มีหนอนในน้ำหมัก

Share

คนรักหมัก
    สมาชิกทั่วไป

มีหนอนในน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  คนรักหมัก on Sat Jan 18, 2014 10:00 pm

ผมหมักย่านางปีพอดีไม่ได้เปิดดูหลายวัน มีหนอนตัวเล็กๆเต็ม พอฟักตัวเป็นแมงตัวเล็กๆสีดำมีปีกบางตัวไต่ออกมา บางตัวบินออกมา เป็นไรป่าวครับ และวิธีแก้ทำยังไง ผมเช็ดออกทุกวัน แต่ยังมีอยู่คับ Shocked 

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: มีหนอนในน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Jan 19, 2014 12:49 am

คนรักหมัก พิมพ์ว่า:ผมหมักย่านางปีพอดีไม่ได้เปิดดูหลายวัน มีหนอนตัวเล็กๆเต็ม พอฟักตัวเป็นแมงตัวเล็กๆสีดำมีปีกบางตัวไต่ออกมา บางตัวบินออกมา เป็นไรป่าวครับ และวิธีแก้ทำยังไง ผมเช็ดออกทุกวัน แต่ยังมีอยู่คับ Shocked 

farao  Rolling Eyes  Wink ก็ ตัก ใช้ที่ช้อนลูกน้ำ ซ้อนออกครับ ไข่จะมีเล็กๆ รอบๆถัง เหนือ ระดับน้ำ นะครับ ใช้ สก๊อตไบต์ ลูบ เช็ดออกครับดูบ่อยๆ จะบางลงเองครับ  cheers  farao  santa 

คนรักหมัก

ตั้งหัวข้อ  คนรักหมัก on Mon Jan 20, 2014 9:01 pm

Smile thanks Very Happy 
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jan 21, 2014 12:59 pm

คนรักหมัก พิมพ์ว่า:Smile thanks Very Happy 

Rolling Eyes Wink Laughing Very Happy cheers bom sunny cherry santa 

ok

ตั้งหัวข้อ  ok on Tue Jan 21, 2014 7:42 pm

.ผมใช้สมุนไพรหนอนตายหยาก ทุบๆใส่ในถัง 2-3 หัว วันเดียวหนอนตายเรียบ แล้วใช้กระชอนตักออก หนอนตายหยาก ไม่มีอันตรายกับสัตว์ที่มีกระดูกครับ เพราะฉะนั้นสำหรับคนไม่มีอันตราย แถวบ้านต้มดื่มเป็นยาครับ คนอิสานจะใช้หนอนตายหยากทุบๆใส่ไหปล้าร้า ป้องกันแมลงวันมาไข่ได้ด้วยครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jan 21, 2014 9:48 pm

ok พิมพ์ว่า:.ผมใช้สมุนไพรหนอนตายหยาก ทุบๆใส่ในถัง 2-3 หัว วันเดียวหนอนตายเรียบ แล้วใช้กระชอนตักออก หนอนตายหยาก ไม่มีอันตรายกับสัตว์ที่มีกระดูกครับ เพราะฉะนั้นสำหรับคนไม่มีอันตราย แถวบ้านต้มดื่มเป็นยาครับ คนอิสานจะใช้หนอนตายหยากทุบๆใส่ไหปล้าร้า ป้องกันแมลงวันมาไข่ได้ด้วยครับ

Very Happy Laughing cheers  ถูกต้องละครับ ใช้ ถังละ 1-2 หัวก็พอ แล้วแต่ ถัง ใหญ่ เล็ก ละครับ ของลุงหมอก็หมดละ กำลังหา หนอนตายอยากมาใช้ เหมือนกัน ละครับ  cherry santa 

เวลาขณะนี้ Sun Oct 22, 2017 3:08 pm