ภาชนะที่หมักน้ำหมักไว้มีสีดำรอบ ๆ ค่ะ

Share

ผะดา
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

ภาชนะที่หมักน้ำหมักไว้มีสีดำรอบ ๆ ค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ผะดา on Thu Mar 06, 2014 10:56 am

หมักน้ำหมักไว้ได้ปีแล้วค่ะลุงหมอ สังเกตว่าขอบด้านในของภาชนะและฝาที่กำลังหมักน้ำหมักอยู่มีสีดำ แต่น้ำที่หมักอยู่เป็นสีปกติ อย่างนี้คือ การขึ้นราหรือเปล่าคะ ควรทิ้งหรือทำอย่าไรดีคะคุณลุงหมอ Sad 
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ภาชนะที่หมักน้ำหมักไว้มีสีดำรอบ ๆ ค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 06, 2014 12:51 pm

ผะดา พิมพ์ว่า:หมักน้ำหมักไว้ได้ปีแล้วค่ะลุงหมอ  สังเกตว่าขอบด้านในของภาชนะและฝาที่กำลังหมักน้ำหมักอยู่มีสีดำ   แต่น้ำที่หมักอยู่เป็นสีปกติ  อย่างนี้คือ การขึ้นราหรือเปล่าคะ  ควรทิ้งหรือทำอย่าไรดีคะคุณลุงหมอ Sad 

[size=18.399999618530273] farao sunny Wink  เกิดจากผิววัสดุ ที่หมัก เขาลอยตัว  ตัก ช้อนออกได้ครับ แล้วคนบ้างจะดีครับ น้ำขาดก็ ผสมน้ำผึ้งเติมจ้า ไม่เสียละ ถ้าเสีย จะมีกลิ่นเหม็น น้ำดำ แบบนั้นเอาไปทำบุ๋ยได้เลย อย่าทิ้งจ้า  cheers farao santa [/size]

เวลาขณะนี้ Sun Oct 22, 2017 3:11 pm