ปัสสาสะบ่อยครับลุงหมอ

Share

aaa107
    สมาชิกทั่วไป

ปัสสาสะบ่อยครับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Thu Mar 20, 2014 6:19 pm

ขอเล้ารายระเอียด เดิมเป็นโรคกรดไหลย้อนมาได้3ปี หมอให้กินยาลดกรดในกระเพาะ
    เเละเมื่อปีที่เเล้วมีอาการปัสสาวะเป็นเลือด/เเละไปพบเเพทย์ เเละต่อมาก็มีอาการปัสสาวะบ่อย ต่อมาก็ไปตรวจพบ
    พังผืดในทางเดินปัสสาวะ เพลียใจเลย เหอๆ  น้ำอัดลม ชา กาแฟ ไม่เเตะ หลังจากตรวจพบกรดไหลย้อน
    ปัจจุบันก็ปัสสาวะบ่อย คือว่าดื่มน้ำไปสักพัก 20นาทีปวดฉี่เเล้ว ไปไหนมาไหนลำบากต้องคอยเข้าห้องน้ำ
    ปรึกษาคุณลุงหมอหน่อยครับ อายุ28เองโรคมา2-3โรคเเล้ว ไม่เป้นไรทำใจได้เเล้ว ขอรักษาขันธ์ไว้ให้ได้นานที่สุด
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ปัสสาสะบ่อยครับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 20, 2014 8:11 pm

aaa107 พิมพ์ว่า:ขอเล้ารายระเอียด เดิมเป็นโรคกรดไหลย้อนมาได้3ปี หมอให้กินยาลดกรดในกระเพาะ
    เเละเมื่อปีที่เเล้วมีอาการปัสสาวะเป็นเลือด/เเละไปพบเเพทย์ เเละต่อมาก็มีอาการปัสสาวะบ่อย ต่อมาก็ไปตรวจพบ
    พังผืดในทางเดินปัสสาวะ เพลียใจเลย เหอๆ  น้ำอัดลม ชา กาแฟ ไม่เเตะ หลังจากตรวจพบกรดไหลย้อน
    ปัจจุบันก็ปัสสาวะบ่อย คือว่าดื่มน้ำไปสักพัก 20นาทีปวดฉี่เเล้ว ไปไหนมาไหนลำบากต้องคอยเข้าห้องน้ำ
    ปรึกษาคุณลุงหมอหน่อยครับ อายุ28เองโรคมา2-3โรคเเล้ว ไม่เป้นไรทำใจได้เเล้ว ขอรักษาขันธ์ไว้ให้ได้นานที่สุด

Rolling Eyes Wink Very Happy  เบื้องต้น คุุมอาหารให้ได้ แบบ คนที่เป็นโรคไต นะครับ งดเค็ม มัน ต่อมลูกหมาก เริ่ม ผิดปกติ ละครับ เขา ปิด - เปิด อั้นฉี่ ไม่อยู่ ละนะ ให้ทานน้ำหยดมหาบำบัติ มาหยดผสมน้ำทานประจำ หรือ หาใบขลู่ มาต้มน้ำทาน ประจำละครับ ใช่ครั้งละ หยิบมือ น้ำ 1 ลิตรครึ่ง จืดก็ เปลี่ยนใหม่ หาไม่ได้ก็ หญ้าหนวดแมวละครับ 1 หยิบมือ หรือ 1 ยอด ต้มน้ำทานประจำครับผม หาย แน่นอน ถ้า ได้ทานและ คุมอาหารได้ cheers farao santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Thu Mar 20, 2014 9:57 pm

ใบขลู่ หรือ หญ้าหนวดเเมว มันต้องเป็นเเบบสดหรือตากเเห้งเหรอครับขณะเราจะเอาไปต้ม
    เเล้วเเหล่งของใบพวกนี้ หาได้จากที่ไหนครับ ผมอยู่ ก.ท.ม ไม่เคยเห็นเลยครับ
    เเล้วถ้าผมจะใช้น้ำหมักของลุงหมอกิน พวกใบขลู่ หรือ หญ้าหนวดเเมว นิไม่ต้องไปกินมันเลยเข้าใจเเบบนี้ถูกไหมครับ
    หรือว่าเราจะกินควบคู่กันไปได้เลย

! อ่อ วิธีผสมน้ำมหาบำบัดที่มาหยดผสม อัตตราส่วนการผสมยังไงเหรอครับ เช่น1ช้อนชา / น้ำเท่าไร

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Mar 21, 2014 12:48 am

aaa107 พิมพ์ว่า:ใบขลู่ หรือ หญ้าหนวดเเมว มันต้องเป็นเเบบสดหรือตากเเห้งเหรอครับขณะเราจะเอาไปต้ม
    เเล้วเเหล่งของใบพวกนี้ หาได้จากที่ไหนครับ ผมอยู่ ก.ท.ม ไม่เคยเห็นเลยครับ
    เเล้วถ้าผมจะใช้น้ำหมักของลุงหมอกิน     พวกใบขลู่ หรือ หญ้าหนวดเเมว นิไม่ต้องไปกินมันเลยเข้าใจเเบบนี้ถูกไหมครับ
    หรือว่าเราจะกินควบคู่กันไปได้เลย

! อ่อ วิธีผสมน้ำมหาบำบัดที่มาหยดผสม อัตตราส่วนการผสมยังไงเหรอครับ เช่น1ช้อนชา / น้ำเท่าไร

Rolling Eyes Wink Smile  มหาบำบัด ถ้าอายุ กว่า 10ปี ขึ้นไปจะ ใช้นับ 2 หยด น้ำ 1 แก้ว นะครับ 4-5 เวลา ถ้าหมักมา อายุต่ำกว่า 10 ปี เรียกว่า ผลไม้รวมละครับ จะใช้ 1 ช้อนชา น้ำ 1 ขวดลิตร ดื่มทั้งวัน ละครับ  sunny 

Shocked ใบขลู่ หรือ หญ้าหนวดเเมว มันต้องเป็นเเบบสดหรือตากเเห้งเหรอครับขณะเราจะเอาไปต้ม
    เเล้วเเหล่งของใบพวกนี้ หาได้จากที่ไหนครับ ผมอยู่ ก.ท.ม ไม่เคยเห็นเลยครับ?
     farao  หาได้จากร้านยาไทย ละครับ ถึงอยากจะทำสวน สมุนไพรไง? อยากได้ไร สดๆ ดีที่สุุด ลองๆ หาจากร้านพันธุ์ ไท้สมุนไพรครับ มีพวกๆเราขายอยู่ที่แถวๆอนุสรสถาน คุณยอด คุณชา บุรีรัมย์ ลองถามๆกันดู นะครับ  geek farao santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Fri Mar 21, 2014 6:40 am

ผมจะติดต่อได้ยังไงครับ ช่วยบอกทีครับจะได้ไปขอซื้อจากเขาครับ

หาได้จากร้านยาไทย ละครับ ถึงอยากจะทำสวน สมุนไพรไง? อยากได้ไร สดๆ ดีที่สุุด ลองๆ หาจากร้านพันธุ์ ไท้สมุนไพรครับ มีพวกๆเราขายอยู่ที่แถวๆอนุสรสถาน คุณยอด คุณชา บุรีรัมย์ ลองถามๆกันดู นะครับ

ส่วนน้ำหมาบำบัด  เเล้วผมโอนเงินไปร่วมทำบุญครับ ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Mar 21, 2014 10:33 am

aaa107 พิมพ์ว่า:ผมจะติดต่อได้ยังไงครับ ช่วยบอกทีครับจะได้ไปขอซื้อจากเขาครับ

[size=12.800000190734863]หาได้จากร้านยาไทย ละครับ ถึงอยากจะทำสวน สมุนไพรไง? อยากได้ไร สดๆ ดีที่สุุด ลองๆ หาจากร้านพันธุ์ ไท้สมุนไพรครับ มีพวกๆเราขายอยู่ที่แถวๆอนุสรสถาน คุณยอด คุณชา บุรีรัมย์ ลองถามๆกันดู นะครับ[/size]

ส่วนน้ำหมาบำบัด  เเล้วผมโอนเงินไปร่วมทำบุญครับ ลุงหมอ

Rolling Eyes Laughing Very Happy  ทดลองเข้าไปดู หมวดทำมาหากินละครับ ร้านคุณยอดสายใหม - คุณชา บุรีรัมย์ ฯลฯ santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Fri Mar 21, 2014 5:40 pm

หาเจอเเล้วครับ  ทั้งใบขลู่เเละหญ้าหนวดเเมว
    ขอถามครับ  เราชงหญ้าพวกนี้ดื่ม เเล้ว น้ำหมาบำบัดล่ะครับ ควรจะเอายังไงครับลุงหมอ
                  หรือว่า ควรจะเลือก อย่างใดอย่างหนึ่งไปเลย

เราเด็ดใบมันมาเเช่ตู้เย็นเก็บไว้ได้มะครับ เพราะมันอยู่ใกล้จากบ้านของผมมาก

ยังไลุงหมอช่วยเเนะนำปริมาณการดื่มด้วยนะครับ จะได้ปฎิบัติถูกค้องครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Mar 22, 2014 7:26 pm

aaa107 พิมพ์ว่า:หาเจอเเล้วครับ  ทั้งใบขลู่เเละหญ้าหนวดเเมว
    ขอถามครับ  เราชงหญ้าพวกนี้ดื่ม เเล้ว น้ำหมาบำบัดล่ะครับ ควรจะเอายังไงครับลุงหมอ
                  หรือว่า ควรจะเลือก อย่างใดอย่างหนึ่งไปเลย

เราเด็ดใบมันมาเเช่ตู้เย็นเก็บไว้ได้มะครับ เพราะมันอยู่ใกล้จากบ้านของผมมาก

ยังไลุงหมอช่วยเเนะนำปริมาณการดื่มด้วยนะครับ จะได้ปฎิบัติถูกค้องครับ

farao Wink Very Happy . ให้ใช้ใบขลู สดๆนะครับ ต้มทาน ต่างน้ำ 1 กำมือเล็กๆ น้ำ 1 กระติก โดยใช้กระติก 1.5 ลิตร ต้มน้ำไฟฟ้า ชงกาแฟละตรับ เชาจะตัดไฟฟ้าเอง อุ่น เช้าเย็น ดื่ม แทนน้ำ ทั้งวันจ้า

farao พวกกันเป็น ไปใหนๆก็ ถือถุงฉี่ เลยละ เขาใหล บ่อยๆ  tongue เขาทานข้ำต้ม ต้นขลู ที่เย็นแล้ว ทุกๆ 1 แก้วใส่ น้ำหยด มหาบำบัติ 2 หยดช่วยปรับสภาพร่างกาย ให้กลับมาแข็งแรง ทานอยู่ ประมาณ 5 เดือน ภายหลัง  Rolling Eyes  ไม่ต้องใช้ถุงฉี่ละครับ  cheers  มาช่วงนี้ โรคต่อมลูกหมาก ไต ฯลฯ ปกติละครับ  farao cheers santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Mon Mar 24, 2014 8:11 am

ถามเรื่องใบขลู่ 1กำมือเล็กๆ มันประมาณ 20ถึง30ใบ ได้มะครับ
    เพราะเห็นว่าต้องใช้น้ำ 1.5ลิตร  ผมเกรงว่าใบขลู่มันจะน้อยไปต่อน้ำ1.5ลิตร

ร่วมทำบุญ 1พันบาทครับ  เเล้ววันนี้จะโทรไปเเจ้งหลังจากโอนครับ

แก้ไขล่าสุดโดย aaa107 เมื่อ Thu Mar 27, 2014 8:30 am, ทั้งหมด 5 ครั้ง
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Mar 24, 2014 10:38 am

aaa107 พิมพ์ว่า:

ขอน้ำมหาบำบัดครับ

ถามเรื่องใบขลู่ 1กำมือเล็กๆ มันประมาณ 20ถึง30ใบ ได้มะครับ
    เพราะเห็นว่าต้องใช้น้ำ 1.5ลิตร  ผมเกรงว่าใบขลู่มันจะน้อยไปต่อน้ำ1.5ลิตร

ร่วมทำบุญ 1พันบาทครับ  เเล้ววันนี้จะโทรไปเเจ้งหลังจากโอนครับ

Very Happy Laughing Rolling Eyes  รับทราพครับ สาธุ ๆ ๆ  จะจัดส่งมหาบำบัติ18ปีให้ 3 ขวดตรับ ผลไม้รวม 5ปี 1 ขวด นะครับ  farao  ใบขลูใช้ ครั้งละ 10 ใบ ถือว่ามากละครับ ขอให้ใช้ ต่อเนื่อง ละกันครับ  santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Thu Mar 27, 2014 8:46 am

เอาน้ำผลไม้รวม 1ช้อนชา ผสมไปในขวด เเบบนี้ ใช่ไหมครับ

ขวดเเบบนี้ มัน = น้ำ3เเก้วเอง มันไม่ถึง 1ลิตร   ขวดนี้น้ำมันน้อยไปหรือไม่ต่อ/ผลไม้รวม1ช้อนชา

งั้นถ้าจะใช้ขวดเเบบนี้  เราก็ควรใส่ผลไม้รวม สัก ครึ่งช้อนชา กะๆเอา น่าจะเวิกร์นะครับ
    หรือว่าลุงหมอว่ายังไง

ช่วงนี้ หน้ามะปราง ลุงหมอได้หมักไว้หรือไม่ครับ น้ำมะปรางหมัก สรรพคุณ เป็นอย่างไรครับ

ตาที่บ้านผมเขาเป็นก้อนซีสหลังบริเวณหู บวมเห็นได้ชัดเลย ขอคำเเนะนำด้วยครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 27, 2014 11:55 pm

เอาน้ำผลไม้รวม 1ช้อนชา ผสมไปในขวด เเบบนี้ ใช่ไหมครับ

ขวดเเบบนี้ มัน = น้ำ3เเก้วเอง มันไม่ถึง 1ลิตร   ขวดนี้น้ำมันน้อยไปหรือไม่ต่อ/ผลไม้รวม1ช้อนชา

งั้นถ้าจะใช้ขวดเเบบนี้  เราก็ควรใส่ผลไม้รวม สัก ครึ่งช้อนชา กะๆเอา น่าจะเวิกร์นะครับ
    หรือว่าลุงหมอว่ายังไง

ช่วงนี้ หน้ามะปราง ลุงหมอได้หมักไว้หรือไม่ครับ น้ำมะปรางหมัก สรรพคุณ เป็นอย่างไรครับ

ตาที่บ้านผมเขาเป็นก้อนซีสหลังบริเวณหู บวมเห็นได้ชัดเลย ขอคำเเนะนำด้วยครับ

farao Rolling Eyes Wink  ถ้าขวด 1 ลิตรก็ เต็มช้อน *-* ขวดเล็ก ก็ลดตามส่วน ละครับ

sunny  คุณค่าทางโภชนาการของมะปราง ต่อ 100 กรัม

พลังงาน 47 กิโลแคลอรี
    โปรตีน 0.4 กรัม
    เส้นใย 1.5 กรัม
    คาร์โบไฮเดรต 11.3 กรัม
    เบต้าแคโรทีน 230 ไมโครกรีม
    วิตามินบี1 0.11 มิลลิกรัม
    วิตามินบี2 0.05 มิลลิกรัม
    วิตามินบี3 0.5 มิลลิกรัม
    วิตามินซี 100 มิลลิกรัม
    ธาตุแคลเซียม 9 มิลลิกรัม
    ธาตุฟอสฟอรัส 4 มิลลิกรัม
    ธาตุเหล็ก 0.3 มิลลิกรัม
     Very Happy  ประโยชน์ของมะปราง

มะปรางเป็นผลไม้ที่มีวิตามินซีและเบต้าแคโรทีนสูง
    ประโยชน์มะปรางช่วยต่อต้านอนุมูลอิสระ และเสริมสร้างภูมิต้านทานให้กับร่างกาย
    ช่วยป้องกันและลดความเสี่ยงของการเกิดโรคต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น มะเร็ง เบาหวาน ความดัน เป็นต้น
    มะปรางมีวิตามินสูงจึงช่วยบำรุงและรักษาสายตาได้เป็นอย่างดี
    มะปรางมีแคลเซียมและฟอสฟอรัสจึงช่วยบำรุงกระดูกและฟัน
    ช่วยป้องกันโรคเลือดออกตามไรฟัน
    มะปราง สรรพคุณช่วยฟอกโลหิต
    สรรพคุณของมะปราง ช่วยแก้เสลดทางวัว
    สรรพคุณมะปราง ช่วยแก้น้ำลายเหนียว
    รากมะปราง ช่วยแก้อาการไข้กลับ ถอนพิษสำแดง
    ใบมะปราง ใช้ทำเป็นยาพอกแก้อาการปวดศีรษะ
    น้ำจากต้นใช้เป็นยาอมกลั้วคอ  jocolor  ช่วงนี้มัวยุ่งๆกะ ต้นดอกขจร หรือ ต้นดองสลิต 200 กระถางละครับกำลังหาที่ลง จะเพาะต้นตอ มะขามยัก เตรียมเมล็ดไว้ 1.100 ละครับคงได้สัก 550 ถุงละครับยังไม่ได้กรอกดินลงถุงดไเลย มั่วไปเยี่ยม คนป่วย นครสวรรค์ ขากลับมารถเสียซะอีก เลยต้องทิ้งไว้ ท่าตะโก ตั้งใจ จะหาพันธุ์ ลงปลูกเช่นกันละครับ  jocolor  หมุนเป็นลูกข่างเลย อยากหมัก เหมือนกันละครับ

sunny  ซีสต์ ที่หู หลัง? ลองๆใช้ใช้ทาน และ ใช้สำลีชุบ ปะไว้ บางๆ วันละ 2 - 3 ครั้ง ถ้าใหญ่มากๆ ซีสต์ ไปผ่าออกดีกว่านะครับ ใช้บัตร 30 บาทได้ แล้วค่อยมาทาน จะช่วย ไม่ให้ ขึ้นมาอีก จะ ง่ายกว่าละครับ santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Fri Mar 28, 2014 6:50 pm

ลุงหมอ คิดว่านมกล่องเเบบนี้มันจะใส่สารกัดบูดไหมครับ  ผมจะได้เลิกกิน เพราะกินบ่อยครับ

เเละขออธิบาย ว่าการทำเเบบนี้ถูกต้องไหม
    ข้อ1.ผมจะต้มไบขลู่ พอน้ำเย็นลง ผมจะเอาน้ำมาใส่ขวด1ลิตรเเล้วใส่ผลไม้รวม1ช้อนชา
    ข้อ2.ถ้าจะใช้น้ำหยด ผมก็จะรินน้ำที่ผสมไว้ ดังที่กล่าวไว้ในข้อที่1  1เเก้ว เเล้วใส่หยดน้ำไป2หยด
    ขั้นตอนเเบบนี้ถูกต้องไหมครับ

น้ำต้มใบขลู่ จำเป็นหรือไม่ ที่ต้องผสมน้ำผลไม้รวม เพราะเห็นลุงหมอเเนะนำให้กินต่างน้ำ

คือผมยังไม่ค่อย เข้าใจวิธีกินนะครับลุงหมอ รบกวนอธิบายเพิ่มเติมด้วยนะครับ

เเละกินก่อนหรือหลังอาหาร ครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Mar 28, 2014 8:44 pm

ลุงหมอ คิดว่านมกล่องเเบบนี้มันจะใส่สารกัดบูดไหมครับ  ผมจะได้เลิกกิน เพราะกินบ่อยครับ

farao  ถ้าไม่ใส่ แล้ว อยู่มาได้อย่างไร ถึงไม่บูดเสียก่อน? ไปซื้อที่ เขาทำขาย อุ่นๆ ในตลาดมาทาน ดีกว่านะครับแช่เย็นไว้ ถ้าทานไม่ทัน 24 ช.ม. จับก้อนละครับ ทิ้งได้เลย นั่นของแท้ ไม่ใส่สาร แน่นอน ได้ขอสด จะบำรุงตับ ถ้ามีเคมี เขาจะทำลายตับ ให้อ่อนแอ ละครับ

เเละขออธิบาย ว่าการทำเเบบนี้ถูกต้องไหม
    ข้อ1.ผมจะต้มไบขลู่ พอน้ำเย็นลง ผมจะเอาน้ำมาใส่ขวด1ลิตรเเล้วใส่ผลไม้รวม1ช้อนชา
    ข้อ2.ถ้าจะใช้น้ำหยด ผมก็จะรินน้ำที่ผสมไว้ ดังที่กล่าวไว้ในข้อที่1  1เเก้ว เเล้วใส่หยดน้ำไป2หยด
    ขั้นตอนเเบบนี้ถูกต้องไหมครับ

น้ำต้มใบขลู่ จำเป็นหรือไม่ ที่ต้องผสมน้ำผลไม้รวม เพราะเห็นลุงหมอเเนะนำให้กินต่างน้ำ

คือผมยังไม่ค่อย เข้าใจวิธีกินนะครับลุงหมอ  รบกวนอธิบายเพิ่มเติมด้วยนะครับ

เเละกินก่อนหรือหลังอาหาร ครับ

geek farao sunny   farao  ทีผสมทานแบบนั้นละ ถูกต้องแล้ว ทานทั้งวันได้เลย ที่อยากทาน ครั้งละ 1 แก้ว ก่อนหรือหลังอาหารก็ได้ครับ หมดผสมใหม่ แบบนี้ ไม่มีโทษ เกิดแต่คุณประโยชน์ละครับ  santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Sun Mar 30, 2014 8:14 am

[url=

ผมสังเกตุสีปัสสาวะตัวเอง  เช้ายันเข้านอนเป็นสีตามเเก้วที่2
                                 เเต่ถ้าหลังจากตื่นนอนปัสสาวะครั้งเเรก สีจะเป็นตามเเก้วที่3

มันบ่งบอกอะไร มั้งครับลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Mar 30, 2014 10:56 am

aaa107 พิมพ์ว่า:[url=

ผมสังเกตุสีปัสสาวะตัวเอง  เช้ายันเข้านอนเป็นสีตามเเก้วที่2
                                 เเต่ถ้าหลังจากตื่นนอนปัสสาวะครั้งเเรก สีจะเป็นตามเเก้วที่3

มันบ่งบอกอะไร มั้งครับลุงหมอ

Rolling Eyes Shocked Wink  คริสเตน กรีน (Kirsten Greene) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ด้านการศึกษาเกี่ยวกับระบบปัสสาวะ มหาวิทยาลัยแคลิฟอร์เนีย ซานฟรานซิสโก สหรัฐฯ อธิบายไลฟ์ไซน์ถึงความสำคัญของสีปัสสาวะว่า หน้าที่ของเธอไม่เพียงแค่ดูสีสันของปัสสาวะ แต่หากปัสสาวะเหล่านั้นเป็นสีแดงหรือสีเลือดมากๆ เป็นสัญญาณชัดเจนว่ามีการติดเชื้อหรือเป็นมะเร็ง ซึ่งเป็นสิ่งที่เธอจะวิตกเป็นอย่างมาก

สำหรับสีสันของปัสสาวะหลักๆ บ่งชี้ถึงสุขภาพได้ ดังนี้

สีแดง
    เลือดเป็นปัจจัยหลักๆ ที่ทำให้ปัสสาวะเป็นสีแดง และเป็นสัญญาณเตือนถึงปัญหาสุขภาพ ซึ่งกรีนบอกว่าในฐานะผู้เชี่ยวชาญโรคทางเดินปัสสาวะเธอจะเป็นกังวลต่อผู้ป่วยที่มีปัสสาวะเป็นสีนี้ โดยมะเร็งกระเพาะปสสาวะ การติดเชื้อ รวมทั้งนิ่วในไต ล้วนเป็นสาเหตุให้เลือดออกและแสดงผ่านปัสสาวะ ซึ่งทั้งหมดควรจะรีบไปพบแพทย์ นอกจากนี้การกินหัวบีทมากๆ ก็ทำให้ปัสสาวะกลายเป็นสีชมพูได้เช่นกัน

สีส้ม
    ปัสสาวะสีเข้มบ่งบอกถึงสุขภาพที่มีปัญหา โดยโรคมะเร็งตับทำให้ปัสสาวะมีสีน้ำตาลเข้ม เพราะมีสาร “บิลิรูบิน” (bilirubin) มากเกินไป ซึ่งสารดังกล่าวคือเม็ดสีสีน้ำตาลที่ตับผลิตออกมา การใช้ยาแก้ปวดชื่อ “ฟีนาโซไพริดีน” (phenazopyridine) หรือไพริเดียม (Pyridium) ก็ทำให้ปัสสาวะมีสีส้มสว่าง ยาดังกล่าวจะให้แก่ผู้ป่วยที่มีการติดเชื้อในระบบทางเดินปัสสาวะ นอกจากนี้ยาปฏิชีวนะก็เปลี่ยนสีปัสสาวะให้เป็นสีส้มได้ หรือใครที่กินแครรอทมากๆ จนผิวเปลี่ยนสีส้มก็จะมีปัสสาวะสีส้มด้วยเช่นกัน

สีเหลือง
    หลายคนแสดงอาการขาดน้ำให้เห็นในปัสสาวะ โดยให้ปัสสาวะสีเหลืองเข้ม หากไม่ได้รับน้ำอบ่างเพียงพอ เม็ดสีที่เรีกยว่า “ยูโรโครม” (urochrome) จะมีความเข้มข้นมากในปัสสาวะ หรืออีกด้านหนึ่งผู้ป่วยที่ที่ได้รับสารเหลวผ่านทางหลอดเลือดดำจะมีน้ำในร่างกายมาก จึงสร้างปัสสาวะที่ใสเกือบจะไม่มีสี ส่วนปัสสาวะสีเหลืองขุ่นๆ นั้นมีสาเหตุจากการติดเชื้อ

สีน้ำเงิน
    สำน้ำเงิน เป็นสีปัสสาวะที่พบได้ค่อนข้างน้อย มักเกิดจาการใช้ยาหรือให้สารเคมีแก่ผู้ป่วย โดยยาที่ชื่อ “เมทิลีนบลู” (methylene blue) ที่เคยถูกใช้เป็นยาบำบัดรักษามาลาเรียระหว่างสงครามโลกครั้งที่ 2 คือตัวการอันดับหนึ่งที่ทำให้ปัสสาวะมีสีนี้ ซึ่งยาดังกล่าวใช้เพื่อบำบัดอาการเป็นพิษเนื่องจากคาร์บอนมอนอไซด์ และใช้เป็นสีย้อมระหว่างผ่าตัด โดยให้ปัสสาะเป็นได้ทั้งสีเขียวและน้ำเงิน

ยังมีตัวยาอื่นๆ ที่ใช้ในทางการแพทย์แล้วให้ปัสสาวะเป็นสีน้ำเงิน เช่น ไวอากรา อินโดเมทาซิน และโพรโพฟอล ยาระงับความรู้สึกที่มีความเชื่อมโยงต่อการเสียชีวิตของ ไมเคิล แจ็คสัน (Michael Jackson) ราชาแพลงป๊อป นอกจากนี้ลักษณะทางพันธุกรรมยังส่งผลต่อการแตกสลายของสารอาหารซึ่งเป็นสาเหตุให้ปัสสาวะกลายเป็นสีน้ำเงินได้ แม้กระทั่งสีผสมอาหารสีน้ำเงินก็ส่งผ่านไปยังปัสสาวะได้ในบางครั้ง

สีเขียว
    ปัสสาวะสีเขียวเป็นกรณีของปัสสาวะสีน้ำเงินที่เจือจาง และในบางครั้งการติดเชื้อในระบบทางเดินปัสสาวะก็ทำให้ปัสสาวะกลายเป็นสีเขียวด้วย

สีครามและสีม่วง
    ปัสสาวะสีม่วงเข้มนั้นมาจากผู้ป่วยที่การทำงานของไตล้มเหลว ดดยเวสต์อธิบายว่าปกติไตควรจะทำหน้าที่ในการกรองเลือดและกำจัดของเสียในร่างกายของเราออกไป แต่เมื่อมีความเสียหายเกิดขึ้นกับไตก็จะมีเลือดจำนวนมากหลุดออกไปพร้อมปัสสาวะ และยังมีกรณีที่ผู้ป่วยสวนสายปัสสาวะก็อาจเกิดอาการแทรกซ้อนที่พบไม่บ่อยที่เรียกว่า “เพอร์เพิลยูรีนแบ็กซินโดรม” (purple urine bag syndrome) ที่ให้ปัสสาวะสีม่วง ซึ่งสัมพันธ์กับการติดเชื้อระบบทางเดินปัสสาวะและภาวะที่ปัสสาวะมีความเป็นด่างสูง และอาการทางพันธุกรรมที่เรียกว่า “พอร์ฟีเรีย” (porphyria) ก็กระตุ้นให้ปัสสาวะเป็นสีม่วงเช่นกัน
     farao jocolor  ⇒ ความขุ่นของปัสสาวะ
    ปัสสาวะที่ถ่ายใหม่ ๆจะใส ถ้าตั้งทิ้งไว้จะขุ่นได้ เนื่องจากปัสสาวะเป็นอาหารที่ดีสำหรับแบคทีเรีย แบคทีเรียจึงเจริญเติบโตขยายพันธุ์เพิ่มจำนวนขึ้นมากมายอย่างรวดเร็ว ทำให้ปัสสาวะขุ่นได้
    สาเหตุความขุ่นอีกอย่างหนึ่งคือแบคทีเรียจะเปลี่ยนยูเรียในปัสสาวะให้เป็นแอมโมเนีย แอมโมเนียจะทำให้ปัสสาวะมีฤทธิ์เป็นด่าง ด่างก็จะช่วยตกตะกอนของสารบางอย่าง เช่น พวกฟอสเฟท ยูเรท ทำให้ปัสสาวะขุ่นได้ เช่นเดียวกัน ถ้าปัสสาวะที่ถ่ายใหม่ขุ่น เช่น ขุ่นและมีสีแดง ปัสสาวะอาจมีเลือดปนปัสสาวะขุ่นคล้ายนมอาจเกิดจากหนองหรือไขมัน

บางครั้งความขุ่นของปัสสาวะเกิดจากอาหารและยา ซึ่งเป็นสาเหตุของการตกตะกอนของสารบางชนิดได้เช่นเดียวกัน เช่น ยาซัลฟา กินแล้วไม่ได้ดื่มน้ำมาก ๆ อาจจะตกตะกอนเป็นผงหรือผลึก ทำให้ปัสสาวะขุ่น ถ้าอาการปวดท้อง ปวดดื้อ จนถึงปวดรุนแรงเป็นพัก ๆ จนบิด ปัสสาวะน้อยและขุ่น จำทำให้นึกถึงโรคนิ่วในทางเดินปัสสาวะ

⇒ กลิ่นของปัสสาวะ
    ปกติปัสสาวะเมื่อถ่ายออกมาสด ๆ จะมีกลิ่นหอมกำยาน และถ้าตั้งทิ้งไว้ค้างคืน จะมีกลิ่นแอมโมเนีย อาหารและยาทำให้กลิ่นปัสสาวะเปลี่ยนแปลงได้ เช่น สะตอ สตือ ทำให้ปัสสาวะมีกลิ่นฉุน

กลิ่นปัสสาวะใหม่ ๆสด ๆ บางกลิ่นสามารถเดาได้ว่าเป็นปัสสาวะของโรคอะไร เช่น
    กลิ่นน้ำนมแมวมักจะพบในปัสสาวะของคนที่เป็นเบาหวานที่เป็นมากและไม่ได้รักษา
    กลิ่นเหม็นเน่าเกิดจากการติดเชื้อมักจะพบปัสสาวะขุ่นเป็นหนองด้วย
    กลิ่นแอมโมเนียของปัสสาวะใหม่สด แสดงถึงการติดเชื้อในทางเดินปัสสาวะ เป็นต้น  geek 

farao Rolling Eyes Wink  ของเรา เช้ายันเข้านอน เป็นสีตามเเก้วที่ 2  Very Happy ปัสสาวะเป็นสิ่งที่ขับถ่ายออกมาจากร่างกาย โดยไตจะกรองเอาของเสียและสิ่งที่มากเกินพอออกจากเลือด และขับออกมาเป็นปัสสาวะ ถ้าไตไม่ทำงาน จะมีของเสียคั่งในเลือด ทำให้เกิดอาการผิดปกติต่าง ๆ เช่น อ่อนเพลีย เบื่ออาหาร คลื่นไส้ อาเจียน สะอึก หอบเหนื่อย บวม เป็นต้น

ปัสสาวะเป็นสิ่งที่ช่วยบ่งบอกโรคได้หลายชนิด เช่น โรคไต โรคเบาหวาน โรคตับ โรคกระเพาะ ปัสสาวะอักเสบ โรคนิ่วในทางเดินปัสสาวะ เป็นต้น
    การสังเกตปัสสาวะของตนเอง โดยดูจาก จำนวน สี ความขุ่น และกลิ่นของปัสสาวะ ก็จะทำให้ทราบถึงความผิดปกติหลาย ๆ อย่างของร่างกายได้  farao  ดูแล้วก็เกือบปกติละครับ กำลังขับ ของเสียออกจากร่างกาย? งดเค็ม มันไว้ก่อนนะครับ

farao  เเต่ถ้าหลังจากตื่นนอนปัสสาวะครั้งเเรก สีจะเป็นตามเเก้วที่3  Rolling Eyes  ขอเสีย สารพิษ ถูกกรองออกมา สะสมไว้ ทั้งคืน มันก็ต้องมี สีเข้มกว่า ปกติ ละครับ  cheers  แต่ถ้าเป็ยแบบ แก้วที่ 3 - 4 ทั้งวัน โปรตียรั่ว ตับ ไต อาการไม่ดี เตรียมเป็น โรคร้ายได้ ละครับ affraid santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Tue Apr 01, 2014 8:37 pm

ใช่มะครับ หน้าตา ต้นขลู่  เพื่อความเเน่ใจครับลุงหมอ
    ผมเป็นคนมี วิจิกิจฉาเยอะครับ ขอลุงหมอโปรดเข้าใจเพราะผมชอบพิมพ์ถามบ่อยนะครับ

ผมปรึกษาอีกเรื่องเลยนะครับ คือผมต้องใช้ความทรงจำเยอะมากมายในการเรียน เพื่อให้สมองใช้การได้ดี ขอคำเเนะนำครับ
    หมู่นี้ 2-3วัน ที่ผ่านมา ไม่ได้จดจำอะไรเลยเพราะรู้สึกมึนๆหัวเหมือนมีอะไรมากดที่ขมับ อาจจะเพราะคิดมากเรื่องนู้นเรื่องนี้
    เเละจะเป็นช่วงตอนเย็นๆสะด้วยครับ ผมพยายาม จะไม่หักโห้ม มากครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Apr 02, 2014 12:24 pm

ใช่มะครับ หน้าตา ต้นขลู่  เพื่อความเเน่ใจครับลุงหมอ
    ผมเป็นคนมี วิจิกิจฉาเยอะครับ ขอลุงหมอโปรดเข้าใจเพราะผมชอบพิมพ์ถามบ่อยนะครับ

ผมปรึกษาอีกเรื่องเลยนะครับ คือผมต้องใช้ความทรงจำเยอะมากมายในการเรียน เพื่อให้สมองใช้การได้ดี ขอคำเเนะนำครับ
    หมู่นี้ 2-3วัน ที่ผ่านมา ไม่ได้จดจำอะไรเลยเพราะรู้สึกมึนๆหัวเหมือนมีอะไรมากดที่ขมับ อาจจะเพราะคิดมากเรื่องนู้นเรื่องนี้
    เเละจะเป็นช่วงตอนเย็นๆสะด้วยครับ ผมพยายาม จะไม่หักโห้ม มากครับ

Rolling Eyes Wink Very Happy  ใช่ละครับ ต้นขลู อิสานเขาใช้ทานกะลาบได้ครับ  cheers 

farao  2-3วัน ที่ผ่านมา ไม่ได้จดจำอะไรเลยเพราะรู้สึกมึนๆหัวเหมือนมีอะไรมากดที่ขมับ? สภาะอากาศ อุณหภูมิ ก็เป็นเหตุ ทานได้น้อยลง ทานมากก็ กระเพาะอาหาร ทำงาน ง่วง เพลีย น้ำหมักที่ทาน จึงให้ใช้น้ำมาก ล้างสารพิษในร่างกาย ปรับสภาพร่างกวย เลยพาให้อยากพัก? น้ำหมักที่ผสมแล้วทานมากๆนะครับ 1 ครั้งควรทานหมดแก้ว ต่อไป สมอง สภาพร่างกายจะดีเองครับ 1 เดือนจะเข้าที่ ละครับ  farao santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Wed Apr 02, 2014 4:15 pm

รู้สึกชอบน้ำผลไม้รวมมากกว่า เพราะมันเปรี้ยวๆดี ผสมไว้ในขวดลิตร พอดื่ม2-3อึก ตามด้วยน้ำผึ้งสักจิบสุดยอดเลยครับ

มันได้อรรถรส จริงๆ

ผมคิดว่า จะเอามหาบำบัติผสมลงไปในขวดลิตรตลอดเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องมานั้งรินน้ำใส่เเก้วเเล้วต้องมาหยดอีก

คือผสมทั้ง น้ำต้มใบขลู่+ผลไม้รวม+บำบัติ ไปในขวดลิตรเลยดีกว่า หิวน้ำเมื่อไรก็เอาที่เราผสมเนี่ยเเหละมาดื่มต่างน้ำ

เอาเเบบนี้ได้มะครับ ลุงหมอ ? คือที่ผมถามก็เพราะเห็นข้างขวดบำบัติเขียนว่าให้ใช้2หยด น้ำ1เเก้ว เเต่ผมจะใช้ตามที่ผม

อธิบายไว้ตามด้านบน จะถือว่าใช้ผิดวิธีหรือไม่ ถ้าใช้ผิดวิธีเกรงว่าผลในการบำบัดจะไม่เกิดประโยชน์ จึงต้องถามครับ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Apr 02, 2014 9:54 pm

aaa107 พิมพ์ว่า:รู้สึกชอบน้ำผลไม้รวมมากกว่า เพราะมันเปรี้ยวๆดี ผสมไว้ในขวดลิตร พอดื่ม2-3อึก ตามด้วยน้ำผึ้งสักจิบสุดยอดเลยครับ

มันได้อรรถรส จริงๆ

ผมคิดว่า จะเอามหาบำบัติผสมลงไปในขวดลิตรตลอดเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องมานั้งรินน้ำใส่เเก้วเเล้วต้องมาหยดอีก

คือผสมทั้ง น้ำต้มใบขลู่+ผลไม้รวม+บำบัติ ไปในขวดลิตรเลยดีกว่า  หิวน้ำเมื่อไรก็เอาที่เราผสมเนี่ยเเหละมาดื่มต่างน้ำ

เอาเเบบนี้ได้มะครับ ลุงหมอ ? คือที่ผมถามก็เพราะเห็นข้างขวดบำบัติเขียนว่าให้ใช้2หยด น้ำ1เเก้ว เเต่ผมจะใช้ตามที่ผม

อธิบายไว้ตามด้านบน จะถือว่าใช้ผิดวิธีหรือไม่ ถ้าใช้ผิดวิธีเกรงว่าผลในการบำบัดจะไม่เกิดประโยชน์ จึงต้องถามครับ

Rolling Eyes Wink Very Happy  ไม่มีอะไรผิดละครับ ผสม 1 ช้อน + 8 หยด ใน้น้ำ 1 ลิตร เพี่ยงทาน ครั้ง ละให้ได้ 1 แก้ว หรือเต็มอิ่ม 4 ครั้งหมดขวดละกันนะครับ หลายคน นิยม จิบ ดื่มทั้งวันก็ ไม่หมดขวด?  jocolor santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Fri Apr 04, 2014 10:15 am

มีอาการปวดหลัง หลังจากตื่นนอนครับมันจะปวดเมื่อยไม่อยากจะลุกเลยครับนอนบิดขี้เกียจอยู่อย่างนั้น
    อาการเเบบนี้เป็นเป็นมานานเเล้วครับ พอลุกขึ้นมาทำนู้นทำนี้ก็ค่อยๆหายไป เเต่พักนี้รู้สึกปวดหลังเเต่ไม่เยอะมากครับ

อีกอย่างเวลาจะลุกออกเดินไปไหนๆบ้างทีมันชอบมึนๆหัว อาการมึนๆหัวเเบบนี้ก็เป็นมานานเเล้วครับ
    เช่นเราทอดสายตาออกไปไกลๆ ช่วงเเรกๆมันจะรู้สึกมึนๆเเล้วก็หายไป เป็นเเบบนี้บ่อยนะครับลุงหมอ

น้ำต้มใบขลู่นิเราจะต้องดื่มไปอีกนานมะครับ หรือว่าดื่มมันทุกวันเรื่อยๆไปครับ ที่ผมสังเกตุน้ำต้มใบขลู่มันจะเหลืองๆ พอผสม
    กับผลไม้รวม สีมันเปลี่ยนไปเป็นน้ำใสเลยครับ น้ำต้มใบขลู่ มีผลต่อไตมากเท่ากับหญ้าหนวดเเมวไหมครับ เพราะเห็นตามกระทู้เก่าๆ เรื่องหญ้าหนวดเเมวมันจะล้างไต จึงให้กินไม่มากเต็มที่2-3วันก็พอ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Apr 04, 2014 11:17 am

aaa107 พิมพ์ว่า:มีอาการปวดหลัง  หลังจากตื่นนอนครับมันจะปวดเมื่อยไม่อยากจะลุกเลยครับนอนบิดขี้เกียจอยู่อย่างนั้น
    อาการเเบบนี้เป็นเป็นมานานเเล้วครับ พอลุกขึ้นมาทำนู้นทำนี้ก็ค่อยๆหายไป เเต่พักนี้รู้สึกปวดหลังเเต่ไม่เยอะมากครับ

อีกอย่างเวลาจะลุกออกเดินไปไหนๆบ้างทีมันชอบมึนๆหัว อาการมึนๆหัวเเบบนี้ก็เป็นมานานเเล้วครับ
    เช่นเราทอดสายตาออกไปไกลๆ ช่วงเเรกๆมันจะรู้สึกมึนๆเเล้วก็หายไป เป็นเเบบนี้บ่อยนะครับลุงหมอ

น้ำต้มใบขลู่นิเราจะต้องดื่มไปอีกนานมะครับ หรือว่าดื่มมันทุกวันเรื่อยๆไปครับ ที่ผมสังเกตุน้ำต้มใบขลู่มันจะเหลืองๆ พอผสม
    กับผลไม้รวม สีมันเปลี่ยนไปเป็นน้ำใสเลยครับ น้ำต้มใบขลู่ มีผลต่อไตมากเท่ากับหญ้าหนวดเเมวไหมครับ เพราะเห็นตามกระทู้เก่าๆ เรื่องหญ้าหนวดเเมวมันจะล้างไต จึงให้กินไม่มากเต็มที่2-3วันก็พอ

Very Happy Laughing Rolling Eyes  ถ้าทานแล้ว ผิดปกติ ปวด มึนงง ก็ ลดจำนวนใบขลู ที่ใส่ลงสักครึ่งจำนวน ละกันครับ ทานไปตามปกติ ต่อเนื่อง  farao การตอบสนองของร่างกายคนเรา ไม่เท่ากัน นะครับ  Shocked  ถามว่า ทานนานใหม จึงจะได้ผล ?  jocolor  ในราย เพื่อนกันเป็นที่ต่อมลูกหมาก เขาทานมา 1 ปี หายละ ไม่ต้องใช้ถุงฉี่  cheers  รายของคุณ อาจใช้เวลา มากกว่า หรือ น้อยกว่าละครับ  farao santa 

aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 on Fri Apr 04, 2014 7:59 pm

เรื่องปวดมึน งง ผมว่าคงจะไม่ได้เกี่ยวข้องกับใบขลู่นะครับลุงหมอเพราะผมเป็นมาก่อนที่จะรู้จักใบขลู่ครับ
    คือผมอยากจะเล้าอาการที่ผมเป็นให้ลุงหมอฟังนะครับ เผื่อลุงหมอจะได้วินิจฉัยว่าควรจะให้สมุรไพรชนิดไหน
    เเต่ตอนนี้กินน้ำหมักผลไม้รวมไปก่อน +บำบติ ตามที่ลุงหมอเเนะนำ
    น้ำหมักผลไม้รวมที่ผสมเเล้ว(ขวด1ลิตร)ผมจะใส่บำบัติ4-5หยด ได้ใช่ไหมครับ เพราะขวดนี้ผมดื่มเรื่อยๆทั้งวันยันเข้านอน

ผมรู้สึกว่า อาการเป็นไปในทางทีดีขึ้น คือ นอนหลับเต็มๆ ไม่ตื่นกลางดึกมาปัสสาวะ
    เพราะเเต่ก่อนผมจะตื่นตี2 มาปัสสาวะทุกวัน เเล้วนอนไม่หลับเลย ถึงหลับก็ หลับๆตื่นๆ

ตอนนี้ก็ถือว่า ok เลยครับ ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Apr 04, 2014 10:56 pm

aaa107 พิมพ์ว่า:เรื่องปวดมึน งง ผมว่าคงจะไม่ได้เกี่ยวข้องกับใบขลู่นะครับลุงหมอเพราะผมเป็นมาก่อนที่จะรู้จักใบขลู่ครับ
    คือผมอยากจะเล้าอาการที่ผมเป็นให้ลุงหมอฟังนะครับ เผื่อลุงหมอจะได้วินิจฉัยว่าควรจะให้สมุรไพรชนิดไหน
    เเต่ตอนนี้กินน้ำหมักผลไม้รวมไปก่อน +บำบติ ตามที่ลุงหมอเเนะนำ
    น้ำหมักผลไม้รวมที่ผสมเเล้ว(ขวด1ลิตร)ผมจะใส่บำบัติ4-5หยด ได้ใช่ไหมครับ เพราะขวดนี้ผมดื่มเรื่อยๆทั้งวันยันเข้านอน

ผมรู้สึกว่า อาการเป็นไปในทางทีดีขึ้น คือ นอนหลับเต็มๆ ไม่ตื่นกลางดึกมาปัสสาวะ
    เพราะเเต่ก่อนผมจะตื่นตี2 มาปัสสาวะทุกวัน เเล้วนอนไม่หลับเลย ถึงหลับก็ หลับๆตื่นๆ

ตอนนี้ก็ถือว่า ok เลยครับ ลุงหมอ

Rolling Eyes Wink Laughing ก็ นับว่าเป็น ข่าวดีละครับ  cheers  ดีใจด้วยจ้า  albino cherry santa 

เวลาขณะนี้ Wed Oct 18, 2017 7:59 pm