พุทธคุณ 108

Share

น้ำ เย็นใจ
    สมาชิกทั่วไป

พุทธคุณ 108

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Jun 28, 2011 1:10 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ
    ที่ลุงหมอบอกให้สวดอิติปิโส 108 จบ ใช่บทนี้มั้ยคะ Smile Smile
    บทสวด อิติปิโส 108
    ตั้งนะโม 3 จบ

พุทธบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา ปะติปัฏติบูชา
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ::: 56 จบ
    พุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานา สะระณัง คัจฉามิ

สวาขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ ::: 38 จบ
    ธัมมัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานา สะระณัง คัจฉามิ
    ปัจเจกะพุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพานา สะระณัง คัจฉามิ

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโตสาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะสีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ :::: 14 จบ

สังฆัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานา สะระณัง คัจฉามิ

ลุงหมอคะ ที่มาของ 56 จบ 38 จบ และ14 จบ เป็นอย่างไรคะ Rolling Eyes Surprised Rolling Eyes bom sunny
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: พุทธคุณ 108

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jun 29, 2011 12:12 am

Very Happy Smile Laughing ถูกต้องละจ้า ไป คัดมาจากใหน?เอ่ย เก่งนิ ยังนึกๆอยู่ว่าจะลงรายละเอียด อิติปิโส 3 ห้อง 108 จบ หนูคัดมาลงให้พอดี เบาไปครึ่งทางละเรา 5555+

Rolling Eyes Idea Wink หลังจากสวดมนต์ เมื่อจะนั้งพระกรรมฐาน ฯ ให้กล่าวคำ อาราธนาว่า?*-* อุกาสะ อุกาสะ อุกาสะ ข้าพระเจ้า จะขอประติประติบูชา ตามคำสอน แห่งพระสัพพัญญู โคดมเจ้า เพื่อข้าพเจ้า จะขอเอาอย่าง พระลัษณะ พระขุทกาปิติ คุณพระพูทธเจ้า คุณพระธรรมเจ้า คุณพระสงฆ์เจ้า อันสุขุมละเอียด ขอจงมาบังเกิด ให้กว้างขวาง ในจักษุทวาร(ตา) ในมโนทวาร (ใจ ) ในกายทวาร (กาย ) แห่งข้าพเจ้า นี้เถิด นิพานะปัจจะโย โหตุฯ ( กราบ 1 ครั้ง )
    Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes สาธุ สาธุ สาธุ ขอเดชะบารมี คุณพระพุทธเจ้า คุณพระธรรมเจ้า คุณพระสงฆ์เจ้า คุณครู อุปชาญ์ อาจารย์เจ้า ขอจงเข้า มาเป็นที่พึ่ง แก่ข้าพเจ้า ในกาละบัดนี้เถิดฯ ( กราบ 3 ครั้ง )

Smile Smile Smile เมื่อจะเริ่มนั่งสมาธิ ให้เอา เท้าขวา ทับขาซ้าย ตั้งกาย ให้ตรง มือวางลงบนตัก มือขวา ทับมือซ้าย หัวแม่มือ จรดกัน เบาๆ หลับตาลง นึกถึง สดือ เป็นศูนย์กึ่งกลางกาย ภาวณาในใจว่า สัมมา อะระหัง . สัมมา อะระหัง . สัมมา อะระหัง 3 ครั้งต่อไปจึงภาวณาว่า อะระหัง อะระหัง อะระหัง อะระหัง อะระหัง ไปเรื่อยๆ( หรือเรียก สดือว่า อะระหัง นั่นเอง ) เมื่อจิต สงบ ไม่ฟุ้งซาน ส่งไปอื่น ให้ ยกจิต ขึ้นพิจาราณา กรรมฐาน ๕ มี ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง พิจาราณาไปและกลับว่า หนัง ฟัน เล็บ ขน ผม ช้าๆ ให้เห็น เข้าใจ ตามความเป็นจริง? เกิดขุ้น ตั้งอยู่ ดับไป เห็นเปลี่ยนแปลงแก่ เจ็บ ตาย ธรรมชาติที่ ห้ามไม่ได้? เป็นต้น affraid cheers cyclops จนกว่า จะขยับขยายเปลี่ยนอริยาบท พักการนั่งกรรมฐาน ก็ให้พับเพียบแผ่เมตตา อุทิศกุศล ให้ว่า ดังนี้ santa
    คำตรวจน้ำ ฯ
    sunny เยเกจิอุทะกา ชานามะหันตา ปิมะยาหัตตา มะหัทเถนะ มะหิบุญญัง ประมุณจัตตุ สัพพะโทสัง ภะวันตุเม พุทธังอนันตัง ธรรมมัง อนันตะ สังฆังจักวาฬรัง นิพานัง โหตุ farao Very Happy Smile สัพเพสัตตา สุขีอัตตานัง ปะริหะรันตุ สัตว์ทั้งหลาย ทั้งปวง จงสุขกาย สุขใจ จงรักษาตน ให้พ้นภัย ให้พ้นจากภัยอันตราย ทั้งปวงเถิด? ( แล้วอธิฐาน แผ่บุญกุศลไป)

Laughing Laughing Smile บท ขอขมา พระรัตณตรัย
    โยโทโส โมหะจิตเตนะ พุทธสมิง ปาปักกะโต ขะมะ ขะเม ภัณเต
    โยโทโส โมหะจิตเตนะ ธรรมมะสมิง ปาปักกะโต ขะมะ ขะเม ภัณเต
    โยโทโส โมหะจิตเตนะ สังฆะสมิง ปาปักกะโต ขะมะ ขะเม ภัณเต

อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ ภัคคะวา พุทธธัง ภัคคะวันตัง อภิวา เทมิ
    สวาก ขาโต ภัคคะวะตา ธรรมโม ธรรมมัง นะมัสสามิ
    สุปัตติปันโน ภัคคะวะโต สาวักกะสังโฆ สังฆัง นะมัสสามิฯ (กราบ 3 หน จบพิธี)
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Wed Jun 29, 2011 10:50 am

Razz Razz ทำไงดีย่ะ อยากได้มากเลย ที่บ้านไม่มีเครื่องปรี๊นด้วย น๊านกิเลสเริ่มล่ะ เจ้าอู๊ดดี้เ้อ๊ย tongue pigเมื่อไรจะสติมาปัญญาเกิด กะเผิ่นสักกะที มัวแต่ Sleep Sleep ง่วงงาวหาวนอนอยู่นิ pig flower lol!
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Wed Jun 29, 2011 11:32 am

[quote="ลุงหมอ"]
    Very Happy Smile Laughing ถูกต้องละจ้า ไป คัดมาจากใหน?เอ่ย เก่งนิ ยังนึกๆอยู่ว่าจะลงรายละเอียด อิติปิโส 3 ห้อง 108 จบ หนูคัดมาลงให้พอดี เบาไปครึ่งทางละเรา 5555+

Rolling Eyes Idea Wink หลังจากสวดมนต์ เมื่อจะนั้งพระกรรมฐาน ฯ ให้กล่าวคำ อาราธนาว่า?*-* อุกาสะ อุกาสะ อุกาสะ ข้าพระเจ้า จะขอประติประติบูชา ตามคำสอน แห่งพระสัพพัญญู โคดมเจ้า เพื่อข้าพเจ้า จะขอเอาอย่าง พระลัษณะ พระขุทกาปิติ คุณพระพูทธเจ้า คุณพระธรรมเจ้า คุณพระสงฆ์เจ้า อันสุขุมละเอียด ขอจงมาบังเกิด ให้กว้างขวาง ในจักษุทวาร(ตา) ในมโนทวาร (ใจ ) ในกายทวาร (กาย ) แห่งข้าพเจ้า นี้เถิด นิพานะปัจจะโย โหตุฯ ( กราบ 1 ครั้ง )
    Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes สาธุ สาธุ สาธุ ขอเดชะบารมี คุณพระพุทธเจ้า คุณพระธรรมเจ้า คุณพระสงฆ์เจ้า คุณครู อุปชาญ์ อาจารย์เจ้า ขอจงเข้า มาเป็นที่พึ่ง แก่ข้าพเจ้า ในกาละบัดนี้เถิดฯ ( กราบ 3 ครั้ง )

Smile Smile Smile เมื่อจะเริ่มนั่งสมาธิ ให้เอา เท้าขวา ทับขาซ้าย ตั้งกาย ให้ตรง มือวางลงบนตัก มือขวา ทับมือซ้าย หัวแม่มือ จรดกัน เบาๆ หลับตาลง นึกถึง สดือ เป็นศูนย์กึ่งกลางกาย ภาวณาในใจว่า สัมมา อะระหัง . สัมมา อะระหัง . สัมมา อะระหัง 3 ครั้งต่อไปจึงภาวณาว่า อะระหัง อะระหัง อะระหัง อะระหัง อะระหัง ไปเรื่อยๆ( หรือเรียก สดือว่า อะระหัง นั่นเอง ) เมื่อจิต สงบ ไม่ฟุ้งซาน ส่งไปอื่น ให้ ยกจิต ขึ้นพิจาราณา กรรมฐาน ๕ มี ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง พิจาราณาไปและกลับว่า หนัง ฟัน เล็บ ขน ผม ช้าๆ ให้เห็น เข้าใจ ตามความเป็นจริง? เกิดขุ้น ตั้งอยู่ ดับไป เห็นเปลี่ยนแปลงแก่ เจ็บ ตาย ธรรมชาติที่ ห้ามไม่ได้? เป็นต้น affraid cheers cyclops จนกว่า จะขยับขยายเปลี่ยนอริยาบท พักการนั่งกรรมฐาน ก็ให้พับเพียบแผ่เมตตา อุทิศกุศล ให้ว่า ดังนี้ santa
    คำตรวจน้ำ ฯ
    sunny เยเกจิอุทะกา ชานามะหันตา ปิมะยาหัตตา มะหัทเถนะ มะหิบุญญัง ประมุณจัตตุ สัพพะโทสัง ภะวันตุเม พุทธังอนันตัง ธรรมมัง อนันตะ สังฆังจักวาฬรัง นิพานัง โหตุ farao Very Happy Smile สัพเพสัตตา สุขีอัตตานัง ปะริหะรันตุ สัตว์ทั้งหลาย ทั้งปวง จงสุขกาย สุขใจ จงรักษาตน ให้พ้นภัย ให้พ้นจากภัยอันตราย ทั้งปวงเถิด? ( แล้วอธิฐาน แผ่บุญกุศลไป)

Laughing Laughing Smile บท ขอขมา พระรัตณตรัย
    โยโทโส โมหะจิตเตนะ พุทธสมิง ปาปักกะโต ขะมะ ขะเม ภัณเต
    โยโทโส โมหะจิตเตนะ ธรรมมะสมิง ปาปักกะโต ขะมะ ขะเม ภัณเต
    โยโทโส โมหะจิตเตนะ สังฆะสมิง ปาปักกะโต ขะมะ ขะเม ภัณเต

อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ ภัคคะวา พุทธธัง ภัคคะวันตัง อภิวา เทมิ
    สวาก ขาโต ภัคคะวะตา ธรรมโม ธรรมมัง นะมัสสามิ
    สุปัตติปันโน ภัคคะวะโต สาวักกะสังโฆ สังฆัง นะมัสสามิฯ (กราบ 3 หน จบพิธี)
    [/quote
    [color=blue]
    [b]ขอกราบอนุญาตลุงหมอพิมพ์เป็นเล่มได้อะป่าว เจ้าค่ะ อู๊ดดี้จะได้พกติดต้วได้ Wink ละก็จะเอา อิติปิโส 108 ด้วย study study
    flower :lol

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Jun 29, 2011 1:04 pm

หนูไปคัดลอกมาจากgoogleค่ะ Wink Wink ตอนแรกไม่แน่ใจว่า เป็นบทไหนเพราะมีทั้งอิติปิโส3ห้อง 108จบกับอิติปิโสรัตนมาลาด้วยค่ะ Rolling Eyes Rolling Eyes เลยต้องคัดลอกมาให้ลุงหมอดูก่อนค่ะ Razz Laughing
    ส่วนที่ลุงหมอให้เพิ่มเติม ให้ปฏิบัติและสวดตามนั้นเป็นลำดับได้เลยนะคะ Basketball cheers Basketball ...ขอบพระคุณค่ะ sunny albino sunny cherry bom jocolor queen

คุณอู๊ดดี้จ๋า..ถ้าอยากได้บอกชื่อที่อยู่มาจ้า น้ำจะก๊อปส่งไปให้จ้า Wink Wink albino Smile Very Happy Laughing Razz
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jun 29, 2011 2:15 pm

Very Happy Smile Laughing Rolling Eyes มีต่อนะจ๊ะ *** "บทตรวจน้ำ อิมินาแปล" Smile
    santa อิมินา ปุณญะ กำเมนะ อิมินา อุทิศเส อิเมสัง สัพพะ สัตตา เทวะ มนุษสานัง ยาวะชีวัง จุติ จุตัง อะระหัง จุติฯ

อธิฐานจิต Shocked สิบนิ้ว ข้าจะไหว้ พระพุทธเจ้า พระธรรมมะเจ้า พระสงฆะเจ้า ท่านท้าวตรึงไตร พระอิศร นารายเจ้า ท่านท้าวสะหัสสะนัย ตัวข้าตั้งใจ ทำบุญให้ทาน ตรวจน้ำ จำจะแผ่ไมตรี อุทิศอธิฐาน แผ่กุศลไป ภาคเบื้องบน ทุกชั้นวิมาณ ชั้นใต้ลงไป ถึงในบาดาล นอกขอบจักวาฬ ครูอาจารย์ บิดามารดา ญาติวงค์พงษา ทั่วครบ แม่โพสพ ท่านรักษาจบในโลกา ท้าวเพชรฉลูกรรณ ท่านมีฤิทธ์ธี ธรณี คงคา ร้องสั่งบุญข้า ศัทธาปวงสรวง เทวาทั้งปวง ช่วยโมทนา ของเป็นทิพญาณ ทำบุญให้ทาน ตั้งใจปราถนา พระภูมิพระพราย พระนาคฤาสาย(ลือสาย) ทุกชั้นดุสิตตา อากาศบรรณพรต ตรอกห้วยเหวผา จ้าวไพร จ้าวป่า เจ้ากรุงพาลี จะขอตรวจน้ำ จำจะแผ่ไมตรี ถึงพระอาทิตย์ พระจันทร์ พระอังคารนั้น ท่านมีฤิทธี พระพุธ พฤหัส พระศุกร์ เสาร์รี ทั้ง ๗ องค์นี้ รักษาแดนไตร พระราหู พระเกตุ ท่านผู้วิเศษ ตรวจน้ำส่งไป พระยายม ท้าวเวสุวรรณ พระกาฬ เจ้าบัญชีใหญ่ ตรวจน้ำแผ่ไป ทั่วทุกเทวา ขอน้ำใจข้าฯ ให้ใสบริสุทธิ์ ในพระพุทธศาสนา บำเพ็ญบุญญา ยิ่งๆขึ้นไป ศัตตรูหมู่มาร แผ่ไปกราบกราน ขอเป็นมิตรพิศมัย อย่าผูกเวรกรรม คุ้มโทษโพยภัย ภายนอกภายใน ขอให้แห่งฉัน ถ้าแม้มีชีวิตรอยู่ ขอให้ร่วมรู้ ก่อสร้างพระโพธิญาณ ขอให้ทัน องค์พระศรีอาริย์ นิพพานะปัจจะโย โห....ตุฯ Rolling Eyes

Neutral Smile Wink สัพเพ สัตตา สุขขี อัตตานัง ปะริหะ รันตุ สัตว์ทั้งหลาย ทั้งปวง จง สุขกาย สุขใจ จงรักษาตน ให้พ้นจาก ทุกข์ภัย ให้พ้นจาก อันตราย ทั้งปวงเถิดฯ ( อธิฐานจิต ) ขอให้บุญ กุศล ที่กระทำมาแล้ว ในอดีตชาติ ชาติอันนั้บไม่ได้ จนถึงปัจจุบันชาติ กระทั้งวันนี้ ที่ เป็นบุญกุศล คุณงาม ความดี ขอให้ถึง ท่านทั้งหลาย ที่ได้กล่าว ไว้ใน ตรวจน้ำแปลเบื้องต้นฯลฯ

สุดท้าย Rolling Eyes โยโทโส โมหะจิตเตนะ พุทธัสสะมิงค์ ปาปักกะโต ขะมะขะเม ภันเต ( โมหะจริต อันเกิดแต่ กายวาจาใจเรา รู้-ไม่รู้ก็ดี กลางวัน-กลางคืนก็ดี เจตนา - ไม่เจตนาก็ดี ขอขมาอภัยพระพุทธเจ้า ได้โปรด อดโทษ ให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ )

โยโทโส โมหะจิตเตนะ ธรรมมัสสะมิงค์ ปาปักกะโต ขะมะขะเม ภันเต ( โมหะจริต อันเกิดแต่ กายวาจาใจ รู้-ไม่รู้ก็ดี กลางวัน-กลางคืนก็ดี เจตนา - ไม่เจตนาก็ดี ขอขมาอภัยพระธรรมเจ้า ได้โปรด อดโทษ ให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ )

โยโทโส โมหะจิตเตนะ สังคัสสะมิงค์ ปาปักกะโต ขะมะขะเม ภันเต ( โมหะจริต อันเกิดแต่ กายวาจาใจ รู้-ไม่รู้ก็ดี กลางวัน-กลางคืนก็ดี เจตนา - ไม่เจตนาก็ดี ขอขมาอภัยพระสงฆะเจ้า ได้โปรด อดโทษให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ ) Wink
    santa
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jun 29, 2011 3:00 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ
    ที่ลุงหมอบอกให้สวดอิติปิโส 108 จบ ใช่บทนี้มั้ยคะ Smile Smile
    บทสวด อิติปิโส 108
    ตั้งนะโม 3 จบ

พุทธบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา ปะติปัฏติบูชา
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ::: กำลังพระพุทธะคุณ 56 จบ
    พุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานา สะระณัง คัจฉามิ

สวาขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ ::: กำลัง พระ ธรรมคุณ 38 จบ
    ธัมมัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานา สะระณัง คัจฉามิ ปัจเจกะพุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพานา สะระณัง คัจฉามิ กราบ 1 ครั้ง

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโตสาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะสีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ :::: กำลังพระสังฆะคุณ 14 จบ

สังฆัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิกราบ 1 ครั้ง

ลุงหมอคะ ที่มาของ 56 จบ 38 จบ และ14 จบ เป็นอย่างไรคะ? Rolling Eyes Surprised Rolling Eyes bom sunny

Very Happy Laughing Smile ใช่ละจ้า ที่ยกมา เป็น 3 ห้อง รวม 108 จบพอดี? santa

santa santa santa บทสวด อิติปิโส 108
    ตั้งนะโม 3 จบ[/b]
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ::: กำลังพระพุทธะคุณ 56 จบ

สวาขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ ::: กำลัง พระ ธรรมคุณ 38 จบ
    ธัมมัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานา สะระณัง คัจฉามิ ปัจเจกะพุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพานา สะระณัง คัจฉามิ กราบ 1 ครั้ง

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโตสาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะสีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ :::: กำลังพระสังฆะคุณ 14 จบ

สังฆัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิกราบ 1 ครั้ง

cheers affraid sunny
    king cherry santa ลุงหมอคะ ที่มาของ 56 จบ 38 จบ และ14 จบ เป็นอย่างไรคะ? santa santa santa ที่มาคือ ครูอาจารย์ บอกสอนมาว่า? ในสมัย ที่สมเด็จโตยังอยู่ ท่านได้ลายแทง ระบุไว้ว่า มีทองคำ 100 ตุ่ม อยู่ที่ จ.กำแพงเพชร ให้ไปหาเอาตามรายแทง? สมเด็จโต จึงเดินทางไปเมืองกำแพง ตามรายแทง ขุดพบ แผ่นทองคำ ระบุ ให้สวด พระพุทธคุณ 56 ธรรมคุณ 38 สังฆะคุณ 14แล้วสมาธิ แผ่เมตตา จะมีคุณค่า ดุจ ได้ทองคำ 100 ตุ่ม? affraid santa santa santa

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Thu Jun 30, 2011 6:20 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Thu Jun 30, 2011 10:19 am

ที่ลุงหมอบอกว่า Smile Smile Smile
    "พักการนั่งกรรมฐาน ก็ให้พับเพียบแผ่เมตตา อุทิศกุศล ให้ว่า ดังนี้ santa
    คำตรวจน้ำ ฯ

สุปัตติปันโน ภัคคะวะโต สาวักกะสังโฆ สังฆัง นะมัสสามิฯ (กราบ 3 หน จบพิธี)"

กรวดน้ำครั้งแรก แล้วต่อด้วย Arrow Arrow Arrow

"บทตรวจน้ำ อิมินาแปล" Smile
    santa อิมินา ปุณญะ กำเมนะ อิมินา อุทิศเส อิเมสัง สัพพะ สัตตา เทวะ มนุษสานัง ยาวะชีวัง จุติ จุตัง อะระหัง จุติฯ

อธิฐานจิต Shocked สิบนิ้ว ข้าจะไหว้ พระพุทธเจ้า พระธรรมมะเจ้า พระสงฆะเจ้า ท่านท้าวตรึงไตร พระอิศร นารายเจ้า ท่านท้าวสะหัสสะนัย ตัวข้าตั้งใจ ทำบุญให้ทาน ตรวจน้ำ จำจะแผ่ไมตรี อุทิศอธิฐาน แผ่กุศลไป ภาคเบื้องบน ทุกชั้นวิมาณ ชั้นใต้ลงไป ถึงในบาดาล นอกขอบจักวาฬ ครูอาจารย์ บิดามารดา ญาติวงค์พงษา ทั่วครบ แม่โพสพ ท่านรักษาจบในโลกา ท้าวเพชรฉลูกรรณ ท่านมีฤิทธ์ธี ธรณี คงคา ร้องสั่งบุญข้า ศัทธาปวงสรวง เทวาทั้งปวง ช่วยโมทนา ของเป็นทิพญาณ ทำบุญให้ทาน ตั้งใจปราถนา พระภูมิพระพราย พระนาคฤาสาย(ลือสาย) ทุกชั้นดุสิตตา อากาศบรรณพรต ตรอกห้วยเหวผา จ้าวไพร จ้าวป่า เจ้ากรุงพาลี จะขอตรวจน้ำ จำจะแผ่ไมตรี ถึงพระอาทิตย์ พระจันทร์ พระอังคารนั้น ท่านมีฤิทธี พระพุธ พฤหัส พระศุกร์ เสาร์รี ทั้ง ๗ องค์นี้ รักษาแดนไตร พระราหู พระเกตุ ท่านผู้วิเศษ ตรวจน้ำส่งไป พระยายม ท้าวเวสุวรรณ พระกาฬ เจ้าบัญชีใหญ่ ตรวจน้ำแผ่ไป ทั่วทุกเทวา ขอน้ำใจข้าฯ ให้ใสบริสุทธิ์ ในพระพุทธศาสนา บำเพ็ญบุญญา ยิ่งๆขึ้นไป ศัตตรูหมู่มาร แผ่ไปกราบกราน ขอเป็นมิตรพิศมัย อย่าผูกเวรกรรม คุ้มโทษโพยภัย ภายนอกภายใน ขอให้แห่งฉัน ถ้าแม้มีชีวิตรอยู่ ขอให้ร่วมรู้ ก่อสร้างพระโพธิญาณ ขอให้ทัน องค์พระศรีอาริย์ นิพพานะปัจจะโย โห....ตุฯ Rolling Eyes

Neutral Smile Wink สัพเพ สัตตา สุขขี อัตตานัง ปะริหะ รันตุ สัตว์ทั้งหลาย ทั้งปวง จง สุขกาย สุขใจ จงรักษาตน ให้พ้นจาก ทุกข์ภัย ให้พ้นจาก อันตราย ทั้งปวงเถิดฯ ( อธิฐานจิต ) ขอให้บุญ กุศล ที่กระทำมาแล้ว ในอดีตชาติ ชาติอันนั้บไม่ได้ จนถึงปัจจุบันชาติ กระทั้งวันนี้ ที่ เป็นบุญกุศล คุณงาม ความดี ขอให้ถึง ท่านทั้งหลาย ที่ได้กล่าว ไว้ใน ตรวจน้ำแปลเบื้องต้นฯลฯ

สุดท้าย Rolling Eyes โยโทโส โมหะจิตเตนะ พุทธัสสะมิงค์ ปาปักกะโต ขะมะขะเม ภันเต ( โมหะจริต อันเกิดแต่ กายวาจาใจเรา รู้-ไม่รู้ก็ดี กลางวัน-กลางคืนก็ดี เจตนา - ไม่เจตนาก็ดี ขอขมาอภัยพระพุทธเจ้า ได้โปรด อดโทษ ให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ )

โยโทโส โมหะจิตเตนะ ธรรมมัสสะมิงค์ ปาปักกะโต ขะมะขะเม ภันเต ( โมหะจริต อันเกิดแต่ กายวาจาใจ รู้-ไม่รู้ก็ดี กลางวัน-กลางคืนก็ดี เจตนา - ไม่เจตนาก็ดี ขอขมาอภัยพระธรรมเจ้า ได้โปรด อดโทษ ให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ )

โยโทโส โมหะจิตเตนะ สังคัสสะมิงค์ ปาปักกะโต ขะมะขะเม ภันเต ( โมหะจริต อันเกิดแต่ กายวาจาใจ รู้-ไม่รู้ก็ดี กลางวัน-กลางคืนก็ดี เจตนา - ไม่เจตนาก็ดี ขอขมาอภัยพระสงฆะเจ้า ได้โปรด อดโทษให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ )

กรวดน้ำครั้งที่2 หรือคะ confused scratch Rolling Eyes ลุงหมอกรุณาเรียงให้หนูด้วยค่ะ ...ตามไม่ทันอีกแล้วค่ะ tongue Shocked Exclamation Idea cherry sunny rendeer drunken Sleep
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jun 30, 2011 6:26 pm

Very Happy Laughing Smile ถ้ามีเวลาน้อย? ก็ใช้บทสั้น เยเกจิ อุทกาฯ Smile แต่ มีเวลามากๆก็ควร ใช้บทยาวนะ? อิมินาปุญญะ กรรมเมนะฯ หรือจะใช้ บทสั้น แล้ว ต่อด้วยบทยาว ก็ได้นะครับ cheers sunny cherry santa
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jun 30, 2011 9:49 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ
    หนูไปคัดลอกมาจากgoogleค่ะ Wink Wink ตอนแรกไม่แน่ใจว่า เป็นบทไหนเพราะมีทั้งอิติปิโส3ห้อง 108จบกับอิติปิโสรัตนมาลาด้วยค่ะ Rolling Eyes Rolling Eyes เลยต้องคัดลอกมาให้ลุงหมอดูก่อนค่ะ Razz Laughing
    ส่วนที่ลุงหมอให้เพิ่มเติม ให้ปฏิบัติและสวดตามนั้นเป็นลำดับได้เลยนะคะ Basketball cheers Basketball ...ขอบพระคุณค่ะ sunny albino sunny cherry bom jocolor queen

คุณอู๊ดดี้จ๋า..ถ้าอยากได้บอกชื่อที่อยู่มาจ้า น้ำจะก๊อปส่งไปให้จ้า Wink Wink albino Smile Very Happy Laughing Razz

Very Happy Smile Laughing ดีๆๆๆ ช่วยกันเอาบุญ ภพช่ติที่เกิด จะได้มีปัญญาดีจ้า ได้รู้ธรรมได้ง่ายๆ santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Mon Jul 04, 2011 12:29 pm

ขอบพระคุณลุงหมอค่ะที่ให้ความกระจ่างค่ะ Smile Very Happy Laughing
    "ขุดพบ แผ่นทองคำ ระบุ ให้สวด พระพุทธคุณ 56 ธรรมคุณ 38 สังฆะคุณ 14แล้วสมาธิ แผ่เมตตา จะมีคุณค่า ดุจ ได้ทองคำ 100 ตุ่ม?" sunny ....ตุ่มนี้คงใหญ่ยิ่งกว่าตุ่มยักษ์แน่เลยค่ะ affraid bom ..ว่าแล้วคุณอู๊ดดี้อยู่ไหนจ๊ะขอที่อยู่ด้วยจ้าจะได้ส่งบทสวดไปให้จ้า bounce bounce ...น้ำเริ่มสวดได้ 4 วันแล้วจ้า Razz Razz cheers albino cherry
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Jul 04, 2011 2:42 pm

ขอบพระคุณลุงหมอค่ะที่ให้ความกระจ่างค่ะ Smile Very Happy Laughing
    "ขุดพบ แผ่นทองคำ ระบุ ให้สวด พระพุทธคุณ 56 ธรรมคุณ 38 สังฆะคุณ 14แล้วสมาธิ แผ่เมตตา จะมีคุณค่า ดุจ ได้ทองคำ 100 ตุ่ม?" sunny ....ตุ่มนี้คงใหญ่ยิ่งกว่าตุ่มยักษ์แน่เลยค่ะ affraid bom ..ว่าแล้วคุณอู๊ดดี้อยู่ไหนจ๊ะขอที่อยู่ด้วยจ้าจะได้ส่งบทสวดไปให้จ้า bounce bounce ...น้ำเริ่มสวดได้ 4 วันแล้วจ้า Razz Razz cheers albino cherry

Very Happy Laughing Smile มีข้อแม้ ต้องสวด 108 ให้ได้ ติดต่อกัน ครับ 108 วัน คำอธิฐาน ที่ มนุษย์พึงได้ จะปรากฏ โดยเร็ว? แต่ ถ้าขาด ให้เริ่ม นับ 1 ใหม่ คำว่า 1 วัน คือ นับตั้งแต่ พระอาทิตย์ขึ้น จนถึง พระอาทิตย์ขึ้น ถือเป็น 1 วันนะครับ เคยมี บางคน ได้ 105 วันละ แล้วลืมเผลอหลับไป? ต้องเริ่ม นับ1ใหม่ เหอะๆๆๆ น่าสงสาร แต่ความจริง เขาจะสำเร็จโดยยาก เลยมีเหตุให้เผลอ ลืม? santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Jul 05, 2011 1:29 pm

Razz
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile ถ้ามีเวลาน้อย? ก็ใช้บทสั้น เยเกจิ อุทกาฯ Smile แต่ มีเวลามากๆก็ควร ใช้บทยาวนะ? อิมินาปุญญะ กรรมเมนะฯ หรือจะใช้ บทสั้น แล้ว ต่อด้วยบทยาว ก็ได้นะครับ cheers sunny cherry santa
    ถ้าเรากรวดน้ำบทสั้น เราค่อยๆเทน้ำตั้งแต่ "เยเกจิ.......จนถึง....นิพานัง โหตุ" Rolling Eyes
    ถ้าเรากรวดน้ำบทยาว เราค่อยเทน้ำตั้งแต่ "อิมินา....จนถึง...อะระหัง จุติฯ" Shocked
    ถ้าเรากรวดน้ำบทสั้นต่อด้วยบทยาว เราค่อยๆเทน้ำตั้งแต่ "เยเกจิ.....จนถึง..อะระหัง จุติฯ Smile
    อย่างนี้ถูกต้องมั้ยคะ แล้วเวลากรวดน้ำเราไม่ต้องเอานิ้วไปกั้นน้ำใช่มั้ยคะ Laughing Very Happy Smile rendeer
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Tue Jul 05, 2011 2:41 pm

Rolling Eyes Rolling Eyes อู๊ดดี้ ก็ตามไม่ทันอยู่ดีละจ้า ต้องนั่งดูอาจารย์คุยกันก่อนเด้อ tongue เดี๋ยวสติปัญญาคงจะเกิด Idea Idea Idea

ปล.ขนาดคอมฯยังไม่เป็นใจเลยจ๊ะ รึว่าเค้าลองเรา ฮึ ลองทดสอบอารมฌ์ ว่าจะหงุดหงิดมั๊ย จะยังไงมั๊ย sunny queen ไม่เป้งไรหากดับก็จะพาไปหาหมอเด้อ อิ อิ queen flower flower
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jul 05, 2011 6:59 pm

Very Happy Smile Laughing การตรวจน้ำ ถ้า เราเทน้ำ แล้วหมดก่อนก็ ไม่เป็นไรนะ? เราก็ตั้งจิต สมาธิ กล่าวคำตรวจน้ำต่อไปจนจบ และแผ่เมตตาสัพเพสัตตาฯ ไปจนจบอย่ากังวล เรื่องน้ำ เรื่องนิ้วมือให้สำผัสน้ำ เพื่ออาศัยความเย็น ช่วยให้มี สติสมาธิปลายนิ้วมือจ้า santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Jul 06, 2011 12:33 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Smile Laughing การตรวจน้ำ ถ้า เราเทน้ำ แล้วหมดก่อนก็ ไม่เป็นไรนะ? เราก็ตั้งจิต สมาธิ กล่าวคำตรวจน้ำต่อไปจนจบ และแผ่เมตตาสัพเพสัตตาฯ ไปจนจบอย่ากังวล เรื่องน้ำ เรื่องนิ้วมือให้สำผัสน้ำ เพื่ออาศัยความเย็น ช่วยให้มี สติสมาธิปลายนิ้วมือจ้า santa
    เมื่อก่อนน้ำก็ทำแบบที่ลุงหมอสอนนั่นแหละค่ะ Razz Razz แต่ช่วงหลังมีคนบอกว่า ตอนกรวดน้ำ พอถึงคำว่า"ยะถา" ให้เทน้ำให้หมด Neutral แล้วนิ้วมือไม่ให้เอาไปกั้นน้ำ No แต่ก็ไม่ทราบเหตุผลทั้ง 2 เรื่องค่ะ Rolling Eyes Shocked แต่ตอนนี้น้ำจะกลับไปทำตามที่ลุงหมอสอนค่ะ Very Happy Laughing cheers albino cherry Smile sunny
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Jul 09, 2011 11:16 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Smile Laughing การตรวจน้ำ ถ้า เราเทน้ำ แล้วหมดก่อนก็ ไม่เป็นไรนะ? เราก็ตั้งจิต สมาธิ กล่าวคำตรวจน้ำต่อไปจนจบ และแผ่เมตตาสัพเพสัตตาฯ ไปจนจบอย่ากังวล เรื่องน้ำ เรื่องนิ้วมือให้สำผัสน้ำ เพื่ออาศัยความเย็น ช่วยให้มี สติสมาธิปลายนิ้วมือจ้า santa
    เมื่อก่อนน้ำก็ทำแบบที่ลุงหมอสอนนั่นแหละค่ะ Razz Razz แต่ช่วงหลังมีคนบอกว่า ตอนกรวดน้ำ พอถึงคำว่า"ยะถา" ให้เทน้ำให้หมด Neutral แล้วนิ้วมือไม่ให้เอาไปกั้นน้ำ No แต่ก็ไม่ทราบเหตุผลทั้ง 2 เรื่องค่ะ Rolling Eyes Shocked แต่ตอนนี้น้ำจะกลับไปทำตามที่ลุงหมอสอนค่ะ Very Happy Laughing cheers albino cherry Smile sunny

affraid Very Happy Smile จ้า ผิด เพื่อจะถูก ก็ ดีนิ cheers sunny cherry santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Tue Aug 02, 2011 3:18 pm

ลุงหมอคะ santa ทำไมพอกรวดน้ำเสร็จ เขาถึงให้นำน้ำไปเทที่โคนต้นไม้ใหญ่คะ confused แล้วถ้าคนที่บ้านเค้าไม่มีต้นไม้ใหญ่หรือไม่มีต้นไม้เลย เค้าต้องทำอย่างไรคะscratch rabbit Surprised Smile Very Happy Rolling Eyes Laughing
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Aug 02, 2011 7:02 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ santa ทำไมพอกรวดน้ำเสร็จ เขาถึงให้นำน้ำไปเทที่โคนต้นไม้ใหญ่คะ confused แล้วถ้าคนที่บ้านเค้าไม่มีต้นไม้ใหญ่หรือไม่มีต้นไม้เลย เค้าต้องทำอย่างไรคะscratch rabbit Surprised Smile Very Happy Rolling Eyes Laughing

Rolling Eyes Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ตรงใหนๆ ในแผ่นดิน ไม่มีต้นไม้หว่า? Wink งั้น กระถาง ที่ปลูกต้นไม้ละกันนิไใ่มีจริงๆ ใสเจกันดอกไม้จ้า? cheers sunny santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Aug 03, 2011 3:40 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ santa ทำไมพอกรวดน้ำเสร็จ เขาถึงให้นำน้ำไปเทที่โคนต้นไม้ใหญ่คะ confused แล้วถ้าคนที่บ้านเค้าไม่มีต้นไม้ใหญ่หรือไม่มีต้นไม้เลย เค้าต้องทำอย่างไรคะscratch rabbit Surprised Smile Very Happy Rolling Eyes Laughing

Rolling Eyes Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ตรงใหนๆ ในแผ่นดิน ไม่มีต้นไม้หว่า? Wink งั้น กระถาง ที่ปลูกต้นไม้ละกันนิไใ่มีจริงๆ ใสเจกันดอกไม้จ้า? cheers sunny santa

พอดีน้ำต้องไปอบรมค่ะstudy ต้องพักโรงแรมแล้วจะเทน้ำที่ไหนดีQuestion Arrow คิดถึงคราวก่อนอยู่ชั้น 22 กับ 29 ค่ะ แล้วต้องเดินไปข้างหลังอาคารจึงจะเจอต้นไม้ค่ะalien ใส่แจกันก็สะดวกดีค่ะ ดีกว่าไปใส่กระถางตรงล็อบบี้ค่ะWink แล้วน้ำก็ถามเผื่อคนที่เขาอยู่คอนโดด้วยน่ะค่ะ..อิ..อิdrunken bom cherry king

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Thu Sep 08, 2011 3:15 pm

ลุงหมอคะ เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาน้ำงานยุ่งมากๆค่ะ เลยต้องทำงานไปสวดอิติปิโส108ไปด้วย ไม่ทราบว่าได้มั้ยคะ Question แต่ถ้าใช้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะบุญคงยังไม่ถึง Rolling Eyes เริ่มต้นใหม่ได้ค่ะไม่ท้อค่ะ(น้ำสวดได้ 2เดือนกว่าแล้วค่ะ) ที่ไม่ท้อเพราะแม้จะไม่ครบ 108วัน แต่ก็มีสิ่งดีๆเข้ามาเรื่อยค่ะ เรื่องหนักก็ผ่อนเป็นเบาค่ะcheers sunny
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Sep 08, 2011 10:56 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาน้ำงานยุ่งมากๆค่ะ เลยต้องทำงานไปสวดอิติปิโส108ไปด้วย ไม่ทราบว่าได้มั้ยคะ Question แต่ถ้าใช้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะบุญคงยังไม่ถึง Rolling Eyes เริ่มต้นใหม่ได้ค่ะไม่ท้อค่ะ(น้ำสวดได้ 2เดือนกว่าแล้วค่ะ) ที่ไม่ท้อเพราะแม้จะไม่ครบ 108วัน แต่ก็มีสิ่งดีๆเข้ามาเรื่อยค่ะ เรื่องหนักก็ผ่อนเป็นเบาค่ะcheers sunny

Very Happy Laughing Smile ได้จ้า cheers ขอให้ ได้สวด ละกันนิทุกๆวัน ยืน เดิน นั่ง จะได้ร่าบรื่นนิ santa

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Fri Sep 09, 2011 3:04 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาน้ำงานยุ่งมากๆค่ะ เลยต้องทำงานไปสวดอิติปิโส108ไปด้วย ไม่ทราบว่าได้มั้ยคะ Question แต่ถ้าใช้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะบุญคงยังไม่ถึง Rolling Eyes เริ่มต้นใหม่ได้ค่ะไม่ท้อค่ะ(น้ำสวดได้ 2เดือนกว่าแล้วค่ะ) ที่ไม่ท้อเพราะแม้จะไม่ครบ 108วัน แต่ก็มีสิ่งดีๆเข้ามาเรื่อยค่ะ เรื่องหนักก็ผ่อนเป็นเบาค่ะcheers sunny

Very Happy Laughing Smile ได้จ้า cheers ขอให้ ได้สวด ละกันนิทุกๆวัน ยืน เดิน นั่ง จะได้ร่าบรื่นนิ santa

ค่ะ ลุงหมอ Laughing ดีใจจังค่ะcheers ขอบพระคุณค่ะsunny flower
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Fri Sep 09, 2011 8:39 pm

Rolling Eyes santa เราสวดในใจไม่เปล่งวาจาออกเสียงได้หรือเปล่าเจ้าค่ะ วู๊ย tongueถามแบบปกติของอู๊ดดี้ดีก่าเนอะ หากอู๊ดดี้จะสวดอิติปิโส 108 อ่ะจ๊ะ เอาแบบท่องสวดในใจได้รึป่าวเจ้าค่ะลุงหมอ เพราะทุกวันนี้อู๊ดดี้ก้อทั้งสองอย่างเลยจ๊ะ ทั้งสวดออกเสียงและในใจ แต่ไม่ได้สวดแบบเล่นๆนะเจ้าค่ะ ตั้งใจเจ้าค่ะ เวลาขับรถก็จะสวดด้วยเจ้าค่ะทุกสถานที่เวลาที่นึกได้ กรุณาแน่ะด้วยเจ้าค่ะ แต่ Exclamation Exclamation Arrow อู๊ดดี้ไม่ได้กรวดน้ำอย่างที่คุณน้ำปฎิบัติเลยหลังสวดอ่ะจ๊ะ Sleep flower
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Sep 09, 2011 9:45 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Rolling Eyes santa เราสวดในใจไม่เปล่งวาจาออกเสียงได้หรือเปล่าเจ้าค่ะ วู๊ย tongueถามแบบปกติของอู๊ดดี้ดีก่าเนอะ หากอู๊ดดี้จะสวดอิติปิโส 108 อ่ะจ๊ะ เอาแบบท่องสวดในใจได้รึป่าวเจ้าค่ะลุงหมอ เพราะทุกวันนี้อู๊ดดี้ก้อทั้งสองอย่างเลยจ๊ะ ทั้งสวดออกเสียงและในใจ แต่ไม่ได้สวดแบบเล่นๆนะเจ้าค่ะ ตั้งใจเจ้าค่ะ เวลาขับรถก็จะสวดด้วยเจ้าค่ะทุกสถานที่เวลาที่นึกได้ กรุณาแน่ะด้วยเจ้าค่ะ แต่ Exclamation Exclamation Arrow อู๊ดดี้ไม่ได้กรวดน้ำอย่างที่คุณน้ำปฎิบัติเลยหลังสวดอ่ะจ๊ะ Sleep flower

Very Happy Smile Laughing สวดในใจ ก็ได้นิ เจตนา เป็นใหย่จ้า แต่ ถ้าสวด ที่ริมฝีปากเรา จะ มีสติได้ สมาธิดี อีกด้วยจ้า ลองๆดู ไม่ต้องออกเสียง ยังได้ และ จะสวดได้ เร็ว ไว กว่าปกตินะครับ ไม่ตรวจน้ำก็ แผ่เมตตา สัพเพสัตตา ก็ได้นิ santa

เวลาขณะนี้ Sat Nov 18, 2017 10:34 pm