ถังสแตนเลสกับน้ำหมัก

Share

่jira
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

ถังสแตนเลสกับน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ่jira on Mon Jul 01, 2013 12:42 pm

สวัสดีค่ะ ลุงหมอ
    1. ภาชนะสแตนเลสเราควรนำมาผสมน้ำหมักดื่มทั้งวัน จะดีไหมค่ะ
    2. อ่านเจอบทความของคุณสมหวัง วิทยาปัญญานนท์ การหมักเอ็นไซม์ในถังพลาสติกได้ แต่ไม่ดี ควรใช้ตุ่มดินเผาเคลือบ โถแก้ว ถังสแตนเลส คุณลุงหมอคิดเห็นอย่างไรค่ะ ถังหมักเอ็นไซม์ของจิ.เป็นถังพลาสติกหมด37ถัง เลยคิดกังวลนิดๆๆค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ถังสแตนเลสกับน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Jul 01, 2013 11:03 pm

่jira พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะ ลุงหมอ
    1. ภาชนะสแตนเลสเราควรนำมาผสมน้ำหมักดื่มทั้งวัน จะดีไหมค่ะ
    2. อ่านเจอบทความของคุณสมหวัง วิทยาปัญญานนท์  การหมักเอ็นไซม์ในถังพลาสติกได้ แต่ไม่ดี  ควรใช้ตุ่มดินเผาเคลือบ โถแก้ว ถังสแตนเลส คุณลุงหมอคิดเห็นอย่างไรค่ะ ถังหมักเอ็นไซม์ของจิ.เป็นถังพลาสติกหมด37ถัง เลยคิดกังวลนิดๆๆค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

Very Happy Laughing Smile  1. ภาชนะสแตนเลสเราควรนำมาผสมน้ำหมักดื่มทั้งวัน จะดีไหมค่ะ ?
    farao  น้ำหมักเรา มีความเป็นกรด นะครับ ยิ่งช่วง แรกๆ เป็นกรด เข้มข้น สามารถ ฆ่าเชื้อโรค ได้ทุกชนิดถ้า ตกลงไป ตายแน่นอน? Very Happy  ความเห็น ลุงหมอ ใช้ ขวดแก้ว พลาสติก ที่เรามีนี่ ละครับ Wink  ผม ไม่บ้าตาม ละครับ ให้ไปใช้ สแตนเลส? ซึ่งทนความเป็นกรด ได้น้อยกว่า พลาสติก? ดูข้อห้าม ในการใช้ นะครับ

Rolling Eyes อย่าใช้ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดที่มีส่วนผสมของคลอไรด์ ( Chlorides) และ เฮไลด์ ( Helides) เช่น โบรไมน์ ( Bromine) ไอโอดีน ( Iodine) และ ฟลูออรีน (Fluorine)
    อย่าใช้น้ำยาฆ่าเชื้อโรคทำความสะอาดสแตนเลส
    อย่าใช้กรดไฮโดรคลอริค ( HCI) ในการทำความสะอาด เพราะจะทำให้เกิดการกัดกร่อนแบบรูเข็มและแบบเป็นรอยร้าวได้ ( Pitting and Stress Corrosion Cracking)
    อย่าใช้ผลิตภัณฑ์ที่ไม่แน่ใจ
    อย่าใช้น้ำยาทำความสะอาดเครื่องเงิน Shocked  ซึ่ง มีผล ทำลาย สแตนเลสได้? แต่ ไม่มีผลต่อ พลาสติก ละครับ

Rolling Eyes  ตุ่มดินเผา? เคลือบมา ถ้า 100% ก็ แล้วไป แต่ ถ้า น้ำเคลือบ เป็นตามด ซึมได้ก็ ไม่เหลือ ละครับ? ผมและพวกใช้พลาสติก ล้วนนะครับ มีเป็น 1.000 ถังละครับ cheers santa 

เวลาขณะนี้ Tue Dec 12, 2017 5:24 pm