ต้นปลาไหลเผือก

Share

หนูแดง
    สมาชิกทั่วไป

ต้นปลาไหลเผือก

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง on Mon Dec 26, 2011 7:38 pm

วันนี้คนรู้จักโทรมาหาหนูแดงให้ไปเอาสมุนไพรที่บ้าน
    หนูแดงก็ไม่รู้จักว่ามันคืออะไร แต่คนที่ให้บอกว่าต้นปลาไหลเผือก

รูปนี้พี่เขาจำไม่ได้ว่าชื่ออะไรแต่บอกว่าแก้ปวดหลัง ปวดเอว

แล้วรูปนี้พี่เขาก็จำไม่ได้อีก แต่เอามาใส่ในต้มยำ พี่เขาบอกว่าอร่อยมาก]

Very Happy หนูแดงเลยอยากสอบถามลุงหมอเจ้าค่ะ ว่าสมุนไพรแต่ละชนิดมีสรรพคุณอะไร
    และชื่อเสียง เรียงนาม ว่าอย่างไร มีแต่พี่เขาบอกว่าชื่อ เพาะมาก จำไม่ได้
    อ้อลืมบอกไป พี่เขาได้สมุนไพรนี้มาจากประเทศลาว เจ้าค่ะ santa

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ต้นปลาไหลเผือก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Dec 26, 2011 8:48 pm

Very Happy Laughing Smile กรรมของเวร สมุนไพร ของไทย ยัง รู้จักไม่หมดเลยจ้า? ยอมแพ้ครับ cheers santa

thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita on Tue Dec 27, 2011 9:34 am

พี่หนูแดง ปลาไหลเผือกอ่ะ
    มีใบ ด้วย เอามาปลูก ขยายพันธุ์ก่อนถ้าจะดี
    เค้าให้มากี่ต้นคะ ถ้าพี่ขยายได้แล้ว
    น้องก็อยากได้สักต้นค่ะ Very Happy

ข้อมูลเพิ่มเติม
    http://2009.tht.in/tugus.html

หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง on Tue Dec 27, 2011 1:17 pm

thanita พิมพ์ว่า:พี่หนูแดง ปลาไหลเผือกอ่ะ
    มีใบ ด้วย เอามาปลูก ขยายพันธุ์ก่อนถ้าจะดี
    เค้าให้มากี่ต้นคะ ถ้าพี่ขยายได้แล้ว
    น้องก็อยากได้สักต้นค่ะ Very Happy

ข้อมูลเพิ่มเติม
    http://2009.tht.in/tugus.html

:D พี่หนูแดงได้มา 2 ต้น กะว่าจะเอามาหนัก ถ้าขยายพันธุ์ได้เอาช่วงไหนมาขยายพันธุ์ค่ะ
    แล้วดินที่บ้านเราจะปลูกได้ป่าวค่ะ santa

thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita on Tue Dec 27, 2011 3:34 pm

่จากกระทู้
    http://www.ajareeherb.com/index.php?option=com_content&view=article&id=99&Itemid=93

การปลูก : การขยายพันธุ์ด้วยการใช้เมล็ดหรือกิ่งตอนก็ได้
    ขึ้นได้ในดินแทบทุกชนด โดยเฉพาะพื้นที่ๆ อุดมสมบูรณ์ความชื้นสูง
    ไม่ชอบอากาศหนาวเย็น การปลูกควรปลูกในฤดูฝน วิธีปลูกและการดูแลรักษา
    เช่นเดียวกับต้นไม้ทั่วไปนั่นเอง

ถ้างั้นต้องหาเมล็ดเน๊าะ
    แต่พี่ลองตัดจุกมันชำดูซิคะ
    รากมันก็เอาไปหมัก

หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง on Tue Dec 27, 2011 7:33 pm

thanita พิมพ์ว่า:่จากกระทู้
    http://www.ajareeherb.com/index.php?option=com_content&view=article&id=99&Itemid=93

การปลูก : การขยายพันธุ์ด้วยการใช้เมล็ดหรือกิ่งตอนก็ได้
    ขึ้นได้ในดินแทบทุกชนด โดยเฉพาะพื้นที่ๆ อุดมสมบูรณ์ความชื้นสูง
    ไม่ชอบอากาศหนาวเย็น การปลูกควรปลูกในฤดูฝน วิธีปลูกและการดูแลรักษา
    เช่นเดียวกับต้นไม้ทั่วไปนั่นเอง

ถ้างั้นต้องหาเมล็ดเน๊าะ
    แต่พี่ลองตัดจุกมันชำดูซิคะ
    รากมันก็เอาไปหมัก

Very Happy ถ้าอย่างนั้นพี่หนูแดงจะเอาจุกลองปลูกดูว่าจะติดหรือเปล่าแล้วจะแจ้งให้ทราบนะค่ะ santa

thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita on Tue Dec 27, 2011 7:45 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:

Very Happy ถ้าอย่างนั้นพี่หนูแดงจะเอาจุกลองปลูกดูว่าจะติดหรือเปล่าแล้วจะแจ้งให้ทราบนะค่ะ santa

ค่ะ หนูแลก ปลาไหลเผือกแบบเป็นว่านมาได้ต้นนึง
    ถ้าขยายแล้วจะส่งไปให้พี่ปลูกนะคะ

หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง on Wed Dec 28, 2011 10:15 am

thanita พิมพ์ว่า:
    หนูแดง พิมพ์ว่า:

ค่ะ หนูแลก ปลาไหลเผือกแบบเป็นว่านมาได้ต้นนึง
    ถ้าขยายแล้วจะส่งไปให้พี่ปลูกนะคะ

bounce ขอบคุณค่ะ sunny

เวลาขณะนี้ Sat Aug 30, 2014 7:10 am