ขอคำปรึกษาจากคุณลุงหมอค่ะ

Share

ผะดา
    สมาชิกทั่วไป

ขอคำปรึกษาจากคุณลุงหมอค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ผะดา on Wed Oct 30, 2013 1:56 pm

เป็นโรคภูมิแพ้  หอบหืด  และโรคเริมค่ะ  ที่แถมมาอีกโรคหลังจากที่โหมแรงล้างผลไม้เพื่อทำน้ำหมักทำให้กล้ามเนื้อบริเวณต้นแขนมาถึงบริเวณอก และใต้อกอักเสบ และปวดเป็น ๆ หาย ๆ อยู่อย่างนี้มาเกือบปีพร้อมกับอายุของน้ำหมักค่ะ
    โรคภูมิแพ้ อาการดีขึ้นมาก เพราะทานน้ำมะพร้าวสกัดเย็นตอนตื่นนอน และฮว่านง็อกตอนเช้า และเย็นค่ะ  โรคหอบหืดจะมีอาการก็ต่อเมือมีตัวกระตุ้นมาก ๆ เช่น ควันบุหรี่ที่มักจะได้รับจากผู้ที่สูบแล้วไม่ค่อยเกรงใจคนข้างเคียง   ส่วนโรคเริมจะมีอาการในช่วงที่เครียดและอากาศไม่ดี และจะเป็นในตำแหน่งในร่มผ้า     เคยปันน้ำมหาบำบัดจากป้าเช็งมาใช้ก่อนที่จะรู้จักคุณลุงหมอในวันนี้ แต่เมื่อใช้ไปได้สักระยะหนึ่งจะมีผึ่นขึ้นบริเวณแขน เหมือนกับคนขนรุกแต่จะรู้สึกคัน และตำแหน่งที่เป็นเริมก็จะมีอาการปะทุขึ้นมาด้วย ก็เลยหยุดทานน้ำหมักไป   พอหายก็เริ่มทานใหม่แต่อาการคันดังกล่าวก็เริ่มกลับมาอีก  จนเดี๋ยวนี้ต้องหยุดทาน แต่จะฉีดลงในสำลีผสมกับวุ้นแล้วแปะไว้ตำแหน่งที่เป็นเริม   และขณะนี้ในตำแหน่งที่แปะก็จะมีเหมือนเม็ดหนองขึ้น ตั้งใจว่าจะสู้กับมันสักยก จะแปะไว้ให้มันดูดหนองออกมาเองไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้หรือไม่คะ   ล่าสุดเย็นวันนี้ตรวจสอบดูรู้สึกว่ายังมีเม็ดหนองเล็ก ๆ อยู่ และมีผื่นคันบริเวณรอบตำแหน่งที่เริมขึ้น ก็คิดว่าจะถอยแล้วล่ะค่ะเพราะรู้สึกว่าคัน  จะไปหาแพทย์แผนปัจจุบันก็คงไม่พ้นยาพวกสเตรียรอยด์ ซึ่งอยากจะหลีกเลี่ยงค่ะ
         ขณะนี้น้ำมหาบำบัดของป้าเช็งก็จะหมดแล้ว   เลยขอความเมตตาจากคุณลุงหมอได้โปรดให้คำแนะนำและถ้าสามารถใช้น้ำหมักต่อไปได้ ขอความเมตตาคุณลุงหมอช่วยพิจารณา  เพื่อดิฉันจะได้ร่วมทำบุญกับคุณลุงหมอค่ะ แต่หากควรใช้สมุนไพรใดในตอนนี้เพื่อช่วยให้เริมมันหยุดอาละวาด คุณลุงหมอช่วยบอกหน่อยนะคะ   กรุณาด้วยจะรอคำตอบค่ะ ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ขอคำปรึกษาจากคุณลุงหมอค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Wed Oct 30, 2013 9:08 pm

ผะดา พิมพ์ว่า:เป็นโรคภูมิแพ้  หอบหืด  และโรคเริมค่ะ  ที่แถมมาอีกโรคหลังจากที่โหมแรงล้างผลไม้เพื่อทำน้ำหมักทำให้กล้ามเนื้อบริเวณต้นแขนมาถึงบริเวณอก และใต้อกอักเสบ และปวดเป็น ๆ หาย ๆ อยู่อย่างนี้มาเกือบปีพร้อมกับอายุของน้ำหมักค่ะ
    โรคภูมิแพ้ อาการดีขึ้นมาก เพราะทานน้ำมะพร้าวสกัดเย็นตอนตื่นนอน และฮว่านง็อกตอนเช้า และเย็นค่ะ  โรคหอบหืดจะมีอาการก็ต่อเมือมีตัวกระตุ้นมาก ๆ เช่น ควันบุหรี่ที่มักจะได้รับจากผู้ที่สูบแล้วไม่ค่อยเกรงใจคนข้างเคียง   ส่วนโรคเริมจะมีอาการในช่วงที่เครียดและอากาศไม่ดี และจะเป็นในตำแหน่งในร่มผ้า     เคยปันน้ำมหาบำบัดจากป้าเช็งมาใช้ก่อนที่จะรู้จักคุณลุงหมอในวันนี้ แต่เมื่อใช้ไปได้สักระยะหนึ่งจะมีผึ่นขึ้นบริเวณแขน เหมือนกับคนขนรุกแต่จะรู้สึกคัน และตำแหน่งที่เป็นเริมก็จะมีอาการปะทุขึ้นมาด้วย ก็เลยหยุดทานน้ำหมักไป   พอหายก็เริ่มทานใหม่แต่อาการคันดังกล่าวก็เริ่มกลับมาอีก  จนเดี๋ยวนี้ต้องหยุดทาน แต่จะฉีดลงในสำลีผสมกับวุ้นแล้วแปะไว้ตำแหน่งที่เป็นเริม   และขณะนี้ในตำแหน่งที่แปะก็จะมีเหมือนเม็ดหนองขึ้น ตั้งใจว่าจะสู้กับมันสักยก จะแปะไว้ให้มันดูดหนองออกมาเองไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้หรือไม่คะ   ล่าสุดเย็นวันนี้ตรวจสอบดูรู้สึกว่ายังมีเม็ดหนองเล็ก ๆ อยู่ และมีผื่นคันบริเวณรอบตำแหน่งที่เริมขึ้น ก็คิดว่าจะถอยแล้วล่ะค่ะเพราะรู้สึกว่าคัน  จะไปหาแพทย์แผนปัจจุบันก็คงไม่พ้นยาพวกสเตรียรอยด์ ซึ่งอยากจะหลีกเลี่ยงค่ะ
         ขณะนี้น้ำมหาบำบัดของป้าเช็งก็จะหมดแล้ว   เลยขอความเมตตาจากคุณลุงหมอได้โปรดให้คำแนะนำและถ้าสามารถใช้น้ำหมักต่อไปได้ ขอความเมตตาคุณลุงหมอช่วยพิจารณา  เพื่อดิฉันจะได้ร่วมทำบุญกับคุณลุงหมอค่ะ แต่หากควรใช้สมุนไพรใดในตอนนี้เพื่อช่วยให้เริมมันหยุดอาละวาด คุณลุงหมอช่วยบอกหน่อยนะคะ   กรุณาด้วยจะรอคำตอบค่ะ ขอบคุณค่ะ
    Rolling Eyes Wink ขณะนี้น้ำมหาบำบัดของป้าเช็งก็จะหมดแล้ว   เลยขอความเมตตาจากคุณลุงหมอได้โปรดให้คำแนะนำและถ้าสามารถใช้น้ำหมักต่อไปได้ ขอความเมตตาคุณลุงหมอช่วยพิจารณา  เพื่อดิฉันจะได้ร่วมทำบุญกับคุณลุงหมอค่ะ แต่หากควรใช้สมุนไพรใดในตอนนี้เพื่อช่วยให้เริมมันหยุดอาละวาด คุณลุงหมอช่วยบอกหน่อยนะคะ   กรุณาด้วยจะรอคำตอบค่ะ ขอบคุณค่ะ?

farao Rolling Eyes Wink  ไม่ได้บอกว่า หมัก อะไร ไว้บ้าง?  ถ้า ใช้ภายนอก ที่หมักไว้ อายุ 3 เดือนหรือ เกือบๆ น่าจะเป็นพวกผลไม้? ถ้าออกสีชา และวัสดุนอนก้นแล้ว? geek  ค่อยๆตักกรอง เอามาอย่างละ 1 ถ้วยกาแฟ นะครับ จับ รวมกัน อ่านจาก อาการ เริม ที่เป็น ? เหมือนกะ ที่ลุงหมอเคยเป็น น่าจะแพ้ เหงือ ตนเอง และอาหารบางชนิดด้วยนะครับ ลองๆอาบ หรือ ล้าง ผิวเราเองด้วยสบู่ เพื่อ ล้างเหงื่อและ ใขมัน ที่ผิวเราออก ให้สะอาด แล้ว ใช้น้ำหมัก ของเรา ทาสดๆ ไปเลย ไม่ต้องผสมน้ำ? ผมเชื่อว่า ได้ผลครับ ยุบ แน่นอน cheers ลองดู นะครับไม่ต้องเสียเงินทำบุญกะลุงหมอ? Smile 

farao sunny  และถ้าเกิดจากอาหารที่เราแพ้ ต้อง  ใช้ที่อายุ 1 ปี ขึ้นไป ผสมน้ำทาน ครั้งละ 1 ช้อนชา น้ำ 1 แก้วเต็มๆ 3 เวลาและ ก่อนนอน จะระบาย สารพิษ ของเสีย ออกมาเองก็ หาย ยุบ ละครับ? จะให้ดี  ควบคุมอาหาร งดเค็ม และ มันๆ ได้สักพัก จะดีละครับ farao Rolling Eyes  แต่ ถ้าภูมิแพ้ ฯลฯ ต้องมหาบำบัติ 16ปี+ ละครับ หรือ น้ำหมักผลไม้รวม ของลุงหมอ มีหมักทิ้งถ่อนอายุ 5 ปี ร่วมไปด้วย บรรเทาภูมิแพ้ได้ครับ? cheers santa 

ผะดา

ตั้งหัวข้อ  ผะดา on Thu Oct 31, 2013 3:43 pm

farao Rolling Eyes Wink  ไม่ได้บอกว่า หมัก อะไร ไว้บ้าง?  ถ้า ใช้ภายนอก ที่หมักไว้ อายุ 3 เดือนหรือ เกือบๆ น่าจะเป็นพวกผลไม้? ถ้าออกสีชา และวัสดุนอนก้นแล้ว? geek  ค่อยๆตักกรอง เอามาอย่างละ 1 ถ้วยกาแฟ นะครับ จับ รวมกัน อ่านจาก อาการ เริม ที่เป็น ? เหมือนกะ ที่ลุงหมอเคยเป็น น่าจะแพ้ เหงือ ตนเอง และอาหารบางชนิดด้วยนะครับ ลองๆอาบ หรือ ล้าง ผิวเราเองด้วยสบู่ เพื่อ ล้างเหงื่อและ ใขมัน ที่ผิวเราออก ให้สะอาด แล้ว ใช้น้ำหมัก ของเรา ทาสดๆ ไปเลย ไม่ต้องผสมน้ำ? ผมเชื่อว่า ได้ผลครับ ยุบ แน่นอน cheers ลองดู นะครับไม่ต้องเสียเงินทำบุญกะลุงหมอ? Smile 

farao sunny  และถ้าเกิดจากอาหารที่เราแพ้ ต้อง  ใช้ที่อายุ 1 ปี ขึ้นไป ผสมน้ำทาน ครั้งละ 1 ช้อนชา น้ำ 1 แก้วเต็มๆ 3 เวลาและ ก่อนนอน จะระบาย สารพิษ ของเสีย ออกมาเองก็ หาย ยุบ ละครับ? จะให้ดี  ควบคุมอาหาร งดเค็ม และ มันๆ ได้สักพัก จะดีละครับ farao Rolling Eyes  แต่ ถ้าภูมิแพ้ ฯลฯ ต้องมหาบำบัติ 16ปี+ ละครับ หรือ น้ำหมักผลไม้รวม ของลุงหมอ มีหมักทิ้งถ่อนอายุ 5 ปี ร่วมไปด้วย บรรเทาภูมิแพ้ได้ครับ? cheers santa 
    [/quote]
            ที่หมักไว้จะมีมะกรูด  สมอ มะขามป้อม บอระเพ็ด ลูกยอ ลำใย มังคุด หมักได้ 11 เดือนแล้วแต่ยังไม่เป็นวุ้นค่ะ
    ที่เป็นวุ้นแล้วจะมี  แก่นตะวัน  บัวหิมะ  ฟักข้าว  แอปเปิ้ลเขียว-แดง  สัปปะรด ว่านหางจระเข้ (อันนี้วุ้นหนามากค่ะ)จนทำให้น้ำในถังเริ่มแห้งค่ะลุงหมอ วัสดุทั้งหมดยังไม่นอนก้นดีค่ะ     ที่หมักไว้ไม่มากชนิดเพราะคนที่บ้านไม่ค่อยจะเห็นด้วย และพอเริ่มปวดแขนก็หยุดหมักไปเลยค่ะ
           ส่วนมหาบำบัด 16 ปี + กับน้ำหมักผลไม้ หนูขอรบกวนคุณลุงหมอส่งให้ด้วยค่ะ พอดีเข้ามาใหม่ เข้ามาอ่านตรงนี้ก่อนเลยไม่ทราบว่าต้องโอนเงินให้คุณลุงหมอเท่าไร  หากคุณลุงหมอไม่สามารถบอกตรงนี้ได้ หนูจะศึกษาจากในหน้าต้น ๆ เพื่อโอนเงินให้กับลุงหมอค่ะ  ดีใจและคิดว่าเป็นบุญที่หนูมีวาสนาได้พบกับคุณลุงหมอใน page นี้    หากหนูทราบแล้วจะโอนเงินร่วมทำบุญด้วยนะคะ แล้วจะแจ้งให้คุณลุงหมอทราบอีกครั้งค่ะ กราบขอบพระคุณอีกครั้งหนึ่งค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Oct 31, 2013 5:02 pm

Rolling Eyes   ที่หมักไว้จะมีมะกรูด  สมอ มะขามป้อม บอระเพ็ด ลูกยอ ลำใย มังคุด หมักได้ 11 เดือนแล้วแต่ยังไม่เป็นวุ้นค่ะ
    ที่เป็นวุ้นแล้วจะมี  แก่นตะวัน  บัวหิมะ  ฟักข้าว  แอปเปิ้ลเขียว-แดง  สัปปะรด ว่านหางจระเข้ (อันนี้วุ้นหนามากค่ะ)จนทำให้น้ำในถังเริ่มแห้งค่ะลุงหมอ วัสดุทั้งหมดยังไม่นอนก้นดีค่ะ     ที่หมักไว้ไม่มากชนิดเพราะคนที่บ้านไม่ค่อยจะเห็นด้วย และพอเริ่มปวดแขนก็หยุดหมักไปเลยค่ะ
          ส่วนมหาบำบัด 16 ปี + กับน้ำหมักผลไม้ หนูขอรบกวนคุณลุงหมอส่งให้ด้วยค่ะ พอดีเข้ามาใหม่ เข้ามาอ่านตรงนี้ก่อนเลยไม่ทราบว่าต้องโอนเงินให้คุณลุงหมอเท่าไร  หากคุณลุงหมอไม่สามารถบอกตรงนี้ได้ หนูจะศึกษาจากในหน้าต้น ๆ เพื่อโอนเงินให้กับลุงหมอค่ะ  ดีใจและคิดว่าเป็นบุญที่หนูมีวาสนาได้พบกับคุณลุงหมอใน page นี้    หากหนูทราบแล้วจะโอนเงินร่วมทำบุญด้วยนะคะ แล้วจะแจ้งให้คุณลุงหมอทราบอีกครั้งค่ะ กราบขอบพระคุณอีกครั้งหนึ่งค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing  อ่านในหมวด สมุนไพร ละครับ ?ที่กล่าวถึง หมักมา เกือบปี cheers มะกรูด  สมอ มะขามป้อม บอระเพ็ด ลูกยอ ลำใย มังคุด หมักได้ 11 เดือน พวกนี้ ตัวหลัก เอามาลองทานได้ละนะ? กรองแบ่ง เอามา เท่าๆกัน และ แก่นตะวัน  บัวหิมะ  ฟักข้าว  แอปเปิ้ลเขียว-แดง  สัปปะรด ว่านหางจระเข้ (อันนี้วุ้นหนามากค่ะ)พวกนี้ เอามารวมกันได้ครับ กรอง แบ่งมาผสมกัน ทานจะเป็นอายุวัฒนะ แทนผลไม้รวมได้ละจ้าใช้ 1 ช้อน ผสมน้ำ 1 ขวดลิตร ทานแทนน้ำประจำ จะ ล้างสารพิษ ป้องกันมะเร็ง ปรับสภาพร่างกายนะครับ cheers 

farao cherry แต่ถ้า ยังไม่ใช้ก็ ผสมน้ำผึ้ง 1 ขวด น้ำ 5 ลิตร ละลายตัวดีแล้ว เติมลงไป 1 เท่าตัว คน ทุกๆวัน จนกว่าจะจมตัวครับ อีก 6 เดือน ใช้ทานได้จ้า

geek  อยากได้มหาบำบัติ 16ปี+ หรือผลไม้รวม ก็ ทำบุญร่วมไปครับ
    รายได้ร่วมบุญ สร้างพระพุทธรูปเท่าตัว 30 นิ้ว ถวายวัดต่างๆ
    อานิสงส์เพื่อปิดบังเจ้ากรรมนายเวร ตามกำลังและศรัทธา
    (ลุงหมอ) โทร.ทรูมูฟ 086-629-0416 ดีแทค 088-148-7264

ธ.ทหารไทย สาขาเขาทราย 391-2-22389-2 พระพันศักดิ์ เสลาหอม
    ธ.กสิกรไทย สาขาทับคล้อ 237-2-05991-8 พระพันศักดิ์ กน.ตสีโล

แล้วบอก ที่อยู่ปลายทางผู้รับ ผมจะจัดส่งให้ทาง EMS นะครับ sunny santa 

ผะดา

โอนเงินทำบุญกับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  ผะดา on Tue Nov 05, 2013 9:32 am

"ขณะนี้น้ำมหาบำบัดของป้าเช็งก็จะหมดแล้ว   เลยขอความเมตตาจากคุณลุงหมอได้โปรดให้คำแนะนำและถ้าสามารถใช้น้ำหมักต่อไปได้ ขอความเมตตาคุณลุงหมอช่วยพิจารณา  เพื่อดิฉันจะได้ร่วมทำบุญกับคุณลุงหมอค่ะ แต่หากควรใช้สมุนไพรใดในตอนนี้เพื่อช่วยให้เริมมันหยุดอาละวาด คุณลุงหมอช่วยบอกหน่อยนะคะ   กรุณาด้วยจะรอคำตอบค่ะ ขอบคุณค่ะ"

ตามที่ได้รับความกรุณาจากคุณลุงหมอให้คำปรึกษาแล้ว และได้บอกไว้ว่าจะทำบุญกับคุณลุงหมอ วันนี้พึ่งจะมีเวลาว่างเลยได้โอนเงินให้คุณลุงหมอแล้ว เป็นเงิน ๓,๐๐๐ บาท ค่ะ  โอนเงินเข้าธนาคารกรุงเทพ เลขที่บัญชี ๒๘๘๐๖๐๕๐๕๖ โอนวันที่ ๐๕/๑๑/๕๖  เวลา ๐๘.๐๙ น.  แล้วแต่คุณลุงหมอจะพิจารณาจากเงินส่วนนี้นะคะ   ขอบพระคุณค่ะflower
    (ผะดา อินทรพรหม วิทยาลัยการอาชีพกาญจนบุรี ต.วังขนาย อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี ๗๑๑๑๐)
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Nov 05, 2013 11:27 pm

ผะดา พิมพ์ว่า:"ขณะนี้น้ำมหาบำบัดของป้าเช็งก็จะหมดแล้ว   เลยขอความเมตตาจากคุณลุงหมอได้โปรดให้คำแนะนำและถ้าสามารถใช้น้ำหมักต่อไปได้ ขอความเมตตาคุณลุงหมอช่วยพิจารณา  เพื่อดิฉันจะได้ร่วมทำบุญกับคุณลุงหมอค่ะ แต่หากควรใช้สมุนไพรใดในตอนนี้เพื่อช่วยให้เริมมันหยุดอาละวาด คุณลุงหมอช่วยบอกหน่อยนะคะ   กรุณาด้วยจะรอคำตอบค่ะ ขอบคุณค่ะ"

ตามที่ได้รับความกรุณาจากคุณลุงหมอให้คำปรึกษาแล้ว และได้บอกไว้ว่าจะทำบุญกับคุณลุงหมอ วันนี้พึ่งจะมีเวลาว่างเลยได้โอนเงินให้คุณลุงหมอแล้ว เป็นเงิน ๓,๐๐๐ บาท ค่ะ  โอนเงินเข้าธนาคารกรุงเทพ เลขที่บัญชี ๒๘๘๐๖๐๕๐๕๖ โอนวันที่ ๐๕/๑๑/๕๖  เวลา ๐๘.๐๙ น.  แล้วแต่คุณลุงหมอจะพิจารณาจากเงินส่วนนี้นะคะ    ขอบพระคุณค่ะflower
      (ผะดา อินทรพรหม  วิทยาลัยการอาชีพกาญจนบุรี ต.วังขนาย  อ.ท่าม่วง  จ.กาญจนบุรี ๗๑๑๑๐)
    Smile Rolling Eyes Wink  รับทราพจ้า สาธุ ๆ ๆ จะจัดส่ง มหาบำบัติ อายุ 16ปี+ให้ 5 ขวดนะครับ และ ผลไม้รวม อายุ 5 ปี ไว้ทาภายนอก หรือ ผสมน้ำดืม ละครับจะจัดการส่งให้จ้า farao santa 

ทิพวรรณ

ถึงลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  ทิพวรรณ on Fri Mar 25, 2016 9:14 pm

ขอความกรุณาจากคุณลุงหมอด้วยค่ะ พอดีแม่หนูเป็นโรคความดันโลหิตสูง และโรคไตเรื้อรัง น้ำหนัก85 เหนื่อยง่ายไม่ได้ทำอะไรก็เหนื่อย ตื่นเช้ามาขาบ่วมเดินไม่ได้ แกก็นอนร้องไห้ด้วยความปวดเท้า หนูหาวีธีช่วยแม่ทุกทางไปหาหมอทุกเดื่อน แต่อาการไม่ดีขึ้นเลย หนูสงสารท่านมากค่ะ รบกวนลุงหมอช่วยแม่หนูด้วยนะค่ะ

ทิพวรรณ

ถึงลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  ทิพวรรณ on Fri Mar 25, 2016 9:14 pm

ขอความกรุณาจากคุณลุงหมอด้วยค่ะ พอดีแม่หนูเป็นโรคความดันโลหิตสูง และโรคไตเรื้อรัง น้ำหนัก85 เหนื่อยง่ายไม่ได้ทำอะไรก็เหนื่อย ตื่นเช้ามาขาบ่วมเดินไม่ได้ แกก็นอนร้องไห้ด้วยความปวดเท้า หนูหาวีธีช่วยแม่ทุกทางไปหาหมอทุกเดื่อน แต่อาการไม่ดีขึ้นเลย หนูสงสารท่านมากค่ะ รบกวนลุงหมอช่วยแม่หนูด้วยนะค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Mar 26, 2016 9:34 am

ผะดา พิมพ์ว่า:เป็นโรคภูมิแพ้  หอบหืด  และโรคเริมค่ะ  ที่แถมมาอีกโรคหลังจากที่โหมแรงล้างผลไม้เพื่อทำน้ำหมักทำให้กล้ามเนื้อบริเวณต้นแขนมาถึงบริเวณอก และใต้อกอักเสบ และปวดเป็น ๆ หาย ๆ อยู่อย่างนี้มาเกือบปีพร้อมกับอายุของน้ำหมักค่ะ

Very Happy farao sunny เอา ไวๆก็ ใช้ เปลือกพุทราครับ มาตำๆ ให้แหลก เติม เหล้าขาว 2 เท่า ทา ก็ทุเลา หรือ ย่านาง+ ลูกใต้ใบ /- รักษาแผล ในอินเดียนิยมนำลูกใต้ใบมาตำพอก หรือตำแล้วคั้นเอาน้ำมาทารักษาแผลสด แผลฟกช้ำ แต่หากเป็นแผลเรื้อรังจะใช้ใบตำผสมน้ำซาวข้าวมาพอกได้
    /- แก้คัน ตำใบของลูกใต้ใบผสมกับเกลือ แล้วนำมาทาจะช่วยแก้คันได้
    /- แก้เริม ใช้ลูกใต้ใบทั้งห้า ตำผสมกับเหล้าแล้วคั้นเอาน้ำยา จากนั้นใช้สำลีชุบน้ำยามาแปะตรงที่เป็นเริม เพื่อให้รู้สึกเย็น แล้วจะหายปวด ชาวหมักก็ หาเก็บ หมักกันไว้ นะครับผม

farao Rolling Eyes Wink จะเอามหาบำบัติ ก็ ยินดีครับ ไม่ได้ให้ที่อยู่มา? อยากได้อะไรบอกครับ น้ำหยด น้ำหมัก หรือ สมุนไพร ต่างๆ? น้ำหมัก หรือ มหาบำบัติ ก็ ขวดละ 250 จะแถมให้อีก 1 ละกันครับ สมุนไพรก.ป.ละ 150 บาท- สมาชิก เก่า cheers วันเสาร์ ป.ณ. จะปิด เที่ยงวัน เปิด วันจันทร์ ละครับ ฝักคูนกำลังออก เอามาต้ม ทาน 1 ฝัก ขับล้างพิษ ในเลือด และ ลำใส้ก่อนจะดี นะครับ ทานมาก จะถ่ายนะ หาเก็บมาทุบ หมักบ้างนะครับเขา ตัวล้างพิษ ขับพยาธิ์ จ้า *-* ลุงหมอ?
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Mar 26, 2016 10:52 am

Very Happy Laughing Rolling Eyes  มี หลายๆโรค  แถมมา ลองๆ ทานน้ำปั่นย่านาง ผสมน้ำหมัก หรือ น้ำหยดทานประจำดู นะครับ จะได้ขับพิษ ที่ตกค้าง (จะส่งไปให้จ้า) และ หาหมัก หรือ ทาน ลูกใต้ใบ บรรเทาตับอักเสบB + ผักแพว บรรเทา ใขมันพอกตับ ?ใครอย่ามองข้าม? มีรายงาน การศึกษา วิจัยพบว่า น้ำต้มของลูกใต้ใบ ทำให้หนูที่เป็น มะเร็งตับ มีอายุยืนยาวขึ้น ด้วยกลไกที่ ทำให้ เซลล์มะเร็ง เติบโตช้าลง
    /- สรรพคุณที่เกี่ยวกับตับ ของลูกใต้ใบ คือ ใช้บำรุงตับ ลดอาการ วัยรัสตับอักเสบ B สร้างความสมดุลของไขมันในตับ หมอยาชาวจีนเชื่อว่า ถ้ากินลูกใต้ใบติดต่อกันหนึ่งสัปดาห์จะช่วยกำจัดพิษออกจากตับ มีผลทำให้สายตาดี บำรุงตับ รักษาอาการดีซ่าน ซึ่งก็คล้ายกับหมอยาพื้นบ้านไทยและหมออายุรเวทอินเดีย ที่มีควมเชื่อว่า ลูกใต้ใบเกิดมาเพื่อตับ ใช้ต้มกินเป็นยาเพื่อแก้ดีซ่าน แก้ตับอักเสบตัวเหลือง ตาเหลือง
    /- ซึ่งมีรายงานการศึกษาวิจัยพบว่าสารสกัดจากลูกใต้ใบมีฤทธิ์ป้องกันไม่ให้ตับถูกทำลายจากสารพิษ เช่น เหล้า ช่วยรักษาอาการอักเสบของตับ ทั้งประเภทเฉียบพลัน และเรื้อรัง ช่วยปรับไขมันในตับให้เป็นปกติ และเหมาะที่จะใช้ทำเป็นชาสมุนไพร ให้แก่คนไข้ที่เป็นมะเร็งตับ เพราะมีรายงานการศึกษาวิจัยพบว่า น้ำต้มของลูกใต้ใบทำให้หนูที่เป็นมะเร็งตับมีอายุยืนยาวขึ้น ด้วยกลไกที่ทำให้เซลล์มะเร็งเติบโตช้าลง แต่ไม่ได้ฆ่าเซลล์มะเร็งโดยตรง
    /- ยาที่มีรายงานว่าสามารถทำให้เกิดไขมันพอกตับ คือ
    พาราเซทามอลในขนาดสูง, แอสไพริน, คอร์ติโคสเตียรอยด์,
    ยาต้านซึมเศร้าและยารักษาโรคจิตบางชนิด, valproate, 5-FU, irinotecan, cisplatin, L-asparaginase, griseofulvin corticosteroids, amiodarone, methotrexate, tetracycline ขนาดสูง ฉีดเข้าหลอดเลือดดำ,
    warfarin, tamoxifen, , ยาต้านเอดส์กลุ่ม NRTIs (เช่น stavudine, zidovudine, didanosine), Nonsteroidal anti-inflammatory drugs (ibuprofen, naproxen), Cocaine, diltiazem,
    warfarin , วิตามิน เอ ขนาดสูง, Perhexiline maleate ฯลฯ
    /- บำรุงตับ ลดอาการตับอักเสบ หมอจีนเชื่อว่า การรับประทานลูกใต้ใบติดต่อกันนาน 1 สัปดาห์ จะช่วยกำจัดพิษออกจากตับ รักษาอาการดีซ่าน และช่วยบำรุงตับให้ดีขึ้น โดยจะนำลูกใต้ใบนี้ไปต้มกินเป็นยารักษาอาการดีซ่าน ตัวเหลือง ตาเหลือง เนื่องจากมีผลวิจัยว่า สารสกัดจากลูกใต้ใบมีฤทธิ์ป้องกันไม่ให้ตับถูกทำลายจากสารพิษ เช่น เหล้า ช่วยรักษาอาการอักเสบของตับทั้งประเภทเฉียบพลันและเรื้อรัง เช่น ไวรัสตับอักเสบบี นอกจากนี้ยังช่วยปรับไขมันในตับให้เป็นปกติ และยังช่วยให้เซลล์มะเร็งตับเติบโตช้าลง แต่ไม่ได้ฆ่าเซลล์มะเร็งโดยตรง
    /- ควบคุมระดับน้ำตาล เหมาะกับผู้ป่วยเบาหวาน เพราะมีการศึกษาวิจัยทางเภสัชวิทยาพบว่า สารสกัดของลูกใต้ใบมีฤทธิ์ลดระดับน้ำตาลในเลือดได้ แต่มีข้อแนะนำสำหรับผู้ป่วยเบาหวานว่า ต้องรับประทานยาแผนปัจจุบันตามแพทย์สั่ง และหมั่นตรวจวัดระดับน้ำตาลในเลือดอย่างสม่ำเสมอด้วย
    /- แก้ไข้หวัด ไข้หวัดใหญ่ ที่อาจเกิดขึ้นได้จากอากาศที่เปลี่ยนแปลง นอกจากนี้ ลูกใต้ใบ ยังสามารถแก้ไข้จากการอ่อนเพลีย ไข้จับสั่น ได้อีก โดยวิธีการใช้จะนำลูกใต้ใบไปตากแห้งเก็บใส่โหลไว้ เพื่อชงเป็นชาดื่มเวลาเกิดอาการ
    /- แก้ปวด แก้อักเสบ แก้ร้อนใน นอกจากลูกใต้ใบจะสามารถแก้ไข้ได้แล้ว ยังมีงานวิจัยพบว่า ลูกใต้ใบสามารถแก้อาการปวดข้อ อาการอักเสบต่าง ๆ ได้
    /- แก้ปวดหลัง ปวดเอว ปวดเมื่อย โดยนำลูกใต้ใบมาล้างน้ำ และสับเป็นชิ้นเล็ก ๆ ตากแดดให้แห้ง ต้มใส่หม้อดิน นำมาดื่มแทนน้ำชา
    /- ขับปัสสาวะ ขับนิ่ว ลดความดัน โดยหมอยาพื้นบ้านในแถบประเทศบราซิล สเปน นิยมนำลูกใต้ใบมาใช้ขับนิ่ว รักษานิ่วในถุงน้ำดีและนิ่วในไตได้ นอกจากนี้ยังนำ ลูกใต้ใบไปใช้รักษาอาการ มีไข่ขาว ในปัสสาวะ อาการติดเชื้อ ในทางเดินปัสสาวะ ทางเดินปัสสาวะอักเสบ ลดอาการบวม ช่วยคนที่เป็นโรคเก๊าท์ ขับกรดยูริค ออกทางปัสสาวะ
    /- ขับประจำเดือน สำหรับคุณผู้หญิงที่มีประจำเดือนมาไม่ปกติ ลูกใต้ใบ ยังเป็นยาชั้นดีในการช่วยขับประจำเดือนได้อีกด้วย โดยนำต้นลูกใต้ใบมาต้มกิน แต่หากประจำเดือนมามากกว่าปกติ ให้นำรากสดของลูกใต้ใบมาตำผสมกับน้ำซาวข้าวกินจะช่วยให้ประจำเดือนมาเป็นปกติ ส่วนผู้ที่เป็นไข้ทับระดู ก็นำลูกใต้ใบทั้ง 5 มาล้างน้ำสะอาด นำมาตำผสมเหล้าขาว คั้นเฉพาะน้ำยามาดื่นครั้งละ 1 ถ้วยชา
    /- แก้อาการนมหลง สำหรับหญิงที่คลอดบุตรแล้วน้ำนมเกิดหยุดไหล หลังจากเคยไหลมาแล้ว จะเกิดอาการปวดเต้านม ซึ่งเรียกว่า อาการนมหลง ถ้าปล่อยไว้อาจกลายเป็นฝีที่นมได้ ให้นำลูกใต้ใบทั้ง 5 จำนวน 1 กำมือมาตำผสมเหล้าขาว คั้นเอาน้ำ ดื่ม 1 ถ้วยชา แล้วเอากากพอก ก็จะช่วยให้น้ำนมไหลออกมาได้
    /- รักษาแผล ในอินเดียนิยมนำลูกใต้ใบมาตำพอก หรือตำแล้วคั้นเอาน้ำมาทารักษาแผลสด แผลฟกช้ำ แต่หากเป็นแผลเรื้อรังจะใช้ใบตำผสมน้ำซาวข้าวมาพอกได้
    /- แก้คัน ตำใบของลูกใต้ใบผสมกับเกลือ แล้วนำมาทาจะช่วยแก้คันได้
    /- แก้เริม ใช้ลูกใต้ใบทั้งห้า ตำผสมกับเหล้าแล้วคั้นเอาน้ำยา จากนั้นใช้สำลีชุบน้ำยามาแปะตรงที่เป็นเริม เพื่อให้รู้สึกเย็น แล้วจะหายปวด ชาวหมักก็ หาเก็บ หมักกันไว้ นะครับผม คุณผะดาเคย ขอมาหาที่อยู่เจอละแต่ ต้องการ อยากได้อะไร บอกมา ละครับ จะ จัดส่งให้ วันจันทร์นี้ แถมให้พิเศษ๗้า คนเก่าสมาชิก *-* ลุงหมอ?
    ธ.กรุงเทพ 2880605056 นายพันศักดิ์ เสลาหอม
    ธ.กรุงไทย บัญชี 643 0 22325 6 สุภาณุ เสลาหอม
    0866 290 416 / โทร 088-148-7264 *-* โอนแล้วขอที่อยู่ - เบอร์โทร จ้า?

เวลาขณะนี้ Tue Dec 12, 2017 5:29 pm