การทำน้ำหมัก

Share

forget
    สมาชิกทั่วไป

การทำน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  forget on Fri Nov 22, 2013 5:53 pm

ลุงหมอคะ รบกวนสอบถามถึงหลังการทำน้ำหมักค่ะ
    ซื้อน้ำหมักตรีผลา จตุผลา มาทานได้สักระยะ ตอนนี้จะลองหมักเองค่ะ
    จะสอบถามว่านอกจาก สมอไทย สมอพิเภก สมอเทศ มะขามป้อม ตามสูตรทั่วไป
    เราสามารถเพิ่มผลไม้อย่างอื่นเข้าไปได้ไหมคะ
    ตั้งใจจะเพิ่ม มะม่วงหาวมะนาวโห่ กับ มะเม่า ค่ะ
    ถ้าใส่ 2 อย่างนี้เพิ่มไป จะเป็นการล้างยาซึ่งกันและกันไหมคะ
    หรือควรหมักแยกถังจะดีกว่าคะ
    ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: การทำน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Nov 23, 2013 1:35 am

forget พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ รบกวนสอบถามถึงหลังการทำน้ำหมักค่ะ
    ซื้อน้ำหมักตรีผลา จตุผลา มาทานได้สักระยะ ตอนนี้จะลองหมักเองค่ะ
    จะสอบถามว่านอกจาก สมอไทย สมอพิเภก สมอเทศ มะขามป้อม ตามสูตรทั่วไป
    เราสามารถเพิ่มผลไม้อย่างอื่นเข้าไปได้ไหมคะ
    ตั้งใจจะเพิ่ม มะม่วงหาวมะนาวโห่ กับ มะเม่า ค่ะ
    ถ้าใส่ 2 อย่างนี้เพิ่มไป จะเป็นการล้างยาซึ่งกันและกันไหมคะ
    หรือควรหมักแยกถังจะดีกว่าคะ
    ขอบคุณค่ะ

Very Happy Laughing Smile  เพิ้มได้ครับ ดีซะอีก เพิ่มคุณภาพ cheers farao santa 

forget

ตั้งหัวข้อ  forget on Sat Nov 23, 2013 6:30 am

ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ
    ถ้าเพิ่มได้นู๋จะได้ไปสืบเสาะหามะเม่าเลยค่ะ
    ได้แต่อ่านเจอแต่ยังไม่เคยเจอมะเม่าตัวเป็นๆซะที
    ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Nov 23, 2013 12:16 pm

forget พิมพ์ว่า:ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ
    ถ้าเพิ่มได้นู๋จะได้ไปสืบเสาะหามะเม่าเลยค่ะ
    ได้แต่อ่านเจอแต่ยังไม่เคยเจอมะเม่าตัวเป็นๆซะที
    ขอบคุณค่ะ
    Rolling Eyes Wink Laughing  ได้อะไรก็ หมักกันไปก่อนจ้า หมากเม่า จะมีช่วงฝนครับ ช่วงนี้ได้อะไร ราคาถูก็ หมักกันไปก่อนดีกว่า พืช ผัก ผลไม้ที่ทานได้ ขมิ้น ขิง ข่า กระชายกระเทียม หั่นผ่าหมักได้ทั้งนั้น ของดีครับ เก็บริมร้วได้ก็ดีครับ cheers santa

forget

ตั้งหัวข้อ  forget on Sat Nov 23, 2013 9:33 pm

อ่อ...ค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    จะทำตามที่ลุงหมอแนะนำค่ะช่วงนี้หมักจตุผลา+มะม่วงหาวมะนาวโห่ไปก่อน
    ปีหน้าค่อยหมักถังใหม่แบบใส่มะเม่า
    ตั้งใจไว้นานแล้วค่ะ ทีนี้ล่ะจะได้ทำกะเขาสักที
    ตื่นเต้นๆๆๆค่ะ
    ตอนนี้รอวัตถุดิบมาส่งที่บ้านค่ะ
    จะเริ่มทำครั้งละน้อยๆก่อนค่ะ กันพลาด
    มะขามป้อมราวๆ 20 โล โลละ 25 บาท
    ราคาประมาณนี้พอใช้ได้ไหมคะ
    ถ้าหมักแบบไม่ใส่น้ำตาลแต่เปลี่ยนเป็นน้ำผึ้งทั้งหมดก็ได้ใช่ไหมคะ
    หรือว่าควรใส่น้ำตาลคะ น้ำตาลจะทำให้ผลไม้เปื่อยยุ่ยเร็วเหรอคะ
    รบกวนถามลุงหมอยาวเลยค่ะ แบบว่านู๋เป็นมือใหม่อ่ะค่ะ
    รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Nov 24, 2013 12:42 pm

forget พิมพ์ว่า:อ่อ...ค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    จะทำตามที่ลุงหมอแนะนำค่ะช่วงนี้หมักจตุผลา+มะม่วงหาวมะนาวโห่ไปก่อน
    ปีหน้าค่อยหมักถังใหม่แบบใส่มะเม่า
    ตั้งใจไว้นานแล้วค่ะ ทีนี้ล่ะจะได้ทำกะเขาสักที
    ตื่นเต้นๆๆๆค่ะ
    ตอนนี้รอวัตถุดิบมาส่งที่บ้านค่ะ
    จะเริ่มทำครั้งละน้อยๆก่อนค่ะ กันพลาด
    มะขามป้อมราวๆ 20 โล โลละ 25 บาท
    ถ้าหมักแบบไม่ใส่น้ำตาลแต่เปลี่ยนเป็นน้ำผึ้งทั้งหมดก็ได้ใช่ไหมคะ
    หรือว่าควรใส่น้ำตาลคะ น้ำตาลจะทำให้ผลไม้เปื่อยยุ่ยเร็วเหรอคะ
    รบกวนถามลุงหมอยาวเลยค่ะ แบบว่านู๋เป็นมือใหม่อ่ะค่ะ
    รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

cheers Rolling Eyes จะเริ่มทำครั้งละน้อยๆก่อนค่ะ กันพลาด
    farao ดีละครับ เริ่มจากน้อย ไปหามาก แม้แต่การใช ทา หรือผสม ดิ่มทาน

farao ก็ไม่ถือว่าแพง นะครับ *-*

ถ้าหมักแบบไม่ใส่น้ำตาลแต่เปลี่ยนเป็นน้ำผึ้งทั้งหมดก็ได้ใช่ไหมคะ?
    farao  ใช้น้ำผึ้ง ดีที่สุดละครับผม *-*

หรือว่าควรใส่น้ำตาลคะ น้ำตาลจะทำให้ผลไม้เปื่อยยุ่ยเร็วเหรอคะ?
    farao  น้ำตาล ดีตรง ราคาถูก แต่..? คุณภาพ ต่ำ น้ำผึ้งจะดีกว่า 2 เท่าละครับ
    รบกวนถามลุงหมอยาวเลยค่ะ แบบว่านู๋เป็นมือใหม่อ่ะค่ะ?
    farao cheers  ยินดีครับผม
    albino cherry santa 

เวลาขณะนี้ Tue Dec 12, 2017 5:29 pm