ฝ้าขาวในนัำหมัก

Share

รัชภร
    สมาชิกทั่วไป

ฝ้าขาวในนัำหมัก

ตั้งหัวข้อ  รัชภร on Fri Jan 17, 2014 12:48 am

เรียนลุงหมอ

ที่จริงแล้วไม่อยากรบกวนลุงหมอเลย เกรงใจมากๆๆๆ พยายามอ่านจากกระทู้เก่าๆยังไม่เจอสักที คือว่าน้ำหมักบรเพ็ด
    และสมอพิเภกที่เพิ่งหมักได้2เดือนมีฝ้าขาวลอยอยู่เหนือน้ำไม่ทราบว่าคืออะไร เสียหรือเปล่าคะ ส่วนชนิดอื่นหมักนานกว่าไม่ีมีเลย เพิ่งเริ่มหมักเลยขาดประสบการณ์ รบกวนลุงหมอชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ฝ้าขาวในนัำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Jan 17, 2014 1:19 am

รัชภร พิมพ์ว่า:เรียนลุงหมอ

ที่จริงแล้วไม่อยากรบกวนลุงหมอเลย  เกรงใจมากๆๆๆ พยายามอ่านจากกระทู้เก่าๆยังไม่เจอสักที คือว่าน้ำหมักบรเพ็ด
    และสมอพิเภกที่เพิ่งหมักได้2เดือนมีฝ้าขาวลอยอยู่เหนือน้ำไม่ทราบว่าคืออะไร เสียหรือเปล่าคะ ส่วนชนิดอื่นหมักนานกว่าไม่ีมีเลย เพิ่งเริ่มหมักเลยขาดประสบการณ์  รบกวนลุงหมอชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Rolling Eyes  Wink  Wink  ยินดีจ้า ฝ้าสมอ ที่หมัก 2 เดือน เป็นธรรมดาครับ เกิดจากผิวผลไม้ ที่มีใข หลุดมารวมตัวจ้า ไม่มีไร เสียหายครับ มะขามป้อมสุกๆ ถ้าหมัก จะมี ฝ้ามากที่สุดเลยละ?

geek  ถ้ามีกลิ่นเหม็น และ หรือ น้ำหมัก ออกสีดำ ไม่น่าจะดี แก้ได้โดย เติมน้ำตาลนะครับผม  cheers  santa 

ok

ตั้งหัวข้อ  ok on Tue Jan 21, 2014 7:54 pm

ถ้ามีทิ้งถ่อนใส่ลงไปด้วยครับ จะดีขึ้นเร็วดั่งเดิม ถ้าไม่มี ใช้มังคุดครับซอยหั่นเล็กๆใส่ลงไปไม่นานกลิ่นจะหอม ที่กล่าวมาผมลองด้วยตนเองครับ รับรองได้ผลแน่นอน
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Jan 21, 2014 9:58 pm

ok พิมพ์ว่า:ถ้ามีทิ้งถ่อนใส่ลงไปด้วยครับ จะดีขึ้นเร็วดั่งเดิม ถ้าไม่มี ใช้มังคุดครับซอยหั่นเล็กๆใส่ลงไปไม่นานกลิ่นจะหอม ที่กล่าวมาผมลองด้วยตนเองครับ รับรองได้ผลแน่นอน

Very Happy Laughing Wink  ลุงหมอ ใส่ ทิ้งถ่่อน ทุกๆถัง เลยละ ? มังคุด พิจิตร หายาก ละครับ *-*  santa 

รัชภร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร on Fri Jan 31, 2014 10:53 pm

ใส่มังคุดมากน้อยแค่ไหนคะ กรุณาบอกสัดส่วนด้วยค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Jan 31, 2014 11:06 pm

รัชภร พิมพ์ว่า:ใส่มังคุดมากน้อยแค่ไหนคะ  กรุณาบอกสัดส่วนด้วยค่ะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes  ใช้หั่น ผ่า สักประมาณ 1 ใน 10ของวัสดุหมัก ละครับ  farao  ถ้าจะใส่เป็นสมุนไพร ละมุด รักษาโรคภัยก็ เต็มสูตรไปเลยจ้า  cheers jocolor santa 

ok

ตั้งหัวข้อ  ok on Sat Feb 01, 2014 10:24 am

ของผมถัง 20 ลิตร ห้นซอยเล็กเท่าไหร่ยิ่งดี มังคุด 3-4 ลูก ก็ประมาณที่ลุงหมอว่าละ 1 ใน 10 แต่เป็นมังคุดครับ ไม่ใช่ละมุด
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Feb 01, 2014 7:41 pm

ok พิมพ์ว่า:ของผมถัง 20 ลิตร ห้นซอยเล็กเท่าไหร่ยิ่งดี มังคุด 3-4 ลูก ก็ประมาณที่ลุงหมอว่าละ 1 ใน 10 แต่เป็นมังคุดครับ ไม่ใช่ละมุด

Very Happy Laughing Rolling Eyes  ใส่น้อยๆก็ เป็นผลไม้รวม ใส่มากก็ เป็นหมักใังคุดไป เปลือง มังคุด เหลือทาน วันนี้ก็ ใส่ถังหมัก ละครับผม  cheers farao santa 

รัชภร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร on Fri Feb 07, 2014 6:06 pm

ลุงหมอคะ หนูโอนเงินเข้ากสิกร #237-2-05991-8 จำนวน 1000 บาท เพื่อทำบุญกับลุงหมอ และขอปันน้ำหยด

เพื่อรักษาเบาหวาน ความดันสูง และไขมันในเส้นเลือดค่ะ โอนตั้งแต่ 5 ก.พ. แล้ว แต่ไม่มี com. ก็เลย sms. ไป

ไม่แน่ใจว่าลุงหมอได้รับหรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

รัชภร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร on Fri Feb 07, 2014 6:13 pm

ลืมบอกที่อยู่ค่ะ ส่งที่ รัชภร วัฒนดำเนิน ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 13180

ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Feb 08, 2014 10:24 am

รัชภร พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ หนูโอนเงินเข้ากสิกร #237-2-05991-8 จำนวน 1000 บาท เพื่อทำบุญกับลุงหมอ  และขอปันน้ำหยด

เพื่อรักษาเบาหวาน ความดันสูง และไขมันในเส้นเลือดค่ะ  โอนตั้งแต่ 5 ก.พ. แล้ว แต่ไม่มี com. ก็เลย sms. ไป

ไม่แน่ใจว่าลุงหมอได้รับหรือเปล่า  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ลืมบอกที่อยู่ค่ะ ส่งที่ รัชภร วัฒนดำเนิน ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 13180

ขอบคุณค่ะ

farao Laughing Very Happy  ยังนังรออยู่  EMS  ไม่เข้า ไม่สมบูรณ์ เลยไม่ทราพใคร เจ้าของเงิน 1.000 บาท *-* ได้ที่อยู่ปลายทางละ จะรีปจัดส่งให้ นะครับ  geek  วันนั้นกำลังอยู่ในแปลงทดลอง ให้น้ำมะนาว พริก อินทผลัมอยู่ สัญญาณ คง ไม่ดีละครับ สาธุ ๆ ๆ จ้าจะรีบจัดส่งให้ ขอโทษที่ช้า นะครับ  cheers santa 
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Feb 08, 2014 10:53 am

Shocked Rolling Eyes farao ลืมบอกที่อยู่ค่ะ ส่งที่ รัชภร วัฒนดำเนิน ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 13180

ขอบคุณค่ะ

farao geek jocolor  ไม่มีบ้านเลขที่ ไม่กล้าส่งให้นะครับ เกรง ไม่ถึง  
    santa 

รัชภร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร on Sun Feb 09, 2014 11:15 pm

ที่อยู่ค่ะ
    รัชภร วัฒนดำเนิน

1 หมู่ 20 มรภ.วไลยอลงกรณ์ ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง จ. ปทุมธานี 13180

ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Feb 10, 2014 12:51 am

รัชภร พิมพ์ว่า:ที่อยู่ค่ะ
             รัชภร    วัฒนดำเนิน

1 หมู่ 20 มรภ.วไลยอลงกรณ์ ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง จ. ปทุมธานี 13180

ขอบคุณค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing  รับทราพจ้า  Very Happy Smile cheers farao santa 

รัชภร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร on Sat Feb 15, 2014 12:28 pm

เรียน ลุงหมอ

ได้รับน้ำหยดแล้วตั้งแต่วันพุธที่ 12 ก.พ. 57
    ขอบพระคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Feb 15, 2014 2:39 pm

รัชภร พิมพ์ว่า:เรียน ลุงหมอ

ได้รับน้ำหยดแล้วตั้งแต่วันพุธที่ 12 ก.พ.  57
    ขอบพระคุณค่ะ

Very Happy Laughing Smile  ดีใจด้วยครับ  cheers albino cherry farao santa 

รัชภร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร on Thu Feb 20, 2014 10:50 pm

เรียน ลุงหมอ

มีเรื่องอยากเล่าให้ลุุงหมอทราบ น้ำหยดที่ขอลุงหมอส่งมาได้ช่วยชีวิตคนแก่อายุ 84 ปี ได้ทันเวลา คือว่าแม่มีอาการใจเต้นแรง ไปรพ.ฉีดยาพอหมดฤทธ์ยาก็เป็นอีก แม่บอกว่าคิดว่าคงถึงเวลา ฉีดยามา 2 ครั้ง แล้วก็เป็นเหมือนเดิม แม่มีโรค
    ความดัน มีหินปูนเกาะที่ลิ้นหัวใจ และไขมันในเส้นเลือด แต่พอเอาน้ำหยดให้กิน ซัก 10 นาที อาการใจเต้นแรงหายไป
    แม่บอกใจเต้นปกติแล้ว สบายใจ ไม่ทรมารแล้ว หนูไม่แน่ใจ ว่าเป็นเพราะอะไร กลัวหายชั่วครวแล้วเป็นอีกเหมือนเดิม เลยรอสักหลายๆวัน ถึงวันนี้เลยชักแน่ใจว่าเพราะน้ำหยดช่วยไว้ ทุกวันนี้หยดให้กินทุกมื้อหลังอาหาร แต่น้ำผลไม้แม่กินไม่ค่อยได้บอกว่าเปรี้ยว เลยให้กินเฉพาะน้ำหยด

กราบขอบพระคุณลุงหมอค่ะ

Surachai Rasanon

ตั้งหัวข้อ  Surachai Rasanon on Fri Feb 21, 2014 12:07 pm

มีเรื่องอยากเล่าให้ลุุงหมอทราบ  น้ำหยดที่ขอลุงหมอส่งมาได้ช่วยชีวิตคนแก่อายุ 84 ปี ได้ทันเวลา คือว่าแม่มีอาการใจเต้นแรง  ไปรพ.ฉีดยาพอหมดฤทธ์ยาก็เป็นอีก  แม่บอกว่าคิดว่าคงถึงเวลา  ฉีดยามา 2 ครั้ง แล้วก็เป็นเหมือนเดิม  แม่มีโรค
    ความดัน  มีหินปูนเกาะที่ลิ้นหัวใจ  และไขมันในเส้นเลือด  แต่พอเอาน้ำหยดให้กิน ซัก 10  นาที  อาการใจเต้นแรงหายไป
    แม่บอกใจเต้นปกติแล้ว สบายใจ ไม่ทรมารแล้ว หนูไม่แน่ใจ ว่าเป็นเพราะอะไร กลัวหายชั่วครวแล้วเป็นอีกเหมือนเดิม  เลยรอสักหลายๆวัน ถึงวันนี้เลยชักแน่ใจว่าเพราะน้ำหยดช่วยไว้  ทุกวันนี้หยดให้กินทุกมื้อหลังอาหาร แต่น้ำผลไม้แม่กินไม่ค่อยได้บอกว่าเปรี้ยว เลยให้กินเฉพาะน้ำหยด

Smile ลองเอาน้ำผึ้งผสมซิครับ จะกินได้ง่ายกว่า มากหรือน้อยตามใจชอบ แต่น้ำผึ้งแท้นะครับ ที่ร้านป้าเช็งอยู่ตรงข้าม"มินิแบร์"ครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Feb 22, 2014 1:41 pm

Surachai Rasanon พิมพ์ว่า:

มีเรื่องอยากเล่าให้ลุุงหมอทราบ  น้ำหยดที่ขอลุงหมอส่งมาได้ช่วยชีวิตคนแก่อายุ 84 ปี ได้ทันเวลา คือว่าแม่มีอาการใจเต้นแรง  ไปรพ.ฉีดยาพอหมดฤทธ์ยาก็เป็นอีก  แม่บอกว่าคิดว่าคงถึงเวลา  ฉีดยามา 2 ครั้ง แล้วก็เป็นเหมือนเดิม  แม่มีโรค
    ความดัน  มีหินปูนเกาะที่ลิ้นหัวใจ  และไขมันในเส้นเลือด  แต่พอเอาน้ำหยดให้กิน ซัก 10  นาที  อาการใจเต้นแรงหายไป
    แม่บอกใจเต้นปกติแล้ว สบายใจ ไม่ทรมารแล้ว หนูไม่แน่ใจ ว่าเป็นเพราะอะไร กลัวหายชั่วครวแล้วเป็นอีกเหมือนเดิม  เลยรอสักหลายๆวัน ถึงวันนี้เลยชักแน่ใจว่าเพราะน้ำหยดช่วยไว้  ทุกวันนี้หยดให้กินทุกมื้อหลังอาหาร แต่น้ำผลไม้แม่กินไม่ค่อยได้บอกว่าเปรี้ยว เลยให้กินเฉพาะน้ำหยด

Smile ลองเอาน้ำผึ้งผสมซิครับ จะกินได้ง่ายกว่า มากหรือน้อยตามใจชอบ แต่น้ำผึ้งแท้นะครับ ที่ร้านป้าเช็งอยู่ตรงข้าม"มินิแบร์"ครับ

farao Laughing Very Happy ขอบคุณที่ ร่วมแชร์ประสพการณ์นะครับ  jocolor  แบบป้าเช็งว่า " ใช้เอง รู้เอง เป็นหมอกันเอง" ไม่แน่ใจก็ ใช้มหาบำบัติ นำหน้าทานไปก่อน สมชื่อละครับ?

farao  ผลไม้รวม สารอาหาร + สมุนไพร ปรับรักษาสภาพ ร่างกายให้ฟื้นฟู แข็งแรง? ถ้า เปรี้ยวก็ ใช้ 1 ช้อนชา หรือช้อนเล็ก ผสมในน้ำ 1 ขวด 1.5 ลิตร หรือ 1 ลิตรครึ่งเลยละครับ ขอให้ทานได้ เท่านั้น

cheers  การเติมน้ำผึ้งแท้ก็ดีละครับ เปรียบเหมือน ให้สมนไพร สารอาหารเพิ่ม  Wink  ใช้สัก 1 ช้อนชาครับ และ เป็นการเพิ่มอาหารให้เอ็มไซน์ ในร่างกายด้วย อีกส่วน 1 แต่ ควรเว้นในรายเบาหวานนะครับ  farao santa 

เวลาขณะนี้ Tue Dec 12, 2017 9:02 pm