สมุนไพรฝาง

Share
    หนูแดง
    สมาชิกทั่วไป

สมุนไพรฝาง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง on Sun Apr 13, 2014 11:57 am

santa ลุงหมอเจ้าค่ะ  Very Happy ที่บ้านหนูแดงมีสมุนไพรฝางพอสมควร  ถ้าสมาชิกท่านใดสนใจติดต่อหนูแดงได้นะค่ะ

แก่นฝาง มีสรรพคุณ บำรุงเลือด แก้ปอดพิการ ขับเสมหะ แก้ร้อนใน ช่วยลดความร้อนในร่างกาย กระหายน้ำ แก้ธาตุพิการ แก้กำเดา  
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: สมุนไพรฝาง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Apr 13, 2014 3:07 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:santa ลุงหมอเจ้าค่ะ  Very Happy ที่บ้านหนูแดงมีสมุนไพรฝางพอสมควร  ถ้าสมาชิกท่านใดสนใจติดต่อหนูแดงได้นะค่ะ

แก่นฝาง มีสรรพคุณ บำรุงเลือด แก้ปอดพิการ ขับเสมหะ แก้ร้อนใน ช่วยลดความร้อนในร่างกาย กระหายน้ำ แก้ธาตุพิการ แก้กำเดา  

Rolling Eyes Wink Laughing มีฝางแดงกะ ฝางส้ม ยาดี มีคุณภาพ หมักไว้มั่งนะ? ราคาก็ ไม่บอก อยากได้เหมือนกัน สัก 10 ก.ก. จ้า ฝากขนส่งไป จ.พิจิตร ได้นะไวดี และไม่แพง หลังสงกรานต์ก่อน ค่อยส่งก็ได้จ้า *-*

farao  ชนิดของฝาง : ฝาง มี 2 ชนิด
    1. ชนิดหนึ่งแก่นสีแดงเข้ม เรียกว่า ฝางเสน
    2. อีกชนิดหนึ่งแก่นสีเหลือง เรียกว่าฝางส้ม

สรรพคุณสมุนไพรฝาง (ฝางเสน)

ตำรายาไทย :
    * แก่นต้มน้ำดื่ม
    * บำรุงโลหิต ฟอกเลือด
    * แก้ปอดพิการ บำรุงหลอดลม
    * แก้ร้อนในกระหายน้ำ
    * ยาฝาดสมาน แก้ท้องร่วง ธาตุพิการ
    * แก้โลหิตออกทางทวารหนัก รีดสีดวง
    * ขับเสมหะ แก้ไอ ขับระดู
    * เป็นยาบำรุงโลหิตสตรี
    * แก้กำเดา ทำโลหิตให้เย็น
    * แก้โลหิตออกทางทวารหนัก และเบา
    * แก้คุดทะราด
    * แก่นฝนกับน้ำเป็นยาทาภายนอก ในโรคผิวหนังบางชนิด ฆ่าเชื้อโรค ขับหนอง
    * น้ำต้มแก่นใช้แต่งสีแดงของน้ำยาอุทัย

ตำราพระโอสถพระนารายณ์:
    * ระบุว่ายาแก้ความผิดปกติของอาโปธาตุหรือธาตุน้ำ ประกอบด้วยเครื่องยาสองสิ่งคือ เปลือกมะขามป้อมและฝางเสน ปริมาณเท่ากัน ต้มน้ำกิน 4 ส่วน ให้เหลือ 1 ส่วน กินแก้ท้องเสียอย่างแรงและบิด  
    cheers farao santa 

yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 on Mon Apr 14, 2014 9:09 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    หนูแดง พิมพ์ว่า:santa ลุงหมอเจ้าค่ะ  Very Happy ที่บ้านหนูแดงมีสมุนไพรฝางพอสมควร  ถ้าสมาชิกท่านใดสนใจติดต่อหนูแดงได้นะค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing มีฝางแดงกะ ฝางส้ม  ยาดี มีคุณภาพ หมักไว้มั่งนะ? ราคาก็ ไม่บอก อยากได้เหมือนกัน สัก 10 ก.ก. จ้า ฝากขนส่งไป จ.พิจิตร ได้นะไวดี และไม่แพง หลังสงกรานต์ก่อน ค่อยส่งก็ได้จ้า *-*

farao  ชนิดของฝาง : ฝาง มี 2 ชนิด
    1. ชนิดหนึ่งแก่นสีแดงเข้ม เรียกว่า ฝางเสน
    2. อีกชนิดหนึ่งแก่นสีเหลือง เรียกว่าฝางส้ม

สรรพคุณสมุนไพรฝาง (ฝางเสน)

ตำรายาไทย :
    * แก่นต้มน้ำดื่ม
    * บำรุงโลหิต ฟอกเลือด
    * แก้ปอดพิการ บำรุงหลอดลม
    * แก้ร้อนในกระหายน้ำ
    * ยาฝาดสมาน แก้ท้องร่วง ธาตุพิการ
    * แก้โลหิตออกทางทวารหนัก รีดสีดวง
    * ขับเสมหะ แก้ไอ ขับระดู
    * เป็นยาบำรุงโลหิตสตรี
    * แก้กำเดา ทำโลหิตให้เย็น
    * แก้โลหิตออกทางทวารหนัก และเบา
    * แก้คุดทะราด
    * แก่นฝนกับน้ำเป็นยาทาภายนอก ในโรคผิวหนังบางชนิด ฆ่าเชื้อโรค ขับหนอง
    * น้ำต้มแก่นใช้แต่งสีแดงของน้ำยาอุทัย

ตำราพระโอสถพระนารายณ์:
    * ระบุว่ายาแก้ความผิดปกติของอาโปธาตุหรือธาตุน้ำ ประกอบด้วยเครื่องยาสองสิ่งคือ เปลือกมะขามป้อมและฝางเสน ปริมาณเท่ากัน ต้มน้ำกิน 4 ส่วน ให้เหลือ 1 ส่วน กินแก้ท้องเสียอย่างแรงและบิด  
    cheers farao santa 

สวัสดีครับ คุณหนูแดง

อนุโมทนาด้วยครับที่ใจบุญ

พอดีหลานผมมีปัญหาเลือดกำเดาออกได้ง่าย และเป็นบ่อย ถ้าต้นฝางช่วยได้ก็ก็สนใจครับ ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ
    และมีสมุนไพรตัวอื่นที่ช่วยเรื่องเลือดกำเดาก็แนะนำมาด้วยนะครับ[/
    size]
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง on Mon Apr 14, 2014 11:18 am

Very Happy ราคาแก่นฝางที่หนูแดงไปสอบถาม กิโลละ 200 บาท Very Happy  แต่สำหรับสมาชิกหนูแดงขายเพียง 150 บาทแล้วกัน แพงหรือเปล่าหน่อออออ  .... santa ตอนนี้ยังไม่แห้งรอให้แห้งก่อนคงหลังสงกรานต์นะค่ะ ตัวอย่างแก่นฝาง sunny 
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Apr 14, 2014 1:57 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:Very Happy ราคาแก่นฝางที่หนูแดงไปสอบถาม กิโลละ 200 บาท Very Happy  แต่สำหรับสมาชิกหนูแดงขายเพียง 150 บาทแล้วกัน แพงหรือเปล่าหน่อออออ  .... santa ตอนนี้ยังไม่แห้งรอให้แห้งก่อนคงหลังสงกรานต์นะค่ะ ตัวอย่างแก่นฝาง sunny 

cheers Very Happy Laughing Smile farao jocolor sunny albino cherry santa 

เวลาขณะนี้ Tue Dec 12, 2017 10:44 pm