ปริศนาธรรม

Share

น้ำ เย็นใจ
    สมาชิกทั่วไป

ปริศนาธรรม

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Wed Nov 30, 2011 1:14 pm

ลุงหมอคะ

4 คนหาม 3 คนแห่ 1 นั่งแคร่ 1 ขันธ์ 3 ห่วง มีความหมายว่าอย่างไรคะ
    Rolling Eyes confused Shocked
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ปริศนาธรรม

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Dec 01, 2011 2:29 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ

4 คนหาม 3 คนแห่ 1 นั่งแคร่ 1 ขันธ์ 3 ห่วง มีความหมายว่าอย่างไรคะ

Very Happy Smile Rolling Eyes 4 คนหาม ก็เกิด แก่ เจ็บ ตาย หามชีวิตร วิญญาณเรา ไปสู่ การ เวียน ในวัตตสงสาร

Rolling Eyes 3 คนแห่ คือเกิดมาแล้ว มี อารมย์ 3 คือ ดี ไม่ดี กลางๆเฉยๆ พาให้เรา ไปสู่ บุญ หรือ กรรม

Smile 1 คน นั่งแคร่ จิต พญาจิตราช ผู้ เสวยรู้ อารมย์ อันเกิดจาก สังขาร ปรุงแต่งทางกายกระทบรู้อารมย์ เกิดแก่จิต?

Shocked 1 ขันธ์ ขันธ์ทั้ง ๕ อันเกิดมาแล้วมีรูปขันธ์มีอาหารและ ลมหายใจ เป็นอาหารปรุงแต่งกาย เป็นตัวรองรับ เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ทั้งภายนอก ภายใน เกิดเจตสิตกระทบรู้ เป็นอาหาร ปรุงแต่งจิต เกิด อารมย์ 3 ความปรุงแต่งทั้งหมด เป็นอนิจจา ไม่เทียง สภาวธรรมทั้งหลาย ที่รู้สึก นึก คิดได้ ที่มากระทบ เป็น อนัตตา บังคับไม่ได้? จิต ตัวรู้ จะทนอยู่ใน สภาพเดิมไม่ได้เรียกว่า ทุกข์

silent 3 ห่วง อันเป็นอดีตแก้ใขไม่ได้ ปัจจุบันธรรมกระทบอยู่ อณาคตที่ไม่แน่นอนยังมา ไม่ถึง? ความทยานอยาก ให้เกิดได้อย่างใจ ไม่อยากให้เกิดความผิดหวัง และอยากอยู่นิ่งเฉย ? เมื่อเห็นเป็น ธรรมดา ธรรมชาติ จึงไม่เป็นไปตามสภาวะ ทั้งหลายที่มากระทบ ยอมรับได้ ไม่เร่าร้อนตาม จิตวิญาณจึงนิ่ง สงบ สยบความ รู้สึก เคลื่อนไหว ทั้งมวล รู้แค่รู้ว่ามันเป็นไปตามธรรมชาติ จึงไม่สุข ไม่ทุกข์ด้วย? เป็นพุทธะ cheers santa ลุงหมอก็แค่ลุงหมอแค่นาม ใช้เรียก รูปร่างลักษณะตัว ลุงหมอ sunny

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ on Fri Dec 16, 2011 1:58 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ

Very Happy Smile Rolling Eyes 4 คนหาม ก็เกิด แก่ เจ็บ ตาย หามชีวิตร วิญญาณเรา ไปสู่ การ เวียน ในวัตตสงสาร

Rolling Eyes 3 คนแห่ คือเกิดมาแล้ว มี อารมย์ 3 คือ ดี ไม่ดี กลางๆเฉยๆ พาให้เรา ไปสู่ บุญ หรือ กรรม

Smile 1 คน นั่งแคร่ จิต พญาจิตราช ผู้ เสวยรู้ อารมย์ อันเกิดจาก สังขาร ปรุงแต่งทางกายกระทบรู้อารมย์ เกิดแก่จิต?

Shocked 1 ขันธ์ ขันธ์ทั้ง ๕ อันเกิดมาแล้วมีรูปขันธ์มีอาหารและ ลมหายใจ เป็นอาหารปรุงแต่งกาย เป็นตัวรองรับ เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ทั้งภายนอก ภายใน เกิดเจตสิตกระทบรู้ เป็นอาหาร ปรุงแต่งจิต เกิด อารมย์ 3 ความปรุงแต่งทั้งหมด เป็นอนิจจา ไม่เทียง สภาวธรรมทั้งหลาย ที่รู้สึก นึก คิดได้ ที่มากระทบ เป็น อนัตตา บังคับไม่ได้? จิต ตัวรู้ จะทนอยู่ใน สภาพเดิมไม่ได้เรียกว่า ทุกข์

silent 3 ห่วง อันเป็นอดีตแก้ใขไม่ได้ ปัจจุบันธรรมกระทบอยู่ อณาคตที่ไม่แน่นอนยังมา ไม่ถึง? ความทยานอยาก ให้เกิดได้อย่างใจ ไม่อยากให้เกิดความผิดหวัง และอยากอยู่นิ่งเฉย ? เมื่อเห็นเป็น ธรรมดา ธรรมชาติ จึงไม่เป็นไปตามสภาวะ ทั้งหลายที่มากระทบ ยอมรับได้ ไม่เร่าร้อนตาม จิตวิญาณจึงนิ่ง สงบ สยบความ รู้สึก เคลื่อนไหว ทั้งมวล รู้แค่รู้ว่ามันเป็นไปตามธรรมชาติ จึงไม่สุข ไม่ทุกข์ด้วย? เป็นพุทธะ cheers santa ลุงหมอก็แค่ลุงหมอแค่นาม ใช้เรียก รูปร่างลักษณะตัว ลุงหมอ sunny

กราบสาธุค่ะลุงหมอ นี่เองใช่มั้ยค่ะลุงหมอจึงสอนให้พิจารณาสังขาร ให้รู้ทัน ให้อยู่กับปัจจุบัน ตัวเรายังไม่ใช่ของเราเลย อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึงจะอะไรนักหนาใช่มั้ยคะ

ลุงหมอคะ แต่มีสองเรื่องที่น้ำแก้ไม่หายซักทีค่ะ เรื่องแรกคือการที่จะเกิดเหตุการณ์ใดเหตุการหนึ่ง ที่มันทำให้เราลุ้น หรือรอคอยอยู่ จะเกิดขึ้นในอีกไม่ช้านี้ น้ำจะคุมจิตไม่ได้เลยหลุดค่ะ ใจเต้นตุกตัก พอนึกขึ้นได้เรียกเจ้าน้ำกลับมาตั้งสตินึกถึงคำลุงหมอสอนนั่นแหละค่ะ จึงจะมีสติ แต่ถ้าฉุกละหุกไม่มีเวลาคิดเวลากระชั้นชิด ก็ไม่ได้ดึงสติกลับมาค่ะ แต่พอเหตุการณ์เกิดขึ้นเสร็จ น้ำก็เหมือนเดิมผลจะออกมาอย่างไรก็เห็นเป็นธรรมดาค่ะ ว่ามันก็เป็นเช่นนี้เอง แล้วก็ผ่านไปค่ะ

อีกเรื่องค่ะตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมงานยุ่งเรื่องเก็บของ จนปัจจุบันต้องจัดของ ใจก็จะคิดแต่ว่าจะทำอย่างไรทำอะไรคิดล่วงหน้าไปเรื่อย สติสตังเลยยุ่งไปหมดค่ะ ช่วงนี้ต้องอาศัยทำงานไปสวดมนต์ไปยิ่งกว่าสวดมนต์แก้บนที่ลุงหมอเรียกอีกค่ะ เลยเกิดเหตุการณ์ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทองค่ะ เช่นสวดอิติปิโส ใจรู้แล้วว่าจบนี้คือจบสุดท้ายที่56 แปล็บเดียวใจลอยไปคิดเรื่องอื่นปากก็ท่องไป เลยไปเลยค่ะ เป็นจบที่57 ไปค่ะ อย่างนี้ต้องเริ่มใหม่ใช่มั้ยคะ น้ำเริ่มต้นใหม่ตลอดบางวันกว่าจะผ่าน3-4รอบค่ะ บุญน้ำยังไม่ถึงค่ะ ที่จริงจะครบ 108 วันแล้วมาขาดตอนหนีน้ำค่ะ ปลีกตัวไม่ได้เลยกิจกรรมทั้งวันค่ะ แต่ยังไม่ยอมแพ้ค่ะ น้ำเริ่มต้นได้ทุกวันค่ะ เพราะเห็นผลตามที่ลุงหมอบอกค่ะว่าขนาดสวดมนต์แก้บนท่านยังเมตตาขนาดนี้เลยค่ะ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Dec 16, 2011 5:55 pm

Very Happy Shocked Rolling Eyes เรื่องแรกคือการที่จะเกิดเหตุการณ์ใดเหตุการหนึ่ง ที่มันทำให้เราลุ้น หรือรอคอยอยู่ จะเกิดขึ้นในอีกไม่ช้านี้ น้ำจะคุมจิตไม่ได้เลยหลุดค่ะ ใจเต้นตุกตัก? Very Happy แล้ว ยังมาไม่ถึง เอาใจ ไปรอ อยู่ละว่าง นักหราเอา แค่รู้ว่า ถ้าเรื่อง มาถึง ดี? จะทำ อย่างไร และ ไม่ดี ? จะทำ อย่างไร ? แค่นี้ จบละ รอมันจะมาถึงเมื่อไร ก็เชิญ ไม่มา ไม่ถึง ก็ช่าง มาเราก็ คิดทางแก้ไว้ให้ หมด ละไง? เหลือแต่ ตอนนี้ มี อะไร ให้ทำ? และ ทำ จบ ดี แล้วหรือยัง? จบแล้วจะ ทำ อะไรต่อ ? ดีที่สุดละยัง? ไม่เห็น มีอะไรเลย? ถ้าดีที่สุดแล้ว? I love you affraid santa

เวลาขณะนี้ Sat Nov 18, 2017 10:34 pm