สมุนไพรบดเป็นผงที่ขายในท้องตลาด นำมาหมักรวมกับน้ำหมักผลไม้ 6 เดือนหรือ 1 ปี

Share
    ต๊อกพานทอง
    สมาชิกทั่วไป

สมุนไพรบดเป็นผงที่ขายในท้องตลาด นำมาหมักรวมกับน้ำหมักผลไม้ 6 เดือนหรือ 1 ปี

ตั้งหัวข้อ  ต๊อกพานทอง on Wed Jul 17, 2013 10:16 am

กราบลุงหมอ

ผมรบกวนสอบถามเกี่ยบกับสมุนไพรที่เขาขายทั่วไป บดเป็นผงใส่ซองบ้าง บรรจุแค้ปซุลบ้าง(ซื้อที่ตลาดป้าเช๊ง)
    ซึ่งเป็นสมุนไพรที่หามาหมักเป็นต้นสดๆ ยากเหมือนกัน

ผมนำสมุนไพรนั้นมาเทใส่รวมกับน้ำผลไม้อายุ 6 เดือน หรือ 1 ปี ขึ้นไป ในปริมาณที่คาดว่าเหมาะสม โดยที่ไม่ได้เติมน้ำตาลและน้ำผึ้งเพิ่มลงไป

ผมรบกวนสอบถามว่า
    1. ในด้านสรรพคุณแล้ว สมุนไพรผลจะออกฤทธิ์ตัวยา เหมือนสรรพคุณที่เขามีอยู่หรือไม่ครับ
    2. ในการนับอายุเพื่อนำไปใช้ประโยชน์ ผมควรจะใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมอาจจะทำไปโดยพลการ ผิดถูกอย่างไรลุงหมอช่วยแนะนำด้วยครับ

กราบครับ
    ต๊อก
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: สมุนไพรบดเป็นผงที่ขายในท้องตลาด นำมาหมักรวมกับน้ำหมักผลไม้ 6 เดือนหรือ 1 ปี

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jul 18, 2013 12:51 am

ต๊อกพานทอง พิมพ์ว่า:
    กราบลุงหมอ

ผมรบกวนสอบถามเกี่ยบกับสมุนไพรที่เขาขายทั่วไป บดเป็นผงใส่ซองบ้าง บรรจุแค้ปซุลบ้าง(ซื้อที่ตลาดป้าเช๊ง)
    ซึ่งเป็นสมุนไพรที่หามาหมักเป็นต้นสดๆ ยากเหมือนกัน

ผมนำสมุนไพรนั้นมาเทใส่รวมกับน้ำผลไม้อายุ 6 เดือน หรือ 1 ปี ขึ้นไป ในปริมาณที่คาดว่าเหมาะสม โดยที่ไม่ได้เติมน้ำตาลและน้ำผึ้งเพิ่มลงไป

ผมรบกวนสอบถามว่า
    1. ในด้านสรรพคุณแล้ว สมุนไพรผลจะออกฤทธิ์ตัวยา เหมือนสรรพคุณที่เขามีอยู่หรือไม่ครับ
    2. ในการนับอายุเพื่อนำไปใช้ประโยชน์ ผมควรจะใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมอาจจะทำไปโดยพลการ ผิดถูกอย่างไรลุงหมอช่วยแนะนำด้วยครับ

กราบครับ
    ต๊อก

farao Rolling Eyes Wink ที่มาของสมุนไพร?  ถ้าหายาก คุณภาพดี ผม ไว้ใจที่ ของร้าน เจ้ากรมเป๋อ วัดตึก นะครับไว้ใจได้ ที่ว่า หายาก มีทั้งนั้น ถ้าได้มาแบบ ซอง แห้ง บรรจุแค๊ปซูล? เทใส่ในถังหมัก? น้ำตาลคง ไกล้หมดละครับ น่าละลายน้ำตาล  เติมให้สักหน่อย ก็จะดีกว่านะครับ เขาจะได้มีแรง ดึง ละลายคุณภาพ ออกมาได้ดังใจ ต้องการครับ

sunny  1. หมักแล้ว จะได้ตัวยา ที่มีเหลือติดอยู่ แน่นอน ละครับ แต่ ...? สรรพคุณจะเหลือแค่ 1 ใน 4 ละครับ เป็นอย่างมาก ถูกทำลายด้วยแสงอาทิตย์ ความร้อน  ระเหยไปโดยธรรมชาติ ฯลฯ

geek เติมน้ำหวาน+ สมนไพรเพิ่มละก็ควรรอ 6 เดือนจึงนำไปใช้? ถ้าครบปีก็ นับอายุ ถังเดิมต่อไปได้เลยครับ เราตั้งใจทำดีละครับ ไม่ได้มีข้อตำหนิจ้า geek cherry santa 
    ต๊อกพานทอง

Re: สมุนไพรบดเป็นผงที่ขายในท้องตลาด นำมาหมักรวมกับน้ำหมักผลไม้ 6 เดือนหรือ 1 ปี

ตั้งหัวข้อ  ต๊อกพานทอง on Thu Jul 18, 2013 10:53 am

ขอบพระคุณมากครับ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Jul 18, 2013 8:03 pm

ต๊อกพานทอง พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณมากครับ

Rolling Eyes Wink Laughing  ยินดีครับผม farao  สงสัย ถามมานั้น ดีละครับ jocolor geek santa 

เวลาขณะนี้ Tue Dec 12, 2017 10:49 pm