สมาชิกใหม่

Share

Surachai Rasanon
    สมาชิกทั่วไป

Re: สมาชิกใหม่

ตั้งหัวข้อ  Surachai Rasanon on Fri Aug 08, 2014 9:50 am

cheers Rolling Eyes เริ่มสวดมาได้ 8 วันแล้วครับ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย บทสวดมนต์ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะเคยสวดมาก่อน แต่ก็ต้องดูตามตัวบทสวดด้วยครับ ตอนนับแต่ละบทนี่ละครับ จิตใจต้องมั่น สงบจริงๆ ไม่งั้นละก็  affraid "เท่าไหร่แล้วว่ะ??"  Laughing แล้วก็ต้องหาวิธีการนับด้วย อีกอย่าง วันแรกนะครับ จะมีอาการเมื่อยหลังมาก ตึงๆแล้วก็ชา ตั้งแต่ตีนผมเรื่อยไปจนถึงไหล่ด้านซ้ายครับ เป็นอยู่ 3 - 4 วันได้ครับ น่าจะหายไปวันที่ 5  cheers ต่อจากนี้น่าจะไปได้ด้วยดี  sunny ขอบคุณครับ.
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Aug 08, 2014 10:31 am

Surachai Rasanon พิมพ์ว่า:cheers Rolling Eyes เริ่มสวดมาได้ 8 วันแล้วครับ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย บทสวดมนต์ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะเคยสวดมาก่อน แต่ก็ต้องดูตามตัวบทสวดด้วยครับ ตอนนับแต่ละบทนี่ละครับ จิตใจต้องมั่น สงบจริงๆ ไม่งั้นละก็  affraid "เท่าไหร่แล้วว่ะ??"  Laughing แล้วก็ต้องหาวิธีการนับด้วย อีกอย่าง วันแรกนะครับ จะมีอาการเมื่อยหลังมาก ตึงๆแล้วก็ชา ตั้งแต่ตีนผมเรื่อยไปจนถึงไหล่ด้านซ้ายครับ เป็นอยู่ 3 - 4 วันได้ครับ น่าจะหายไปวันที่ 5  cheers ต่อจากนี้น่าจะไปได้ด้วยดี  sunny ขอบคุณครับ.

Rolling Eyes Wink farao คงต้องหา ลูกปะคำ 108 เม็ดมาคั่นนับ ละครับ แบ่ง 56 - 38 - 14 จะได้ไม่ต้องระแวง จะว่ายาก ก็คงไม่ยากกว่า ทำงานแท่นเจ่ะน้ำมันในทะเลนะครับ *-* แรกๆ ผมใช้หักก้านธูป หรือ ก้านไม่ขีดละ เตรียมไว้นับ ต่อมา นิ้วมือตนเองก็ มีสติดี นะครับ ทำให้มี สมาธิ ได้อธิฐาน - ขันติ - สัจจะ - เนกขัมมะบารมี ฯลฯ ได้เจริญพุทธธานุสติ ธรรมมานุสติ สังฆานุสติอีกด้วย นะครับ  cheers farao santa 

ตั้งหัวข้อ  Surachai Rasanon on Sat Aug 09, 2014 12:35 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    Surachai Rasanon พิมพ์ว่า:cheers Rolling Eyes เริ่มสวดมาได้ 8 วันแล้วครับ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย บทสวดมนต์ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะเคยสวดมาก่อน แต่ก็ต้องดูตามตัวบทสวดด้วยครับ ตอนนับแต่ละบทนี่ละครับ จิตใจต้องมั่น สงบจริงๆ ไม่งั้นละก็  affraid "เท่าไหร่แล้วว่ะ??"  Laughing แล้วก็ต้องหาวิธีการนับด้วย อีกอย่าง วันแรกนะครับ จะมีอาการเมื่อยหลังมาก ตึงๆแล้วก็ชา ตั้งแต่ตีนผมเรื่อยไปจนถึงไหล่ด้านซ้ายครับ เป็นอยู่ 3 - 4 วันได้ครับ น่าจะหายไปวันที่ 5  cheers ต่อจากนี้น่าจะไปได้ด้วยดี  sunny ขอบคุณครับ.

Rolling Eyes Wink farao คงต้องหา ลูกปะคำ 108 เม็ดมาคั่นนับ ละครับ แบ่ง 56 - 38 - 14 จะได้ไม่ต้องระแวง จะว่ายาก ก็คงไม่ยากกว่า ทำงานแท่นเจ่ะน้ำมันในทะเลนะครับ *-* แรกๆ ผมใช้หักก้านธูป หรือ ก้านไม่ขีดละ เตรียมไว้นับ ต่อมา นิ้วมือตนเองก็ มีสติดี นะครับ ทำให้มี สมาธิ ได้อธิฐาน - ขันติ - สัจจะ - เนกขัมมะบารมี ฯลฯ ได้เจริญพุทธธานุสติ ธรรมมานุสติ สังฆานุสติอีกด้วย นะครับ  cheers farao santa 
     Laughing แต่ถ้าถามผม ณ ตอนนี้ผมว่า ทำงานบนแท่นผลิตน้ำมันง่ายกว่า สวดอิติปิโส108 ครับ แต่ถ้ามีความตั้งใจ อะไรๆก็คงไม่ยากครับ คนอื่นทำได้เราก็น่าจะทำได้ ผมคิดอย่างนั้นมาตลอด ขอบคุณลุงหมอที่ี้ชี้แนะครับ. cheers sunny 
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Aug 09, 2014 1:51 pm

Surachai Rasanon พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

Laughing แต่ถ้าถามผม ณ ตอนนี้ผมว่า ทำงานบนแท่นผลิตน้ำมันง่ายกว่า สวดอิติปิโส108 ครับ แต่ถ้ามีความตั้งใจ อะไรๆก็คงไม่ยากครับ คนอื่นทำได้เราก็น่าจะทำได้ ผมคิดอย่างนั้นมาตลอด ขอบคุณลุงหมอที่ี้ชี้แนะครับ. cheers sunny 

farao sunny Very Happy Smile Laughing Rolling Eyes Wink cheers albino cherry santa 

ตั้งหัวข้อ  Surachai Rasanon on Sun Dec 21, 2014 3:51 pm

sunny sunny: สวัสดีครับลุงหมอ หายไปซะนาน มีปัญหเกี่ยวกับคอมพ์ครับ เสียทั้งสองเครื่อง คิดว่าต้องเสียตังค์ซื้อใหม่ซะแล้ว เจอไวรัสอย่างแรง เพื่อนๆใน Line เตือนมา 6 โปรแกรมอย่าไปดาวโหลดลงเครื่อง ของผมมีซะ 4 เดี้ยงสนิทเลยครับ จำได้ก็ Baidu แล้วก็ไอ้ที่เป็นรูปช้าง ดีที่ลูกเขยช่วยแก้ให้ เลยกลับมาใช้ใหม่ได้ ถ้าใครเข้ามาอ่านก็ระวังด้วยครับ
    ผมสวด อิติปิโส 108 ไปได้หลายเดือนแล้วละครับ แต่หลายๆอย่างก็ยังเงียบอยู่ ก็ต้องทำใจครับ แต่ก็จะสวดไปทุกๆวัน
    ก็จะติดตามข่าวของลุงหมอต่อไปเรื่อยๆ มีอะไรๆใหม่ๆหลายอย่างนี่ครับ ขอเวลาอ่านย้อนหลังก่อนครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Dec 21, 2014 11:19 pm

Surachai Rasanon พิมพ์ว่า:sunny sunny: สวัสดีครับลุงหมอ หายไปซะนาน มีปัญหเกี่ยวกับคอมพ์ครับ เสียทั้งสองเครื่อง คิดว่าต้องเสียตังค์ซื้อใหม่ซะแล้ว เจอไวรัสอย่างแรง เพื่อนๆใน Line เตือนมา 6 โปรแกรมอย่าไปดาวโหลดลงเครื่อง ของผมมีซะ 4 เดี้ยงสนิทเลยครับ จำได้ก็ Baidu แล้วก็ไอ้ที่เป็นรูปช้าง ดีที่ลูกเขยช่วยแก้ให้ เลยกลับมาใช้ใหม่ได้ ถ้าใครเข้ามาอ่านก็ระวังด้วยครับ
    ผมสวด อิติปิโส 108 ไปได้หลายเดือนแล้วละครับ แต่หลายๆอย่างก็ยังเงียบอยู่ ก็ต้องทำใจครับ แต่ก็จะสวดไปทุกๆวัน
    ก็จะติดตามข่าวของลุงหมอต่อไปเรื่อยๆ มีอะไรๆใหม่ๆหลายอย่างนี่ครับ ขอเวลาอ่านย้อนหลังก่อนครับ

farao geek jocolor  ดีใจที่ ยัง จำทางมา เวฟ ลุงหมอได้ นะครับ *-* ลุงหมอโดน ประจำละ ไวรัส เฉลี่ยแล้ว 2-3 เดือน จะ ล้าง ฮาร์ทดิช โดยล้างลงโปรแกรม วินโดว์ ใหม่ ที 1 ละครับ นี่ก็ พึงลงใหม่มา เมื่อ 7 วันก่อน ละครับ

Rolling Eyes Wink Very Happy  ไปเจอเรื่องดีมา ใช้น้ำจาก กิ่งไผ่ รักษาโรค? *-* คือเขา...น้ำจากกิ่งไผ่? เขา มาจาก เหง้าไผ่? ซึ่ง เหง้าไผ่ ลุงหมอยังหมัก ไม่ได้อายุ? ปกติ จะรักษา ข้อกระดูกได้ จะ ลองๆใช้ กับ คนป่วย ที่เป็นโรค ปวดข้อ กระดูกดูละครับ ผล ทดลอง จะได้ผล ช้า ไว แค่ใหน อย่างไร? ลุงหมอจะ รายงานให้ทราพผล ต่อไป นะครับ *-*  ยังเป็น กรณี ศึกษา อยู่ละครับผม ลุงหมอ?

cheerssunny  ก่อนเข้าเรื่อง...ต้องขอขอบพระคุณเจ้าขององค์ความรู้..."คุณลุงคำนึง นวลมณีย์" เกษตรกรบ้านท่าคลอง ต. จะโหน่ง อ.จะนะ จ.สงขลา ผู้คิดค้น "การทำน้ำดื่มจากไผ่!" เป็นอย่างสูง ที่ได้แบ่งปันองค์ความรู้
    น้ำจากลำไผ่เป็นน้ำที่มีความบริสุทธิ์มาก!...มีสรรพคุณช่วยขับสารพิษออกจากร่างกาย!...มีคุณสมบัติเด่น คือ "ช่วยสลายนิ่ว!" หากดื่มน้ำจากลำไผ่ติดต่อกัน 1-2 สัปดาห์ ก้อนนิ่วก็จะสลายไปเอง
    เทคนิควิธีการทำน้ำดื่มจากลำไผ่อย่างง่าย
    การทำน้ำดื่มจากลำไผ่ "นิยมทำในช่วงเวลากลางคืน" เพราะช่วงเวลากลางคืนไผ่จะคายน้ำ! ยิ่งมีอาการเย็นไผ่ยิ่งคายน้ำได้ดี! โดยขั้นตอนการทำน้ำดื่มจากลำไผ่ มีดังนี้
    1. ทำความสะอาดมีด หรือ กรรไกรตัดแต่งกิ่ง ที่ใช้ตัดกิ่งไผ่ให้สะอาด
    2. ตัดบริเวณกิ่งไผ่ให้เป็นลักษณะปากฉลาม โดยเลือกกิ่งที่ไม่อ่อนไม่แก่จนเกินไป (ต้นตำหรับจะตัดที่ยอดไผ่ บางเจ้าก็ใช้วิธีเจาะจากลำต้น) ผมเลือกการตัดที่กิ่ง!...เพราะทำง่ายดี!
    3. นำถุงพลาสติกมาผูกปิดที่รอยตัด...มัดให้แน่น! เพื่อเป็นภาชนะรับน้ำที่ย่อยออกมาจากรอยตัด
    4. ทุกเช้าช่วง 6-7 โมง ก็สามารถเก็บน้ำจากถุงมาดื่ม หรือ เก็บใส่ภาชนะที่สะอาดเอาไว้รับประทานในครัวเรือนได้
    ด้วยสรรพคุณ และ คุณสมบัติในการสลายนิ่ว น้ำจากลำไผ่จึงเป็นที่ต้องการของคนรักสุขภาพ
    ในปัจจุบันน้ำจากลำไผ่จำหน่ายกันอยู่ที่ราคา ลิตรละ 50-60 บาท
    พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใด ที่มีกอไผ่อยู่ใกล้ๆ บ้าน ก็ลองนำเทคนิคการทำน้ำดื่มจากไผ่ไปลองทำน้ำดื่มกันดูนะครับ! ลุงหมอ
    santa

ตั้งหัวข้อ  Surachai Rasanon on Tue Dec 23, 2014 11:57 am

cheers ถ้างั้นลุงหมอก็ลงโปรแกรมวินโดว์ได้เองคล่องแล้วซิครับ ผมว่าจะลองทำเองอยู่หลายครั้ง แต่ก็แค่ว่าจะ ยังไม่ได้ลองทำเองซักที ต้องคอยลูกเขย ถ้าเค้าไม่ว่างก็นานหน่อย Laughing
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Dec 24, 2014 1:26 am

Surachai Rasanon พิมพ์ว่า:cheers  ถ้างั้นลุงหมอก็ลงโปรแกรมวินโดว์ได้เองคล่องแล้วซิครับ ผมว่าจะลองทำเองอยู่หลายครั้ง แต่ก็แค่ว่าจะ ยังไม่ได้ลองทำเองซักที ต้องคอยลูกเขย ถ้าเค้าไม่ว่างก็นานหน่อย Laughing

Very Happy Laughing Smile  ทำบ่อยๆ จะ คุ้นเคยเองละครับ มักจะลืมตั้ง โซนเวลาละครับ *-* farao santa

ตั้งหัวข้อ  Surachai Rasanon on Wed Jan 28, 2015 2:04 pm

Very Happy ยังเข้ามาหาความรู้จากลุงหมออยู่ครับ เพราะจะมีคนเข้ามาถามลุงหมออยู่เรื่อยๆ หรือไม่ก็จะมีความรู้ใหม่ๆจากลุงหมอ เผื่อจะมีประโยชน์กับคนอื่นครับ cheers
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Jan 28, 2015 2:18 pm

Surachai Rasanon พิมพ์ว่า:Very Happy  ยังเข้ามาหาความรู้จากลุงหมออยู่ครับ เพราะจะมีคนเข้ามาถามลุงหมออยู่เรื่อยๆ หรือไม่ก็จะมีความรู้ใหม่ๆจากลุงหมอ เผื่อจะมีประโยชน์กับคนอื่นครับ cheers

Rolling Eyes Wink Very Happy ยินดีครับผม cheers farao santa

ตั้งหัวข้อ  Surachai Rasanon on Thu Feb 26, 2015 11:17 am

Laughing ลุงหมอครับมีเรื่องสอบถามอีกแล้วครับ คือมีน้องคนนึงเค้ามีอาการเจ็บที่ปลายนิ้ว ที่เค้าเรียกว่าปลายประสาทอักเสบ ใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้ ที่ปาก ที่ตาก็เคยเป็น ตอนนี้ที่ฝ่าเท้าด้วย เค้าเล่าให้ฟังว่าเดินก็ต้องค่อยๆเดิน ผมไม่แน่ใจว่าเคยมีใครถามโรคนี้กับลุงหมอหรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Feb 26, 2015 8:41 pm

Surachai Rasanon พิมพ์ว่า:Laughing  ลุงหมอครับมีเรื่องสอบถามอีกแล้วครับ คือมีน้องคนนึงเค้ามีอาการเจ็บที่ปลายนิ้ว ที่เค้าเรียกว่าปลายประสาทอักเสบ ใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้ ที่ปาก ที่ตาก็เคยเป็น ตอนนี้ที่ฝ่าเท้าด้วย เค้าเล่าให้ฟังว่าเดินก็ต้องค่อยๆเดิน ผมไม่แน่ใจว่าเคยมีใครถามโรคนี้กับลุงหมอหรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับลุงหมอ

Rolling Eyes Wink Very Happy จ้า ปลายประสาท อักเสบ? งดมัน หวาน น้ำเย็น? เลือด ไม่ดีละนะเป็นพิษ ใขมันมาก ไม่ไปถึงปลายประสาท ให้ทานยาลดใขมันของลุงหมอ จะละลายสารพิษ ใขมันและ น้ำตาลในเลือด ทานน้ำหมัก สมุนไพรทิ้งถ่อน น่าจะดีละ? ถ้า เป็นหญิง ให้ทาน ว่านชักมดลูก ด้วย นะครับ *-* santa

ตั้งหัวข้อ  Surachai Rasanon on Sat Mar 07, 2015 9:16 am

cheers ขอบคุณในคำแนะนำครับลุงหมอ ผมก็จะบอกเค้าตามนี้ เชื่อหรือไม่อย่างไรก็แล้วแต่เค้าครับ.
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Mar 08, 2015 11:24 pm

Surachai Rasanon พิมพ์ว่า:cheers  ขอบคุณในคำแนะนำครับลุงหมอ ผมก็จะบอกเค้าตามนี้ เชื่อหรือไม่อย่างไรก็แล้วแต่เค้าครับ.

farao Laughing Very Happy Rolling Eyes Wink cheers sunny jocolor geek santa

เวลาขณะนี้ Wed Oct 18, 2017 7:45 pm