เด็กเล็ก อากาศเปลี่ยน น้ำมูกไหล

Share

cpiya
    สมาชิกทั่วไป

เด็กเล็ก อากาศเปลี่ยน น้ำมูกไหล

ตั้งหัวข้อ  cpiya on Wed Nov 20, 2013 9:09 pm

รบกวนลุงหมอครับ เด็กเล็กอายุสองขวบห้าเดือน ช่วงนี้อากาศเปลี่ยน มีน้ำมูกใสๆไหล
    จามบ้าง ไอ บ้าง กลางคืนนอนก็มีเสียงหายใจครืดคราด บางทีมีกรนเหมือนผู้ใหญ่
    รบกวนลุงหมอครับ ไม่ทราบให้ทานน้ำหมัก หรือน้ำหยดได้หรือไม่ครับ
    ธรรมดาจะกินน้ำหมักผสมน้ำหยดและน้ำ ประมาณครึ่งหลอดกาแฟ ก้นแก้วของพ่อแม่ครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: เด็กเล็ก อากาศเปลี่ยน น้ำมูกไหล

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Nov 21, 2013 12:10 am

cpiya พิมพ์ว่า:รบกวนลุงหมอครับ เด็กเล็กอายุสองขวบห้าเดือน ช่วงนี้อากาศเปลี่ยน มีน้ำมูกใสๆไหล
    จามบ้าง ไอ บ้าง กลางคืนนอนก็มีเสียงหายใจครืดคราด บางทีมีกรนเหมือนผู้ใหญ่
    รบกวนลุงหมอครับ ไม่ทราบให้ทานน้ำหมัก หรือน้ำหยดได้หรือไม่ครับ
    ธรรมดาจะกินน้ำหมักผสมน้ำหยดและน้ำ ประมาณครึ่งหลอดกาแฟ ก้นแก้วของพ่อแม่ครับ

Rolling Eyes Wink Laughing ใช้น้ำหยดมหาบำบัติ อายุเกิน 10 ปี 1-2 หยด น้ำ 1 ขวดลิตร ให้ทาน ประจำนะครับ หลานลุงหมอ อายุไม่ถึง 2 ขวบก็ ใช้ระบบนี้ มีจามบ้าง แล้ว เขาก็หายครับ แต่ถ้ามีใข้ เช็ดตัวแล้ว ใข้ไม่ลด? ให้ผสมน้ำหมักเข็มๆ เช็ดตัว นะครับ cheers farao santa 

ok

Re: เด็กเล็ก อากาศเปลี่ยน น้ำมูกไหล

ตั้งหัวข้อ  ok on Thu Nov 21, 2013 1:26 pm

มีอีกอย่างครับ ผมเพิ่งทราบเมือกลางๆปีนี้เอง ให้เอาเปลือกทิ้งถ่อนแช่น้ำให้เด็กอาบ เห็นบอกว่าไม่เกินอาทิตย์หายเลย ผมแนะนำหลายรายแล้วให้ลองดู เขาบอกว่าไม่เฉพาะเด็ก ผู้ใหญ่ก็เห็นผลเหมือนกันโดยเฉพาะเรื่องภูมิแพ้ รายล่าสุดก็คุณตุ๊ยดอนเมือง นี่แค่ดื่มน้ำทิ้งถ่อนหวัดไม่มาเฉียดใกล้เลย (มีคนแถวสมุทรปราการ ชลบุรี และกรุงเทพฯ เขาโทรมาสั่งทิ้งถ่อนกับผม บอกว่าจะเอาไปแช่น้ำให้เด็กอาบแก้หวัด ผมถามว่าทราบมาจากไหนว่าแก้หวัดได้ได้ เขาบอกว่ากระทู้ในพันทิพย์) อีกรายคุณพี่หน่อย ติวานนท์ เดินไม่ถนัดปวดๆขัดๆเวลาเดิน ผมลองให้ทานน้ำต้มทิ้งถ่อนเย็นแล้ว ผสมน้ำหมักทิ้งถ่อน ตอนนี้เดินขึ้นบันไดคอนโดปร๋อเลย
    หมายเหตุ ไม่เฉพาะเปลือก ได้ทั้งแก่นทั้งเปลือก
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Nov 21, 2013 7:33 pm

ok พิมพ์ว่า:มีอีกอย่างครับ ผมเพิ่งทราบเมือกลางๆปีนี้เอง ให้เอาเปลือกทิ้งถ่อนแช่น้ำให้เด็กอาบ เห็นบอกว่าไม่เกินอาทิตย์หายเลย ผมแนะนำหลายรายแล้วให้ลองดู เขาบอกว่าไม่เฉพาะเด็ก ผู้ใหญ่ก็เห็นผลเหมือนกันโดยเฉพาะเรื่องภูมิแพ้ รายล่าสุดก็คุณตุ๊ยดอนเมือง นี่แค่ดื่มน้ำทิ้งถ่อนหวัดไม่มาเฉียดใกล้เลย (มีคนแถวสมุทรปราการ ชลบุรี และกรุงเทพฯ เขาโทรมาสั่งทิ้งถ่อนกับผม บอกว่าจะเอาไปแช่น้ำให้เด็กอาบแก้หวัด ผมถามว่าทราบมาจากไหนว่าแก้หวัดได้ได้ เขาบอกว่ากระทู้ในพันทิพย์) อีกรายคุณพี่หน่อย ติวานนท์ เดินไม่ถนัดปวดๆขัดๆเวลาเดิน ผมลองให้ทานน้ำต้มทิ้งถ่อนเย็นแล้ว ผสมน้ำหมักทิ้งถ่อน ตอนนี้เดินขึ้นบันไดคอนโดปร๋อเลย
    หมายเหตุ ไม่เฉพาะเปลือก ได้ทั้งแก่นทั้งเปลือก

Very Happy Laughing Smile  ถูกต้องละครับ ใช้ได้ ทั้ง 5 ราก แก่น กระพี้ เปลือก ใบ ต้มทานน้ำประจำ หรือ หมัก ดีที่สุด? อาบนั่นควร แช่ครับ farao jocolor santa 

cpiya

ตั้งหัวข้อ  cpiya on Thu Nov 21, 2013 7:57 pm

กราบขอบคุณลุงหมอครับ
    ขอบคุณท่านok. ด้วยครับ

พอดีมีน้ำหมักถ่อนเดี๋ยวจะเอามาผสมน้ำให้เค้าแช่เล่นซักหน่อยครับ
    แล้วถ้าให้เด็กกินนี่ ใช้ขนาดเดียวกับ น้ำหยดไหมครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Nov 22, 2013 12:07 am

cpiya พิมพ์ว่า:กราบขอบคุณลุงหมอครับ
    ขอบคุณท่านok. ด้วยครับ

พอดีมีน้ำหมักถ่อนเดี๋ยวจะเอามาผสมน้ำให้เค้าแช่เล่นซักหน่อยครับ
    แล้วถ้าให้เด็กกินนี่ ใช้ขนาดเดียวกับ น้ำหยดไหมครับ

Rolling Eyes Rolling Eyes  1 ช้อนชา น้ำ 1.5 ลิตรครับ farao farao santa 

เวลาขณะนี้ Sat Oct 21, 2017 1:46 pm