาจะเริ่ม เปิดให้ออกมาตั้งแต่คืน วันโกณ วันพระสว่างวันรุ่งขึ้นจึง ต้องกลับก่อนสว่าง ? บางวิญญาณ ก็เหมือนคน นิสัยเกเร ไปเจอคนที่ มีกรรม ก็ จะ ซ้ำ รังแก Rolling Eyes โบราณ จึงไม่ให้ไปใหน และให้ รอบครอบ ระวังตัวให้ มากๆ ในวันพระจ้า ไม่ได้วิเศษ อะไรนักนะครับได้ส่งบุญตรงๆ เท่านั้น ? 5555+ ขอโทษที่พูดเรื่อง มองไม่เห็น? sunny cherry santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Thu Jul 07, 2011 12:12 pm

น้ำเคยอ่านหนังสือธรรมะ study เขียนเกี่ยวกับการใส่บาตรว่า หากเราไปใส่บาตรกับพระปลอม(แล้วเราจะทราบได้อย่างไรคะ) เราจะไม่ได้บุญ No และการใส่บาตรกับพระจะได้บุญมากว่าใส่บาตรกับเณรค่ะ confused แต่สุดท้ายบอกว่าการใส่บาตรไม่ควรเจาะจงว่าจะใส่กับพระรูปใด Rolling Eyes (ซึ่งก็ค้านกับตอนต้นนะคะ) แล้วตอนใส่ขณะของจะลงบาตรให้รีบอธิษฐานว่าจะให้ใครเพราะทางเปิดตอนนั้นชั่วเวลาแปล๊บเดียวห้ามช้าค่ะ Sad จะมาอธิษฐานตอนกรวดน้ำจะไม่ได้รับ Shocked แต่น้ำมานึกเองว่าถ้าไม่ได้รับแล้วเวลาถวายของพระท่านจะบอกให้กรวดน้ำทำไมกัน scratch ..ที่ถูกเป็นอย่างไรคะลุงหมอ Neutral Idea cyclops drunken sunny flower
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Jul 08, 2011 5:20 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ
    น้ำเคยอ่านหนังสือธรรมะ study เขียนเกี่ยวกับการใส่บาตรว่า หากเราไปใส่บาตรกับพระปลอม(แล้วเราจะทราบได้อย่างไรคะ) เราจะไม่ได้บุญ No และการใส่บาตรกับพระจะได้บุญมากว่าใส่บาตรกับเณรค่ะ confused แต่สุดท้ายบอกว่าการใส่บาตรไม่ควรเจาะจงว่าจะใส่กับพระรูปใด Rolling Eyes (ซึ่งก็ค้านกับตอนต้นนะคะ) แล้วตอนใส่ขณะของจะลงบาตรให้รีบอธิษฐานว่าจะให้ใครเพราะทางเปิดตอนนั้นชั่วเวลาแปล๊บเดียวห้ามช้าค่ะ Sad จะมาอธิษฐานตอนกรวดน้ำจะไม่ได้รับ Shocked แต่น้ำมานึกเองว่าถ้าไม่ได้รับแล้วเวลาถวายของพระท่านจะบอกให้กรวดน้ำทำไมกัน scratch ..ที่ถูกเป็นอย่างไรคะลุงหมอ Neutral Idea cyclops drunken sunny flower

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes เออ บางคนไม่รู้ มันก็ มาอวดรู้ เขียนเป็นหนังสือ พาคนไม่รู้ ให้ไม่เข้าใจกันไปใหญ่ กรรมเวร แท้ๆ แบบนี้ ภพ ชาติต่อไป เขาอาจ บ้า ใบ้ เสียสติ จากกรรมแบบนี้ ก่อเกิดเป็นเวรถ้า กระทำโดยเจตนาไม่บริสุทธิ์แต่ต้น? Rolling Eyes แต่ถ้าขาดเจตนา เบาๆกรรมนี้ก็ คงได้เจอ ผู้อวดรู้สอนผิดๆ ฯลฯ

Wink Embarassed บอกมาว่า?.. น้ำเคยอ่านหนังสือธรรมะ? ที่ว่านั้นธรรมมะของคนเขียนเขานะ? ซึ่ง...ผิดกับ หลักธรรม ของพระพุทธเจ้า Smile พระ..? โดยทั่วๆไปเรียงว่า สังฆ์...สาวกของพระพุทธเจ้าที่กำลัง ปฏิบัติ ตามคำสอน? เมื่อบวชเข้ามา เรียกว่า " ภิกษุ " แปลว่าผู้ขอ หรือ ผู้เห็นภัยในวัฏสงสาร เป็นสงฆ์ สาวก สูงขึ้นมา เรียกว่า พระโสดาบัน สะกิทาคามี อนาคามี พระอรหันต์ พระปัจเจกะพุทธเจ้า และ มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในที่สุด ?
    cyclops Idea Rolling Eyes พระภิกษุ สามเณร ประองค์ ตรัสว่า เป็นเนื้อนาบุญโดยแท้ เมื่อทำบุญ ในศาสนา อันมี ภิกษุ สามเณร อุบาสก อุบาสิกา เรียกว่า พุทธบริษัท ทั้ง ๔ ผู้ทำบุญ ย่อมได้บุญ เพียงแต่ ผู้รองรับบุญ มีคุณธรรม มากน้อยเพียงไดมากว่า คือ ศิลธรรมที่มีอยู่ในจิตใจ ศีลรองรับพระ ๒๒๗ ข้อ สามเณร ศีล ๑๐ อุบาสกอุบาสิกาศีล ๘ หรือคุณธรรม ขั้นพระโสดาบันถึงพระอรหันต์เป็นต้น ผู้ทำบุญให้ทานก็ย่อมได้ ตามกำลังของศีล และคุณธรรมเป็นทวีคูณ แม้ เมตตา ให้ทาน สัตว์เดียรฉาน 100คราว ก็ ได้บุญเท่ากับ ทำทานกับคน ที่ไม่มีศีลเลย 1 ครั้งให้ทานคน ไม่มีศีล 100 ครั้งเท่ากับให้ทานคนมีศีล 1 ข้อ 1 ครั้งเป็นต้น? พระองค์ตรัสไว้ว่า "เจตะนาหัง ภิกขะเว" Smile แปลว่า " ภิกษุทั้งหลาย เจตนาเป็นใหญ่? " ก็ในเมื่อ เรา เจตนาจะทำบุญกับพระ และ ได้ทำบุญแล้ว สำเร็จดังเจตนา ? ก็ ย่อมได้บูญเสมอด้วยทำบุญกับพระ แน่นอน ด้วย สำเร็จดังเจตนา? มิว่าจะเป็นใคร เทวดาหรือ มนุษย์ ตนใหนเป็นพระ ห่มเหลือง ครองผ้า โกนหัว รับบาตร หลังรับบาตรจะเอาไปทำอะไรก็ตามแต่?ไม่ต้องไปสนใจ แต่ เรา ได้ทำบุญกับพระแล้วใช่ใหม? สำเร็จแล้วดังเจตนา ? บุญย่อมเกิด ตามสัจจะ อธิฐาน บารมีของพระองค์ ? cheers ผู้รับทาน เป็นผู้ให้บุญกับเรา หรือ? เปล่าเลย เทวดา ผู้รักษาบุญ และ เทวดาผู้รักษาศาสนา เท่านั้น เป็นผู้แจกแจงบุญ ซึ่ง บุญนี้ เกิดจาก อธิฐานบารมีของพระองค์ บุญนี้ที่พระองค์สะสมมาในบารมี ๔ อสงใข กำไร เศษบุญ อีก ๑ แสนมหากลับป์ เปรียบ มากมายกว่าน้ำในมหาสมุทร เป็นเครื่องรองรับบุญที่เราทำไว้ในศาสนาของพระองค์ ที่ทรงอธิฐานไว้ ๕๐๐๐ ปี แม่ใน พ.ศ. ๕.๐๐๐ ไม่มีภิกษุ สามเณร ให้ทำบุญ มีคน เอาผ้าเหลืองชิ้น น้อยๆห้อยหู เพียงให้รู้ เป็นสงฆ์ แล้วรับทาน ยังเกิดเป็นบุญกุศลได้เลย? ดังคำกล่าวว่า ในพ.ศ. 5.000 หาพระภิกษุ ทำบุญไม่ได้ ก็จะมี อุบาสก อุบาสิกา นำเอา ผ้าเหลืองน้อย ห้อยหู สำคัญรู้ เป็นชี สงฆ์? กลาวสมาทานศีล๕ แล้ว รับบุญทานให้คนทำบุญ เช่นนี้ ผู้ทำบุญทาน ก็ยังได้บุญเป็นต้น?
    cheers sunny santa ลุงหมอ

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Fri Jul 08, 2011 12:36 pm

ขอบพระคุณค่ะ Smile Very Happy Laughing albino flower cheers
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Sat Jul 09, 2011 6:41 pm

Very Happy Razz sunny สาธุเจ้าค่ะ ได้ใส่บาตรก็สุขใจ แต่ที่สำคัญอู๊ดดี้มันตื่นไม่ทันนะชิ pale Sleep จะพยายามเจ้าค่ะ flower lol!
    สวัสดีจ๊ะคุณน้ำ หาคำมาปุจฉาลุงหมอเยอะๆนะจ๊ะ ชอบมากเลย bounce Idea cheers ได้
    ความรู้ flower
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Jul 09, 2011 11:11 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Very Happy Razz sunny สาธุเจ้าค่ะ ได้ใส่บาตรก็สุขใจ แต่ที่สำคัญอู๊ดดี้มันตื่นไม่ทันนะชิ pale Sleep จะพยายามเจ้าค่ะ flower lol!
    สวัสดีจ๊ะคุณน้ำ หาคำมาปุจฉาลุงหมอเยอะๆนะจ๊ะ ชอบมากเลย bounce Idea cheers ได้
    ความรู้ flower

Rolling Eyes Very Happy Smile Laughing เหอะๆๆๆ อย่านอนตื่นสาย อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา jocolor ปุจฉา.. ทำไมตื่นสาย? วิสัสชนา.. มิได้มีสติ ตั้งเจตนาไว้ ก่อนนอน?มีสติ ตั้งไว้ ก่อนนอน ตั้งใจไว้ว่ามีความพอใจที่ จักตื่น ในยามเช้า เมื่อรู้สึกตัว? และ ตั้งสมาธิ ไว้ก่อนนอน เมื่อรู้สึกตัวเราจะพยายามรีบตื่น ทันที ไม่มีแถม เหอะๆๆๆ จิต ตั้งมั่น ในสิ่งที่จะทำ เช่นนั้น? และสุดท้าย เพียร พยายาม ที่จะทำ ให้สำเร็จ? ในวันแรกๆอาจจะ ไม่สำเร็จ เพียรพยายามบ่อยๆ ก็ได้เองจ้าอู๊ดดี้จ๋า santa
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Sun Jul 10, 2011 3:43 pm

drunken bom Sleep sunny flower สาธุเจ้าคร้า queen lol!
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง on Sun Jul 10, 2011 9:35 pm

ต่อเมื่อจิตใจเราหรือเราตั้งใจที่จะทำบุญใส่บาตรก็ไม่ต้องคิดว่าเป็นพระจริง
    หรือพระปลอมแล้วกันค่ะคุณน้ำ

Very Happy Smile ลุงหมอเจ้าขา..ถ้าอย่างกรณีคนที่ไม่มีเวลาที่จะใส่บาตรจะต้องทำอย่างไรเจ้าค่ะ
    หนูแดงคนหนึ่งล่ะที่ไม่ได้ใส่บาตรตอนเช้าเพราะว่าพระไม่มาบิณฑบาตแถวบ้านเจ้าค่ะ
    แต่จะไปทำบุญที่วัดในวันสำคัญเจ้าค่ะ หรือทำทานเสียเป็นส่วนใหญ่ บางครั้งก็ฝาก
    ไปทำบุญค่ะ bounce flower lol!
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Jul 11, 2011 12:07 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:ต่อเมื่อจิตใจเราหรือเราตั้งใจที่จะทำบุญใส่บาตรก็ไม่ต้องคิดว่าเป็นพระจริง
    หรือพระปลอมแล้วกันค่ะคุณน้ำ
    santa วิตกวิจารย์ จิตเศร้าหมอง ไร้ค่ามีแต่ผลเสีย?

Very Happy Smile ลุงหมอเจ้าขา..ถ้าอย่างกรณีคนที่ไม่มีเวลาที่จะใส่บาตรจะต้องทำอย่างไรเจ้าค่ะ
    หนูแดงคนหนึ่งล่ะที่ไม่ได้ใส่บาตรตอนเช้าเพราะว่าพระไม่มาบิณฑบาตแถวบ้านเจ้าค่ะ
    แต่จะไปทำบุญที่วัดในวันสำคัญเจ้าค่ะ หรือทำทานเสียเป็นส่วนใหญ่ บางครั้งก็ฝาก
    ไปทำบุญค่ะ bounce flower lol!

Very Happy Smile Mad Rolling Eyes เออ...? ไม่เห็นจะยากอยากจะทำบุณ? และตั้งใจจะทำ ไม่มีความสดวก ไม่สามารถ จะทำได้ แต่ มีคนคุ้นเคยเขาสดวกในการใส่บาตรทำบุญ เราก็ อาจจะเอาข้าวไปฝากใผ้เขาหุง เพื่อร่วมบุญใส่บาตร ในเวลาเช้า หรือนำของแห้งที่ฝากใส่บาตรได้ไม่เสียหาย ไม่ลำบากที่จะเก็บ เพื่อรอพระ ในวันรุ่งขึ้น บางราย ใช้ฝากเงินให้ซื้ออาหารมาทำใส่บาตรให้แทน เอาว่า สดวกแบบได ก็พึงกระทำเช่นนั้น สรุปสุดท้าย ผล อันเกิดจากเรา เป็นบุญทาน ที่จะตกลงในพระศาสนา ในบาตร อันมาพระสงฆ์สาวกของพระองคื มาเป็นผู้ รองรับให้ได้ ละกันนิ? เอวัง..โหตุ? cheers sunny santa Wink

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Mon Jul 11, 2011 3:10 pm

ก่อนใส่บาตรเห็นผู้คนยกข้าวปลาอาหารสิ่งของที่จะใส่ขึ้นจบก่อน ไม่ทราบว่าเขาอธิษฐานว่ากระไร Rolling Eyes สำหรับน้ำยกขึ้นจบกล่าวนะโม 3 จบแล้วอธิษฐานขอใส่บาตรเพื่อสืบสานพระพุทธศาสนา ขอพระสงฆ์ได้โปรดรับของที่ใส่บาตรนี้ด้วยเถิด ...พอได้มั้ยคะลุงหมอ Smile Smile จริงๆแล้วต้องกล่าวอย่างไรคะ Smile Very Happy Razz

สวัสดีจ้า คุญอู๊ดดี้ คุณหนูแดง Razz Razz
    สุขกันเถิดเรา Laughing ...ทำบุญใส่บาตร หรือทำทาน การเป็นผู้ให้...สุขใจจริงๆจ้า Smile drunken cheers albino cherry sunny
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Mon Jul 11, 2011 3:30 pm

ของอู๊ดดี้อธิษฐานว่า ฉะนี้จ๊ะขึ้นต้นก็เหมือนของคุณน้ำละจ๊ะ เหมือนบ้าง อิอิ แต่จะมีเสริม ให้คุณตา คุณปู่ คุณย่า ลูก หลาน ญาติผู้ล่วงลับ และก็เจ้ากรรมนายเวร จร้า บางครั้งก็มีเสริม ขอให้ข้าฯ ร่ำรวย สวย เก่ง อิอิ <คุณน้ำจ๋าเราพูด เบาๆเดี๋ยวลุงหมอของพวกเราได้ยิน ท่านจะหมั่นไส้อู๊ดดี้ queen flower lol! สาธุเจ้าคร้า

แก้ไขล่าสุดโดย อู๊ดดี้ เมื่อ Wed Aug 10, 2011 10:45 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Jul 11, 2011 4:44 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:[b][color=green]ของอู๊ดดี้อธิษฐานว่า ฉะนี้จ๊ะขึ้นต้นก็เหมือนของคุณน้ำละจ๊ะ เหมือนบ้าง อิอิ แต่จะมีเสริม ให้คุณตา คุณปู่ คุณย่า ลูก หลาน ญาติผู้ล่วงลับ และก็เจ้ากรรมนายเวร จร้า บางครั้งก็มีเสริม ขอให้ข้าฯ ร่ำรวย สวย เก่ง อิอิ <คุณน้ำจ๋าเราพูด เบาๆเดี๋ยวลุงหมอของพวกเราได้ยิน ท่านจะหมั่นไส้อู๊ดดี้ > queen flower lol! สาธุเจ้าคร้า :santa

Very Happy Laughing Smile เหอะๆๆๆๆ เอางี้? ตั้งนะโม 3 จบแล้วอธฐานจิต?... พุทธะ บูชา ธรรมมะ บูชา สังฆะ บูชาฯ ลูกจะขอปฏิบัติ บูชานี้บูชา พระรัตณไตร เพื่อประโยชน์และ ความสุข ของข้าพเจ้าทั้งหลายให้ถึง บิดา มารดา ครูอาจารย์ รวมทั้งญาติ เทพาอารักษ์ และท่านผู้มีพระคุณทั้งหลายใน แสนโกฏจักวาฬโลก ขอท่านทั้งปวงจงมีความสุข ในบุญของข้าพเจ้า นี้เทอญ ? santa
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Mon Jul 11, 2011 4:48 pm

สาธุ กราบขอบพระคุณลุงหมอเจ้าค่ะ ข้าฯผู้น้อยจะปฎิบัติตาม albino pig

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Mon Jul 11, 2011 5:04 pm

กราบขอบพระคุณค่ะ ลุงหมอ Smile Very Happy Laughing
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Aug 10, 2011 1:03 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: สาธุ กราบขอบพระคุณลุงหมอเจ้าค่ะ ข้าฯผู้น้อยจะปฎิบัติตาม albino pig

กราบขอบพระคุณค่ะ ลุงหมอ

Very Happy Laughing Smile จ้าดีละ จะได้เป็นที่ รัก ของเทวดาและ มนุษย์ ทำอะไรจะได้สดวกจ้า? santa
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Wed Aug 10, 2011 10:48 am

ก่อนใส่บาตรเห็นผู้คนยกข้าวปลาอาหารสิ่งของที่จะใส่ขึ้นจบก่อน ไม่ทราบว่าเขาอธิษฐานว่ากระไร Rolling Eyes สำหรับน้ำยกขึ้นจบกล่าวนะโม 3 จบแล้วอธิษฐานขอใส่บาตรเพื่อสืบสานพระพุทธศาสนา ขอพระสงฆ์ได้โปรดรับของที่ใส่บาตรนี้ด้วยเถิด ...พอได้มั้ยคะลุงหมอ Smile Smile จริงๆแล้วต้องกล่าวอย่างไรคะ Smile Very Happy Razz

สวัสดีจ้า คุญอู๊ดดี้ คุณหนูแดง Razz Razz
    สุขกันเถิดเรา Laughing ...ทำบุญใส่บาตร หรือทำทาน การเป็นผู้ให้...สุขใจจริงๆจ้า Smile drunken cheers albino cherry sunny
    จ๊ะ คุณน้ำจ๋า อู๊ดดี้ช่างไม่เหมือนคุณน้ำเลย เพราะตื่นไม่ทันพระจ๊ะ cheers Very Happy sunny pig flower

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Aug 10, 2011 12:03 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:

จ๊ะ คุณน้ำจ๋า อู๊ดดี้ช่างไม่เหมือนคุณน้ำเลย เพราะตื่นไม่ทันพระจ๊ะ cheers Very Happy sunny pig flower

คุณอู๊ดดี้ลองวิธีนี้นะจ๊ะเป็นวิธีที่พระอาจารย์วัดเชตุพนสอนไว้จ้าใช้ได้ผลจ้าSmile ...ให้ตั้งจิตให้แน่วแน่ว่าพรุ่งนี้เช้าเราจะตื่นใส่บาตรเวลานี้นะและสั่งหมอนให้ปลุกสิจ๊ะ คุณอู๊ดดี้ก็จะตื่นตามนั้นWink จากนั้นด้วยความเคยชินเราก็จะตื่นเวลานั้นเสมอๆจ้าdrunken ...เป็นกำลังใจให้จ้าcheers albino queen
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Aug 10, 2011 6:12 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:

คุณอู๊ดดี้ลองวิธีนี้นะจ๊ะเป็นวิธีที่พระอาจารย์วัดเชตุพนสอนไว้จ้าใช้ได้ผลจ้าSmile ...ให้ตั้งจิตให้แน่วแน่ว่าพรุ่งนี้เช้าเราจะตื่นใส่บาตรเวลานี้นะและสั่งหมอนให้ปลุกสิจ๊ะ คุณอู๊ดดี้ก็จะตื่นตามนั้นWink จากนั้นด้วยความเคยชินเราก็จะตื่นเวลานั้นเสมอๆจ้าdrunken ...เป็นกำลังใจให้จ้าcheers albino queen

Very Happy Laughing Rolling Eyes กราบหมอนแล้วตั้งใจ ก่อนนอนว่า เมื่อรู้สึกตัว เราจะตื่น ลุกขึ้นทันที แล้วลุกขึ้นดูนาฬิกาทันที หวัง เพื่อให้ ทันพระท่าน? ทำแบบนี้ประจำ ไม่ แถมต่อไปแบบที่เคยก็ ทันละจ้า พระแถวนั้นได้อยู่ได้จ้า Rolling Eyes santa
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Wed Aug 10, 2011 7:49 pm

Very Happy Razz จร้า จะปฎิบัติตาม จะสั่งหมอนก่อนนอน ให้ปลุก และที่สำคัญก็คือหากตื่นแล้วอย่าอ้อยอิ่ง Sleep Sleep Evil or Very Mad อู๊ดดี้จะรีบลุกเหมือนที่ลุงหมอบอกไปเจ้าค่ะ พระท่านอุตส่าห์เดินทางมาตั้งหลายๆกิโลจ๊ะ เพื่อมาโปรด กราบขอบพระคุณลุงหมอ santa cherry และคุณน้ำนะจ๊ะ / อู๊ดดี้ นะ ขอนแก่น อิอิ sunny pig flower สู้สู้ ยังคิดไปอีกว่าจะให้น้องสาวปลุก น้า.นยังจะไปรบกวนน้องอีกเรา แต่น้องสาวอู๊ดดี้น่ารักจ๊ะ Very Happy flower น้องทำงานต่างจังหวัดนาฬิกาชีวิตน้องสาวอู๊ดดี้ดีมาก มาก sunny flower
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Aug 11, 2011 2:50 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Very Happy Razz จร้า จะปฎิบัติตาม จะสั่งหมอนก่อนนอน ให้ปลุก และที่สำคัญก็คือหากตื่นแล้วอย่าอ้อยอิ่ง Sleep Sleep Evil or Very Mad อู๊ดดี้จะรีบลุกเหมือนที่ลุงหมอบอกไปเจ้าค่ะ พระท่านอุตส่าห์เดินทางมาตั้งหลายๆกิโลจ๊ะ เพื่อมาโปรด กราบขอบพระคุณลุงหมอ santa cherry และคุณน้ำนะจ๊ะ / อู๊ดดี้ นะ ขอนแก่น อิอิ sunny pig flower สู้สู้ ยังคิดไปอีกว่าจะให้น้องสาวปลุก น้า.นยังจะไปรบกวนน้องอีกเรา แต่น้องสาวอู๊ดดี้น่ารักจ๊ะ Very Happy flower น้องทำงานต่างจังหวัดนาฬิกาชีวิตน้องสาวอู๊ดดี้ดีมาก มาก sunny flower

Very Happy Laughing Smile สาธุ สาธุ สาธุ ยินดีในบุญด้วยจ้า cheers คนที่ ตักบาตร ทำบุญเป็นประจำ อนิสงฆ์ จะไม่รู้อดอยากอีกเลย ทุกภพชาติที่เกิด จะมีโชค บริบูรณ์ ของกิน ของใช้ ทานอะไรก็ถูกใจ เกิดเป็นคหบดีมีทรัพย์ โชคดี ตลอดไปจ้า santa

เวลาขณะนี้ Sat Nov 18, 2017 10:34 pm