เรื่องหัวเชื้อ

Share

wan
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

เรื่องหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  wan on Tue Nov 08, 2011 9:43 pm

ลุงหมอค่ะ ไม่เข้าใจที่ว่าใส่หัวเชื้อค่ะ คือหนูอยู่อังกฤษตอนนี้ได้ทำหมักน้ำผลไม้ได้ 1 อาทิตย์แล้วสังเกตดูมีฟองเกิดขึ้นที่ผิวค่ะแต่ ไม่มีไอน้ำที่ฝาถัง ถ้าเราใส่น้ำส้มสายชูหมักจากผลไม้ลงไปเป็นหัวเชื้อจะได้หรือเปล่า คือหนูทำน้ำหมัก สูตร 1/3/5 ค่ะ สูตรป้าเชงค่ะ และใส่จำนวนเท่าไหรดี
    ขอบคุณค่ะ รวีวรรณ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: เรื่องหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Nov 09, 2011 7:16 pm

wan พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะ ไม่เข้าใจที่ว่าใส่หัวเชื้อค่ะ คือหนูอยู่อังกฤษตอนนี้ได้ทำหมักน้ำผลไม้ได้ 1 อาทิตย์แล้วสังเกตดูมีฟองเกิดขึ้นที่ผิวค่ะแต่ ไม่มีไอน้ำที่ฝาถัง ถ้าเราใส่น้ำส้มสายชูหมักจากผลไม้ลงไปเป็นหัวเชื้อจะได้หรือเปล่า คือหนูทำน้ำหมัก สูตร 1/3/5 ค่ะ สูตรป้าเชงค่ะ และใส่จำนวนเท่าไหรดี

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: เรื่องหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Nov 09, 2011 7:23 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    wan พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะ ไม่เข้าใจที่ว่าใส่หัวเชื้อค่ะ คือหนูอยู่อังกฤษตอนนี้ได้ทำหมักน้ำผลไม้ได้ 1 อาทิตย์แล้วสังเกตดูมีฟองเกิดขึ้นที่ผิวค่ะแต่ ไม่มีไอน้ำที่ฝาถัง ถ้าเราใส่น้ำส้มสายชูหมักจากผลไม้ลงไปเป็นหัวเชื้อจะได้หรือเปล่า คือหนูทำน้ำหมัก สูตร 1/3/5 ค่ะ สูตรป้าเชงค่ะ และใส่จำนวนเท่าไหรดี

Very Happy Laughing Smile น้ำส้มสายชู เติมลงไปเป็น ตัวช่วยได้ครับเขาหมักมาก่อน จากผลไม้เช่นกัน ใส่ประมาณ 2-3ช้อนคาวต่อ 20 ลิตรโดยประมาณ จะให้ดี ล้างบด สัปปะรส ทั้งปลือก ใส่หมักไปอีกด้วยด้วยจะดีครับ เร่งให้ เอ็มไซน์ เดินดีขึ้นจ้าถังหมัก 20 ลิตรก็ใส่ไปสัก ฝ่ามือ นะครับ Rolling Eyes ผลไม่ที่จะหมัก สีแดงๆ ดำ เหลือง ส้ม ม่วง แครอทสุกๆก็ดีครับ santa

เวลาขณะนี้ Sat Sep 20, 2014 4:55 pm