เอนไซม์ตับ SGPT ขึ้นสูง น้ำหมักอะไรดีครับ

Share

cpiya
    สมาชิกทั่วไป

เอนไซม์ตับ SGPT ขึ้นสูง น้ำหมักอะไรดีครับ

ตั้งหัวข้อ  cpiya on Wed Sep 24, 2014 12:33 pm

เรียนปรึกษาลุงหมอครับ Smile

เพิ่งไปเจาะเลือดตรวจร่างกายมา หลังจากห่างหายไป ๓ ปีปรากฎว่า

ค่าเอนไซม์ตับ SGPT สูง 89 (ปรกติ 0-55)
    คลอเลสเตอรอล 249 (ปรกติ <200)
    ไตรกลีเซอร์ไรด์ 194 (ปรกติ <150)

ปรกติจะทานน้ำหยด(ของลุงหมอ) หรือมหาบำบัดป้าเช็ง(ขวดเล็ก) 3หยด ในน้ำ ๑ ลิตร กินวันละ แก้วก่อนนอนครับ
    ไม่ทราบว่า ทานน้ำหมักอะไรเพิ่มดีครับ

พอดีที่บ้านหมักไว้หลายอย่าง (ที่เกินปี และหลายปี)
    กล้วยหอม(มีวุ้น), บรเพ็ด, กระชาย, ทิ้งถ่อน(มีวุ้น), ย่านางแดง, ขมิ้น(มีวุ้น)
    แต่ผลไม้รวมเพิ่งเลย ๑ ปีไปนิดหน่อย

มีวุ้นที่ได้มาเพิ่มคือ วุ้นแกนสัปปะรด, วุ้นลูกพลับ

รบกวนลุงหมอแนะนำด้วยครับ

ปล. ช่วงก่อนเข้าพรรษาได้ไปสวนโพธิ แต่รีบเลยไม่ได้ไปกราบลุงหมอครับ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: เอนไซม์ตับ SGPT ขึ้นสูง น้ำหมักอะไรดีครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Sep 24, 2014 3:33 pm

cpiya พิมพ์ว่า:เรียนปรึกษาลุงหมอครับ  Smile

เพิ่งไปเจาะเลือดตรวจร่างกายมา หลังจากห่างหายไป ๓ ปีปรากฎว่า

ค่าเอนไซม์ตับ SGPT สูง 89 (ปรกติ 0-55)
    คลอเลสเตอรอล 249 (ปรกติ <200)
    ไตรกลีเซอร์ไรด์ 194 (ปรกติ <150)

ปรกติจะทานน้ำหยด(ของลุงหมอ) หรือมหาบำบัดป้าเช็ง(ขวดเล็ก) 3หยด ในน้ำ ๑ ลิตร กินวันละ แก้วก่อนนอนครับ
    ไม่ทราบว่า ทานน้ำหมักอะไรเพิ่มดีครับ

พอดีที่บ้านหมักไว้หลายอย่าง (ที่เกินปี และหลายปี)
    กล้วยหอม(มีวุ้น), บรเพ็ด, กระชาย, ทิ้งถ่อน(มีวุ้น), ย่านางแดง, ขมิ้น(มีวุ้น)
    แต่ผลไม้รวมเพิ่งเลย ๑ ปีไปนิดหน่อย

มีวุ้นที่ได้มาเพิ่มคือ วุ้นแกนสัปปะรด, วุ้นลูกพลับ

รบกวนลุงหมอแนะนำด้วยครับ

ปล. ช่วงก่อนเข้าพรรษาได้ไปสวนโพธิ แต่รีบเลยไม่ได้ไปกราบลุงหมอครับ

Very Happy Very Happy Laughing Rolling Eyes  การควบคุมอาหารลดเค็ม มัน คาวเนื้อเครื่องในสัตว์ หวาน? เรื่องสำคัญ เมื่อคุมอาหารแล้ว ควรงดน้ำเย็น น้ำมันพืชโรงงานใช้น้ำมันสัตว์แทน งดน้ำตาลทราย ละเอียดลงไป งดสัตว์ที่มาจาก ฟาร์มละ เคมี อาหารเร่งโต อันตรายครับ ? ความจริงก็ ไม่มากนะ รายอื่นๆเขา เกิน 100 ทั้งนั้น  farao  ใบบัวบก ทิ้งถ่อน  หัวเหง้าพุทธรักษา ถ้ามี ก็ เอามาทานประจำครับ คุมอาหาร สำคัญละครับ? ใบบัวบก หาง่ายที่สุดคั้นน้ำหรือต้มทานประจำครับ บำรุงตับ

farao  1. การมีเอ็นไซม์ของตับ (SGOT และ SGPT) สูง บ่งบอกว่าเซลตับได้รับความเสียหาย หรือพูดง่ายๆว่าเกิดภาวะตับอักเสบ ซึ่งถ้ามันอักเสบอยู่ในระดับเบาๆอย่างที่คุณเป็นอยู่ตอนนี้ก็ดีไป แต่ถ้ามันอักเสบแบบก้าวหน้าไปเรื่อย มันก็จะนำไปสู่การเป็นตับแข็ง แล้วก็กลายเป็นมะเร็งตับ นั่นเป็นเหตุผลหลักที่วงการแพทย์ต้องมีแอคชั่นเมื่อพบว่าคนไข้มีเอ็นไซม์ของตับสูงผิดปกติ

2. สาเหตุที่ทำให้เอ็นไซม์ตับสูงหรือสาเหตุของตับอักเสบ เรียงตามลำดับมากไปหาน้อย ในคนไทยไม่มีใครทำสถิติแบบอ้างอิงได้ไว้ แต่ถ้าจะให้ผมนั่งเทียนเรียงลำดับเอาจากที่เห็นในคนไข้ที่ผมตรวจอยู่ทุกวัน มันมีเหตุเรียงตามลำดับได้ดังนี้คือ

2.1 โรคไขมันแทรกตับโดยไม่เกี่ยวกับแอลกอฮอล์ ชื่อโรคทางแพทย์เรียกว่า NAFLD ย่อมาจาก non alcoholic fatty liver disease โรคนี้ถ้ามันขยับก้าวหน้าเป็นมากขึ้นเรื่อยๆหมอจะเปลี่ยนไปเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า NASH ย่อมาจาก non alcoholic steatophepatitis แปลเป็นไทยได้ว่าโรคตับอักเสบจากไขมันโดยไม่เกี่ยวกับแอลกอฮอล์
    2.2 โรคตับอักเสบจากเชื้อไวรัส โดยเฉพาะไวรัสบี. และไวรัส.ซี ซึ่งจะออกแนวเรื้อรังไม่รู้จบรู้สิ้น
    2.3 โรคตับอักเสบจากสารพิษซึ่งรวมทั้งยาด้วย

farao  ปรกติจะทานน้ำหยด(ของลุงหมอ) หรือมหาบำบัดป้าเช็ง(ขวดเล็ก) 3หยด ในน้ำ ๑ ลิตร กินวันละ แก้วก่อนนอนครับ? ไม่ทราบว่า ทานน้ำหมักอะไรเพิ่มดีครับ
    jocolor geek sunny   มีน้ำหมักเกิน 1 ปี จับมารวมๆกรอง ใช้ 1 ช้อนชา ผสมน้ำ 1.5 ลิตร หรือขวดลิตรครึ่ง  รินมาครั้งละ 1 แก้ว หยดน้ำหยด ลงไป 2 หยด ทานให้หมดแก้ว จะก่อน - หลังอาหารไม่ว่า ทานทุกครั้งที่จะทานน้ำครับ  ขอให้ทานแบบนี้ ได้ ทั้งวันครับ? ถ้าคุมอาหาร ทานน้ำผสม ทั้งวัน แบบนี้ 1 - 2 เดือนไปตรวจใหม่จ้า ได้ผลครับ  วุ้นทานครั้งละ ปลายก้อย เช้า เย็น cheers farao santa

cpiya

Re: เอนไซม์ตับ SGPT ขึ้นสูง น้ำหมักอะไรดีครับ

ตั้งหัวข้อ  cpiya on Thu Sep 25, 2014 8:40 am

ขอบพระคุณครับ ลุงหมอ

ลืมปรึกษาอีกอย่างครับ
    ช่วงนี้น้ำหนักขึ้น กินเยอะขึ้น
    กรดยูริค 10.4 สูงกว่าเกณฑ์มากเลย
    แต่เนื่องจากงดสัตว์ปีกมาปีกว่าๆแล้ว เลยไม่เป็นเก๊าท์

ให้กินน้ำหมัก น้ำหยดตามที่ลุงหมอแนะนำเลยใช่ไหมครับ

ปล. ขออนุญาติ สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับ ลุงหมอ _/\_
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Sep 25, 2014 12:09 pm

cpiya พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณครับ ลุงหมอ

ลืมปรึกษาอีกอย่างครับ
    ช่วงนี้น้ำหนักขึ้น กินเยอะขึ้น
    กรดยูริค 10.4 สูงกว่าเกณฑ์มากเลย
    แต่เนื่องจากงดสัตว์ปีกมาปีกว่าๆแล้ว เลยไม่เป็นเก๊าท์

ให้กินน้ำหมัก น้ำหยดตามที่ลุงหมอแนะนำเลยใช่ไหมครับ

ปล. ขออนุญาติ สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับ ลุงหมอ _/\_

farao sunny Very Happy อาหารหลายๆชนิด เขามีกรดยูริค มาก น้อยต่างกันครับ เลือกได้ จะดีครับ ทานตามที่บอกดีละครับ *-* ขอบคุณ คำอวยพรวันเกิดครับผม ขอให้คุณมีสุขด้วยจ้า farao santa

เวลาขณะนี้ Mon Dec 11, 2017 10:16 pm