อยากจะทราบขั้นตอนและวิธีหมักให้ได้นานๆ

Share

Amyt
    สมาชิกทั่วไป

อยากจะทราบขั้นตอนและวิธีหมักให้ได้นานๆ

ตั้งหัวข้อ  Amyt on Sat May 11, 2013 9:40 am

สวัสดีคุณลุงหมอค่ะ
    ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
    ดิฉันหมักน้ำหมักได้เกือบ2ปีแล้วค่ะ หาข้อมูล อ่านเว็บเก่าๆของคุณลุงหมอมาพอสมควร แต่ยังไม่ชัดเจนค่ะ ดิฉันอยากจะทราบขั้นตอนและวิธีหมักให้ได้นานๆและคงคุณภาพที่ดีด้วยเป็น10ๆปี ทำยังไงค่ะ
    จำได้คุณลุงหมอบอกว่าขยายได้ไม่เกิน3ครั้ง แต่ละครั้งเว้นกี่ปีค่ะ
    ขอความกรุณาคุณลุงหมอช่วยแนะนำเพื่อดิฉันได้ใช้วิธีที่ถูกต้อง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: อยากจะทราบขั้นตอนและวิธีหมักให้ได้นานๆ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat May 11, 2013 10:47 pm

Amyt พิมพ์ว่า:สวัสดีคุณลุงหมอค่ะ
    ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
    ดิฉันหมักน้ำหมักได้เกือบ2ปีแล้วค่ะ หาข้อมูล อ่านเว็บเก่าๆของคุณลุงหมอมาพอสมควร แต่ยังไม่ชัดเจนค่ะ ดิฉันอยากจะทราบขั้นตอนและวิธีหมักให้ได้นานๆและคงคุณภาพที่ดีด้วยเป็น10ๆปี ทำยังไงค่ะ
    จำได้คุณลุงหมอบอกว่าขยายได้ไม่เกิน3ครั้ง แต่ละครั้งเว้นกี่ปีค่ะ
    ขอความกรุณาคุณลุงหมอช่วยแนะนำเพื่อดิฉันได้ใช้วิธีที่ถูกต้อง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Rolling Eyes Wink Very Happy ดิฉันอยากจะทราบขั้นตอนและวิธีหมักให้ได้นานๆและคงคุณภาพที่ดีด้วยเป็น10ๆปี ทำยังไงค่ะ ?
    farao ก็ง่ายๆ นะครับหมักเด้วย น้ำผึ้งก่อนจะเก็บยาว ควรตรวจดูบ้าง? ทุกๆ 4 ถึง 6 เดือน ถ้าน้ำยุบ ก็ ผสมน้ำผึ้ง เติมไป ให้เต็ม ดังเดิม และคน ก่อนปิดถังละครับ?

Shocked จำได้คุณลุงหมอบอกว่าขยายได้ไม่เกิน3ครั้ง แต่ละครั้งเว้นกี่ปีค่ะ
    farao ควรเว้นระยะ 1 ปีละครับ เพื่อให้ นิ่งจริงๆและน้ำผึ้งหรือน้ำตาลหมดแล้วจริงๆ และ ควรขยาย ปริมาณ บรรจุ หรือเพิ่มขยาย ทั้งเนื้อ และน้ำ แบ่งไปพร้อมกันจ้า farao santa

Amyt

Re: อยากจะทราบขั้นตอนและวิธีหมักให้ได้นานๆ

ตั้งหัวข้อ  Amyt on Sun May 12, 2013 1:58 pm

ขอบคุณค่ะ ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
    วิธีที่ 1 เมื่อหมักครบ1ปีแล้วแยกน้ำออกมา (พอดีแยกน้ำออกมาก่อนที่จะได้คำแนะนำจากคุณลุงหมอค่ะ) ขยายครั้งแรกโดยใช้น้ำผึ้งสูตร 1:5:5 1ปีให้หลัง ขยายครั้งแรกที่2 1ปีให้หลัง ขยายครั้งแรกที่3 ขยายด้วยน้ำผึ้ง3ครั้งแล้วหลังจากนี้ควรเก็บไว้เฉยๆไปเรื่อยๆ
    วิธีที่ 2 แยกน้ำหมักที่หมักได้เกิน1ปี ไว้ในขวดโดยไม่ประสมน้ำตาล/น้ำผึ้ง 2วิธีนี้วิธีไหนดีกว่าค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun May 12, 2013 3:38 pm

Amyt พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะ ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
    วิธีที่ 1 เมื่อหมักครบ1ปีแล้วแยกน้ำออกมา (พอดีแยกน้ำออกมาก่อนที่จะได้คำแนะนำจากคุณลุงหมอค่ะ) ขยายครั้งแรกโดยใช้น้ำผึ้งสูตร 1:5:5 1ปีให้หลัง ขยายครั้งแรกที่2 1ปีให้หลัง ขยายครั้งแรกที่3 ขยายด้วยน้ำผึ้ง3ครั้งแล้วหลังจากนี้ควรเก็บไว้เฉยๆไปเรื่อยๆ
    วิธีที่ 2 แยกน้ำหมักที่หมักได้เกิน1ปี ไว้ในขวดโดยไม่ประสมน้ำตาล/น้ำผึ้ง 2วิธีนี้วิธีไหนดีกว่าค่ะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ก็ ถูกทั้ง 2 วิธีละครับ แค่ ถ้าลุงหมอ จะใช้วิธี ขยายมาทั้งเนื้อและน้ำ เพื่อให้สมุนไพร - สารอาหาร ละลายตัวออกมา ให้มากที่สุด เก็บรวมแบบนั้น เป็น 10 ปี ยิ่งดี ละครับ cheers farao santa

Amyt

ตั้งหัวข้อ  Amyt on Mon May 13, 2013 7:42 am

ขอบคุณคุณลุงหมอที่ให้คำแนะนำค่ะ
    ส่วนที่แยกน้ำออกมาแล้ว ดิฉันจะใช้วิธีที่2
    ส่วนที่ยังไม่ได้แยกน้ำ ดิฉันจะใช้วิธีที่คุณลุงหมอแนะนำค่ะ
    ของคุณคุณลงหมออีกครั้งน่ะค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue May 14, 2013 11:38 pm

Amyt พิมพ์ว่า:ขอบคุณคุณลุงหมอที่ให้คำแนะนำค่ะ
    ส่วนที่แยกน้ำออกมาแล้ว ดิฉันจะใช้วิธีที่2
    ส่วนที่ยังไม่ได้แยกน้ำ ดิฉันจะใช้วิธีที่คุณลุงหมอแนะนำค่ะ
    ของคุณคุณลงหมออีกครั้งน่ะค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing ยินดีด้วยครับ ทำดีที่สุด ของเราละ cheers farao santa

เวลาขณะนี้ Tue Oct 24, 2017 5:16 am