วุ้นน้ำหมัก

Share

่jira
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

วุ้นน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ่jira on Mon Sep 09, 2013 11:38 pm

สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ
    ตอนนี้มีวุ้นหนา รวม 20ถัง แต่ไม่รู้จะนำมาทำอะไรทานได้ดีค่ะ ขอถามนะค่ะ
    1. ตัววุ้นนำมาปั่นรวมกับผักดื่มได้ดีหรือไม่ อัตราส่วนเท่าไรค่ะ
    2. ถ้าจะทำน้ำปั่นใส่น้ำแข็งได้หรือไม่ เพราะทราบว่า ไม่ควรโดนความร้อนและความเย็น
    3. ประโยชน์อื่นตัววุ้นที่ควรทราบคุรลุงหมอช่วยตอบด้วยนะค่ะ
    4. นำตัววุ้นต่างๆ ออกมา ผสมกัน ใส่โหลเลี้ยงต่างหากดีหรือไม่ค่ะ และต้องผสมอย่างไรค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    จิรา.

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: วุ้นน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue Sep 10, 2013 10:14 am

่jira พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ
    ตอนนี้มีวุ้นหนา รวม 20ถัง แต่ไม่รู้จะนำมาทำอะไรทานได้ดีค่ะ ขอถามนะค่ะ
    1. ตัววุ้นนำมาปั่นรวมกับผักดื่มได้ดีหรือไม่ อัตราส่วนเท่าไรค่ะ
    2. ถ้าจะทำน้ำปั่นใส่น้ำแข็งได้หรือไม่ เพราะทราบว่า ไม่ควรโดนความร้อนและความเย็น
    3. ประโยชน์อื่นตัววุ้นที่ควรทราบคุรลุงหมอช่วยตอบด้วยนะค่ะ
    4. นำตัววุ้นต่างๆ ออกมา ผสมกัน ใส่โหลเลี้ยงต่างหากดีหรือไม่ค่ะ และต้องผสมอย่างไรค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    จิรา.
    Rolling Eyes Wink Laughing Laughing  สวัสดีจ้า มีวุ้น ก็ มีของดี ถ้า วุ้นนั้น อายุ เกิน 1 ปี ขึ้นไป? ทานครั้งละ 1 ช้อนกาแฟ 3 เวลา จะช่วยบรรเทา โรคที่รักษา ไม่หายละครับ วุ้นเกิดมาก น้ำแห้ง เติมน้ำ ละลายน้ำผึ้ง ลงไป ให้สูงเท่าระดับเดิม หรือมากกว่าก็ได้ครับ นะครับ ถ้า ต้องการคุณภาพ cheers 

Shocked 1. ตัววุ้นนำมาปั่นรวมกับผักดื่มได้ดีหรือไม่ อัตราส่วนเท่าไรค่ะ
    farao ได้ครับ ผสมการดื่มได้ทุกๆชนิดละครับ cherry  ครังละ 1 ช้อนกาแฟจ้า Very Happy 

Shocked 2. ถ้าจะทำน้ำปั่นใส่น้ำแข็งได้หรือไม่ เพราะทราบว่า ไม่ควรโดนความร้อนและความเย็น?
    farao  ใส่เย็นได้นะครับเพียงเขาจะ หลับ เมือโดนเย็นจัดๆ แบบหมีจำศีลSmile ? แต่ ร้อน ไม่ได้ครับaffraid  เป็นการทำลายคุณภาพ สมุนไพรจ้า? geek 

Shocked 3. ประโยชน์อื่นตัววุ้นที่ควรทราบคุรลุงหมอช่วยตอบด้วยนะค่ะ?
    farao  มากมายครับ ปั่น ทาผิวบำรุงดีจัง แผล น้ำร้อนรวก ไฟใหม้ แมลงมีพิษ กัด ต่อย ผื่นคัน แผลมะเร็ง ฯลฯ ใช้ได้สบาย ภายนอก? Wink  ทานประจำ เสริมสุขภาพ ลดภูมิแพ้ รักษาโรคภายใน ที่รักษายาก หรือ หมอรักษาไม่ได้ จะ มีผลตอบรับ ให้ดีขึ้น นะครับ cheers 

Shocked 4. นำตัววุ้นต่างๆ ออกมา ผสมกัน ใส่โหลเลี้ยงต่างหากดีหรือไม่ค่ะ และต้องผสมอย่างไรค่ะ
    ขอบคุณค่ะ ?
    farao  ไม่ควรนำออกมาให้เป็นภาระ และ จะเป็นการ หยุดคุณภาพวุ้น ที่ กำลังสร้างตัว ดูด สมุนไพร ไว้ในตัว สรรพคุณ กำลังเพิ่มขึ้น Rolling Eyes  คุณ ต้องการหยุด คุณภาพเขา หรือครับ ถัง 10 กว่าปี ผมเอง ยังไม่เคยเอาออกเลย ถ้า ไม่จำเป็น นำออกมาใช้? farao santa 

เวลาขณะนี้ Thu Jul 24, 2014 7:16 am