เล่าเรื่องของแม่ป่วยจากมะเร็งตับ ตอน2

Share

somchai.km
    สมาชิกทั่วไป

Re: เล่าเรื่องของแม่ป่วยจากมะเร็งตับ ตอน2

ตั้งหัวข้อ  somchai.km on Mon Jun 04, 2012 3:12 pm

บุญธรรม พิมพ์ว่า:ไม่ได้ติดตามข่าวนานพอสมควร คุณแม่อาการเป็นไงมั่งจ๊ะ หายดีแล้วหรือเบาเทาขึ้นมากแล้วน้อ

ภาพเมื่อกลาง ปี 2554 ก่อนรับน้ำหยด

ภาพเมื่อต้นปี 55 หลังจากได้ น้ำหยดและวุ้นปั่น รวมทั้งน้ำต้มทิ้งถ่อน อาการของแม่ผม ไม่ทรุดลง สามารถเดินไปไกลได้มากขึ้น ไม่มีอาการ วิงเวียน ไม่มีอาการปวด แต่มีอาการปวดเมื่อยร่างกายตามปกติ

ภาพปัจจุบัน บันทึกไว้ใน โทรศัพท์ครับ ยิ้มแย้ม แจ่มใส หัวเราะร่าเริง กินข้าวได้มากขึ้นครับ

ขอบพระคุณ พระอาจารย์บุญธรรม ด้วยครับ

สมชาย

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: เล่าเรื่องของแม่ป่วยจากมะเร็งตับ ตอน2

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Jun 04, 2012 10:53 pm

somchai.km พิมพ์ว่า:
    บุญธรรม พิมพ์ว่า:ไม่ได้ติดตามข่าวนานพอสมควร คุณแม่อาการเป็นไงมั่งจ๊ะ หายดีแล้วหรือเบาเทาขึ้นมากแล้วน้อ

ภาพเมื่อกลาง ปี 2554 ก่อนรับน้ำหยด

ภาพเมื่อต้นปี 55 หลังจากได้ น้ำหยดและวุ้นปั่น รวมทั้งน้ำต้มทิ้งถ่อน อาการของแม่ผม ไม่ทรุดลง สามารถเดินไปไกลได้มากขึ้น ไม่มีอาการ วิงเวียน ไม่มีอาการปวด แต่มีอาการปวดเมื่อยร่างกายตามปกติ

ภาพปัจจุบัน บันทึกไว้ใน โทรศัพท์ครับ ยิ้มแย้ม แจ่มใส หัวเราะร่าเริง กินข้าวได้มากขึ้นครับ

ขอบพระคุณ พระอาจารย์บุญธรรม ด้วยครับ

สมชาย

Very Happy Laughing Smile ไปเวียนเทียน และ สวดมนต์ อิติปิโส 108 มา บูชา พุทธชญันตรี พระพุทธศาสนา เจริญมาครบ 2600 ปีครับผม เอาบุญมาฝาก ขอให้บุญรักษา เทวดารักษา ทุกๆท่านให้หายโรคภัย มีความสุข เงิน เหลือใช้ตลอดไป ครับผม cheers cherry santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

somchai.km

ตั้งหัวข้อ  somchai.km on Tue Jun 05, 2012 7:43 pm

ได้รับของแล้วครับ 3 ชุด ไม่แตก ไม่รั่ว

ขอบพระคุณครับลุงหมอ

สมชาย
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jun 05, 2012 9:34 pm

somchai.km พิมพ์ว่า:ได้รับของแล้วครับ 3 ชุด ไม่แตก ไม่รั่ว

ขอบพระคุณครับลุงหมอ

สมชาย

Very Happy Laughing Smile ดีใจด้วยครับ พยายามทาน ให้ ต่อเนื่องนะครับ เตือนงดเค็มให้ได้จ้า santa ลุงหมอ

somchai.km

ตั้งหัวข้อ  somchai.km on Sat Jun 16, 2012 4:45 pm

คงต้องรบกวนลุงหมอ ส่งน้ำหยด กับ น้ำผลไม้หมัก ให้กระผมสัก 2 ชุดด้วยครับ มีคนรู้จักอยากจะเอาไปฝากคนป่วยที่อยู่ต่างแดน

ลุงหมอ ส่ง วันจันทร์ คงได้รับของเร็ว ผมจะโอนเงินร่วมทำบุญในการสร้างโรงหมักอีก 2,000 บาท ในเช้าวันจันทร์แล้วจะแจ้งลุง

หมอทางโทรศัพท์ครับ

ขอบพระคุณลุงหมอ

สมชาย
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Jun 16, 2012 8:24 pm

somchai.km พิมพ์ว่า:คงต้องรบกวนลุงหมอ ส่งน้ำหยด กับ น้ำผลไม้หมัก ให้กระผมสัก 2 ชุดด้วยครับ มีคนรู้จักอยากจะเอาไปฝากคนป่วยที่อยู่ต่างแดน

ลุงหมอ ส่ง วันจันทร์ คงได้รับของเร็ว ผมจะโอนเงินร่วมทำบุญในการสร้างโรงหมักอีก 2,000 บาท ในเช้าวันจันทร์แล้วจะแจ้งลุง

หมอทางโทรศัพท์ครับ

สมชาย

Shocked Rolling Eyes Wink วันนี้ เสาร์ละครับ ต้อง รอวันจันทร์ มีรายที่ลืมส่ง และ ที่โทรมาขอส่วยตัวให้ ที่อยู่ไว้ก็ จะรวมไป วันจันทร์ละครับ Wink จะถึง วันอังคาร? นะครับ cheers santa ลุงหมอ

somchai.km

ตั้งหัวข้อ  somchai.km on Mon Jun 18, 2012 2:51 pm

เจ้าของเงินฝากให้ผมโอนเงินร่วมทำบุญกับลุงหมอ 2,000 บาท ผมโอน ธ.กสิกรไทย สาขา สาทร แล้วครับ

สมชาย
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Jun 18, 2012 6:18 pm

somchai.km พิมพ์ว่า:เจ้าของเงินฝากให้ผมโอนเงินร่วมทำบุญกับลุงหมอ 2,000 บาท ผมโอน ธ.กสิกรไทย สาขา สาทร แล้วครับ

สมชาย

Rolling Eyes Smile Very Happy วันนี้ ส่งไป 6 กล่อง เต็มรถ? หนักๆ ทั้งนั้น แต่...ลืมของคุณ affraid ขอเลื่นไปส่งวันอังคาร นะครับ ลืมจริงๆขออภัยจ้า
    Rolling Eyes Wink มีพัสดุ ส่งคืนของคุณ ลัคนา หมัดนิกร คันนายาว? ทราพแล้ว โทรไปบอกเลขบ้าน ให้ด้วยนะครับ santa

somchai.km

ตั้งหัวข้อ  somchai.km on Tue Jun 19, 2012 7:14 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    somchai.km พิมพ์ว่า:เจ้าของเงินฝากให้ผมโอนเงินร่วมทำบุญกับลุงหมอ 2,000 บาท ผมโอน ธ.กสิกรไทย สาขา สาทร แล้วครับ

สมชาย

Rolling Eyes Smile Very Happy วันนี้ ส่งไป 6 กล่อง เต็มรถ? หนักๆ ทั้งนั้น แต่...ลืมของคุณ affraid ขอเลื่นไปส่งวันอังคาร นะครับ ลืมจริงๆขออภัยจ้า
    Rolling Eyes Wink มีพัสดุ ส่งคืนของคุณ ลัคนา หมัดนิกร คันนายาว? ทราพแล้ว โทรไปบอกเลขบ้าน ให้ด้วยนะครับ santa

บ เป็นหยัง ครับ มาวันนี้หรือวันไหนก็ได้

สมชาย
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jun 19, 2012 12:46 pm

somchai.km พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

สมชาย

บ เป็นหยัง ครับ มาวันนี้หรือวันไหนก็ได้

สมชาย

Shocked Smile Wink วานนี้ กล่องใหญ่ สำหรับส่ง 2 ชุด เขาหมด พอดี ? เลยต้องรอวันนี้ บ่ายๆ ออกส่งแน่นอนนิ? กำลังฝากซื้อกล่อง อยู่จ้า farao sunny santa ลุุงหมอ

oldman

ตั้งหัวข้อ  oldman on Thu Jun 21, 2012 10:07 am

ผมสมาชิกใหม่ได้อ่านกระทู้เรื่องมะเร็งตับของกระทู้นี้แล้วอยากถามลุงหมอว่า

มะเร็งลำใส้กับมะเร็งกระเพาะอาหารมีอาการอย่างไรบ้างครับ

ขอรบกวนแค่นี้ก่อนครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jun 21, 2012 2:18 pm

oldman พิมพ์ว่า:ผมสมาชิกใหม่ได้อ่านกระทู้เรื่องมะเร็งตับของกระทู้นี้แล้วอยากถามลุงหมอว่า

มะเร็งลำใส้กับมะเร็งกระเพาะอาหารมีอาการอย่างไรบ้างครับ

ขอรบกวนแค่นี้ก่อนครับ

Very Happy Laughing Smile มะเร็ง ลำใส้ใหญ่ คลิ๊ก เข้าไปดูในยูทูป นี้เลยจ้า http://www.youtube.com/watch?v=BVZlf_A6aRg

Evil or Very Mad Shocked ส่วน มะเร็งกระเพาะอาหาร ตามมาดูครับ http://www.youtube.com/watch?v=eWl5ODpyn-I&feature=related

Rolling Eyes Wink ที่แน่ๆ เริ่มเป็น หรือ ตรวจเจอ สมุนไพรทางเลือกก็ ยอดพุทราหนาม ขมิ้นชั้น ฯลฯ ต้มกินน้ำประจำครับ น้ำหยด มหาบำบัติ น้ำหมักที่อายุมากๆ ยิ่งมากยิ่งดี จะรักษาบรรเทา ได้ครับผม ถ้าดูแล ควบคุมอาหาร งดเค็มและเคมี ทานน้ำหยด หมักสมุนไพรประจำ ช่วยได้ครับผม cheers santa ลุงหมอ

somchai.km

ตั้งหัวข้อ  somchai.km on Fri Jun 22, 2012 2:16 pm

ลืมแจ้ง ลุงหมอ ได้รับของแล้วครับ

ขอบพระคุณครับ

สมชาย
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Jun 22, 2012 11:37 pm

somchai.km พิมพ์ว่า:ลืมแจ้ง ลุงหมอ ได้รับของแล้วครับ

ขอบพระคุณครับ

สมชาย

Very Happy Smile ดีใจด้วยครับผม cheers santa ลุงหมอ

oldman

ตั้งหัวข้อ  oldman on Sat Jun 23, 2012 1:00 pm

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เสริมอีกนิดครับตอนนี้เริ่มมีอาการปวดตลอดแต่ยังไม่มาก ปวดไปยันด้านหลังครับ

ขอคำแนะนำครับว่าควรกินอะไรเพื่อบันเท่า
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Jun 23, 2012 4:04 pm

oldman พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เสริมอีกนิดครับตอนนี้เริ่มมีอาการปวดตลอดแต่ยังไม่มาก ปวดไปยันด้านหลังครับ

ขอคำแนะนำครับว่าควรกินอะไรเพื่อบันเท่า

Rolling Eyes Shocked Very Happy เล่นพูด รู้คนเดียว Wink เสริมอีกนิดครับตอนนี้เริ่มมีอาการปวดตลอดแต่ยังไม่มาก ปวดไปยันด้านหลังครับ farao Evil or Very Mad ไปกินไปทำ อะไรมา ปวดตลอด ตรงใหน ทำไมปวด? งง? Rolling Eyes ผมเดาเอาเอง นะครับ ว่า ปวดในช่องท้อง หลังได้ทานน้ำหมัก น้ำหยด? ป่วยตรงใหน เจ็บ ปวดตรงนั้น? อดทน ทานต่อเนื่อง 3 เวลา และ ก่อนนอน เลย 10 วันไปแล้ว จะ กลับปกติจ้ายอดพุทรา หามาต้มทาน แทนน้ำ ดื่มประจำครับ ถ้า ปวดหลัง ใต้เข็มขัดคือ ปวดไต? ใช้หญ้าหนวดแมว เติมลงไป 1 กำมือ ต้มทานนะครับ 1 -2 วันก็หายปวดละครับ cheers santa ลุงหมอ

oldman

ตั้งหัวข้อ  oldman on Sat Jun 23, 2012 6:39 pm

ต้องขอโทษอย่างแรงครับอาการปวดอยู่ต่ำกว่าลิ้นปี่บริเวนกระเพาะอาหารครับปวดยันหลังครับ

และคำตอบของลุงหมอว่าเกิดจากการดื่มน้ำหมักน่าจะใช่ครับ

ผมเริ่มใช้น้ำหมักและยอดพุทราจึงเริ่มมีอาการ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำได้ผมอย่างไรจะแจ้วให้ทราบครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Jun 23, 2012 9:46 pm

oldman พิมพ์ว่า:ต้องขอโทษอย่างแรงครับอาการปวดอยู่ต่ำกว่าลิ้นปี่บริเวนกระเพาะอาหารครับปวดยันหลังครับ

และคำตอบของลุงหมอว่าเกิดจากการดื่มน้ำหมักน่าจะใช่ครับ

ผมเริ่มใช้น้ำหมักและยอดพุทราจึงเริ่มมีอาการ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำได้ผมอย่างไรจะแจ้วให้ทราบครับ

Very Happy Laughing Rolling Eyes อื่ม..ๆ..ๆ กระเพาะ และลำใส้? ถ้าขวาบน จะเป็นที่ตับ ถ้า Wink หลัง ใต้เข็มขัด จะแถวๆไต?ซึ่ง น่ากลัวกว่า Shocked อาการปวด ส่วนใหญ่ จะ 3 ถึง 5 วัน หายไปเอง รายที่ เป็นมากๆ 7 ถึง 10 วันนะครับ มีโรคตรงใหน จะเจ็บ ตรงนั้นจ้า เขากำลัง ลุยทำงาน tongue แก้ใขส่วนปรกพร่อง อย่าท้อนะครับ ทาน ต่อเนื่อง และ ลดปริมาณน้ำหยด น้ำหมักลง สักเล็กน้อยก่อน ก็ได้ครับ? จาก เต็มช้อนก็ เหลือ ครึ่งช้อน จาก2-3 หยดก็เหลือ 1 หยดก็พอนิ? พอปกติดีแล้ว ค่อยๆเพิ่มปริมาณ นะครับ sunny ใจเย็นๆ เริ่มจาก น้อย ไปหา มากครับ cheers santa ลุงหมอ

somchai.km

ตั้งหัวข้อ  somchai.km on Tue Jun 26, 2012 10:15 pm

มีญาติผู้ป่วย ฝากให้ผมโอนเงิน ร่วมทำบุญกับลุงหมอ ขอรับน้ำหยด 2 ชุด และของผมเอง 1 ชุด รวมเป็น 3 ชุด ขอให้ทันวันเสาร์นะครับ ผมจะไปโคราช พรุ่งนี้ผมจะโอนเงินร่วมทำบุญเช่นเดิมครับ

ขอบพระคุณลุงหมอมาก

สมชาย
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jun 26, 2012 10:52 pm

somchai.km พิมพ์ว่า:มีญาติผู้ป่วย ฝากให้ผมโอนเงิน ร่วมทำบุญกับลุงหมอ ขอรับน้ำหยด 2 ชุด และของผมเอง 1 ชุด รวมเป็น 3 ชุด ขอให้ทันวันเสาร์นะครับ ผมจะไปโคราช พรุ่งนี้ผมจะโอนเงินร่วมทำบุญเช่นเดิมครับ

ขอบพระคุณลุงหมอมาก

สมชาย

Shocked Rolling Eyes Wink ตกลงว่า ถ้า ตื่นมาแล้ว ลุงหมอ ไม่ลืมซะก่อน? จะรีบๆส่งให้ นะครับ cheers santa ลุงหมอ

somchai.km

ตั้งหัวข้อ  somchai.km on Wed Jun 27, 2012 3:14 pm

โอนเงินร่วมทำบุญกับลุงหมอแล้วครับ ที่ ธนาคาร กสิกรไทย สาขา ท่าน้ำสาธุประดิษฐ์ 3,000 บาท เมื่อช่วงเช้า

สมชาย
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jun 27, 2012 10:21 pm

somchai.km พิมพ์ว่า:โอนเงินร่วมทำบุญกับลุงหมอแล้วครับ ที่ ธนาคาร กสิกรไทย สาขา ท่าน้ำสาธุประดิษฐ์ 3,000 บาท เมื่อช่วงเช้า

สมชาย

Rolling Eyes Smile Very Happy วันนี้ส่งพัสดุ ให้ 2 รายละครับ ของคุณชาย เอฟ เอ กรุ๊ป วิภาวดี รังสิต และ ของคุณเศรยุส ซีค่อน พรุ่งนี้ บ่ายๆคงถึง นะครับ รับของด้วยจ้า? cheers santa ลุงหมอ
    winniethepooh

ตั้งหัวข้อ  winniethepooh on Thu Jun 28, 2012 8:38 am

ลุงหมอค่ะ มีเรื่องรบกวนค่ะ ที่เคยปรึกษา เรื่องเกี่ยวกับมะเร็งตับ ที่ต้องไปทำคีโมค่ะ ตอนนี้น่าจะไม่ได้ทำนะค่ะ เพราะคนป่วย ไม่มีแรง กินไม่ได้เลยค่ะ ถ้าคนป่วยตอนนี้กินไม่ได้ จะทำอย่างไรดีค่ะ หนูเห็นแล้วสงสารค่ะ ทั้งคุณลูก และคุณพ่อ
    หนูให้เขาไปหาทิ้งถ่อนมาต้มกิน เค้าหาไม่ได้ ไปถามร้านขายยาน่าจะหมอจีน เค้าบอกมีเป็นเปลือกแห้งขาย แบบนี้ต้มกินได้ไหมค่ะ และหนูเลยอยากได้น้ำหยดมาให้เค้าค่ะ หนูร่วมทำบุญกับลุงหมอนะค่ะ หนูจะโอนเงินให้ลุงหมอ 1000 ค่าส่งของ 200 นะค่ะ โอนแล้วจะรีบบอกนะค่ะ น่าจะวันนี้ค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jun 28, 2012 1:14 pm

winniethepooh พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะ มีเรื่องรบกวนค่ะ ที่เคยปรึกษา เรื่องเกี่ยวกับมะเร็งตับ ที่ต้องไปทำคีโมค่ะ ตอนนี้น่าจะไม่ได้ทำนะค่ะ เพราะคนป่วย ไม่มีแรง กินไม่ได้เลยค่ะ ถ้าคนป่วยตอนนี้กินไม่ได้ จะทำอย่างไรดีค่ะ หนูเห็นแล้วสงสารค่ะ ทั้งคุณลูก และคุณพ่อ
    หนูให้เขาไปหาทิ้งถ่อนมาต้มกิน เค้าหาไม่ได้ ไปถามร้านขายยาน่าจะหมอจีน เค้าบอกมีเป็นเปลือกแห้งขาย แบบนี้ต้มกินได้ไหมค่ะ และหนูเลยอยากได้น้ำหยดมาให้เค้าค่ะ หนูร่วมทำบุญกับลุงหมอนะค่ะ หนูจะโอนเงินให้ลุงหมอ 1000 ค่าส่งของ 200 นะค่ะ โอนแล้วจะรีบบอกนะค่ะ น่าจะวันนี้ค่ะ

Shocked Smile Rolling Eyes มัวรอช้า คนใข้ ทรุดกันพอดี จะทันใหมนิ ขอ ชื่อที่อยู่ปลายทางมาก่อนเลย ละครับ Evil or Very Mad ถ้าทันจะส่งน้ำหมักทิ้งถ่อน ข้ามปีให้ กับ น้ำหยด มหาบำบัติ ไปให้ใช้ก่อนละครับ มัวไปหาต้มกิน อาจจะไม่ทันละครับ santa
    winniethepooh

ตั้งหัวข้อ  winniethepooh on Thu Jun 28, 2012 1:36 pm

หนูรอลุงหมอตอบตั้งแต่เช้า cheers cheers หนูโอนเงินให้แล้วค่ะ ธนาคารกสิกรไทย เมือตอนช่วงเที่ยงค่ะ หนูให้ลุงหมอ ส่งตรงไปที่บ้านคนป่วยเลยค่ะ แล้วตอนนี้เขากินอะไรไม่ได้ พอกินเข้าไปออกมาหมดเลยค่ะ จะให้เค้ากินอะไรเพื่อให้มีกำลังดีค่ะ หนูโอนไป 1000 ค่าส่งของ 200 ค่ะ

ที่อยู่ นายอุเทน มูลทอง
    บ้านหนองหมากแก้ว 292 ม.6 ต.ปวนพุ อ.หนองหิน จ.เลย 42190

เวลาขณะนี้ Sat Oct 21, 2017 1:49 pm