น้ำหมักหมักเกิน 1 ปี

Share

Amyt
    สมาชิกทั่วไป

ตั้งหัวข้อ  Amyt on Tue May 07, 2013 7:09 pm

สวัสดีคุณลุงหมอค่ะ
    ขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ
    1. จำเป็นต้องแยกน้ำออกมาใส่ภาชนะต่างหากไหมค่ะ
    2. จำเป็นต้องขยายด้วยน้ำผึ้งไหมค่ะ
    3. น้ำหมักแยกน้ำออกมาใส่ภาชนะต่างหาก สามารถเก็บไว้ได้นานแค่ไหนค่ะ น้ำหมักมีวันหมดอายุไหมค่ะ
    4. ถ้าขยายด้วยน้ำผึ้งแล้วควรจะรอนานแค่ไหนถึงจะทานได้ค่ะ
    5. น้ำหมักอายุเท่าไรถึงจะไม่มีแอกฮอล์เหลืออยู่ค่ะ
    6. น้ำหมักหมักมาเกิน 1 ปี ให้ใช้(เพียว)แค่ 1 ช้อนชา ผสม น้ำ 1 ขวดลิตร ถ้าน้ำหมักมีอายุเพิ่มมากขึ้น จำเป็นต้องลด
    ปริมาณด้วยหรือเปล่าค่ะ
    7. การกินน้ำหมักควรจะผสมหลักหลายชนิดเข้าด้วยกันหรือกินทีละอย่างอ ย่างไหนดีกว่าค่ะ ถ้าแนะนำให้ผสมหลายชนิดมี
    ข้อควรระวังหรือเปล่าค่ะ
    กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: น้ำหมักหมักเกิน 1 ปี

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Tue May 07, 2013 9:30 pm

Amyt พิมพ์ว่า:สวัสดีคุณลุงหมอค่ะ
    ขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ
    1. จำเป็นต้องแยกน้ำออกมาใส่ภาชนะต่างหากไหมค่ะ
    2. จำเป็นต้องขยายด้วยน้ำผึ้งไหมค่ะ
    3. น้ำหมักแยกน้ำออกมาใส่ภาชนะต่างหาก สามารถเก็บไว้ได้นานแค่ไหนค่ะ น้ำหมักมีวันหมดอายุไหมค่ะ
    4. ถ้าขยายด้วยน้ำผึ้งแล้วควรจะรอนานแค่ไหนถึงจะทานได้ค่ะ
    5. น้ำหมักอายุเท่าไรถึงจะไม่มีแอกฮอล์เหลืออยู่ค่ะ
    6. น้ำหมักหมักมาเกิน 1 ปี ให้ใช้(เพียว)แค่ 1 ช้อนชา ผสม น้ำ 1 ขวดลิตร ถ้าน้ำหมักมีอายุเพิ่มมากขึ้น จำเป็นต้องลด
    ปริมาณด้วยหรือเปล่าค่ะ
    7. การกินน้ำหมักควรจะผสมหลักหลายชนิดเข้าด้วยกันหรือกินทีละอย่างอ ย่างไหนดีกว่าค่ะ ถ้าแนะนำให้ผสมหลายชนิดมี
    ข้อควรระวังหรือเปล่าค่ะ
    กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink 1. ไม่จำเป็นต้องแยกน้ำนะครับ ขยาย ขนาดถังหมัก เท่าตัวดีกว่า สมุนไพร ยัง ละลายออกมา ไม่เท่าไรเลย 5 ปี เขายังไม่หมดดีเลยจ้า

2. เริ่มหมักจากน้ำตาลทรายแดง แล้ว ขยายด้วย น้ำผึ้ง ดีที่สุดครับ? ถ้าไม่มีก็ น้ำตาลละ ผสม 1 / 5 จ้า

3. สามารถเก็บไว้ได้นานแค่ไหนค่ะ น้ำหมักมีวันหมดอายุไหมค่ะ?ถ้าไม่โดนแสงแดด ส่องนานเกินไป หรือ ร้อนมาก เกินไป และไม่อยู่ใน น้ำมัน เขาจะยังอยู่ ไม่มีหมดอายุละครับ

4. ถ้าขยายด้วย น้ำผึ้ง ควรรออย่างน้อน 6 เดือน ละครับ จึงนำมาทาน

5. อื่ม... ถ้าหมักทิ้งไว้ นานสัก 2 ปี น่าจะ ไม่มีแอลกอฮอล ละครับ ระเหยไปหมด

6. ระยะ 5 ปีไปก็เริมลดปริมาณการใช้ ได้บ้างละ 10 ปีไปก็ จะเป็นหาบำบัติ จึงใช้ นับหยดได้ละครับ

7. การนำมาใช้ เพื่อผสมดื่ม พวกที่หมักเกิน 1 ปี นำมารวมได้ครับ อย่างละ เท่าๆกัน แล้ว แบ่งใช้ นับช้อนครับ ควรระวังคือ 1. ไม่ทานเพียวๆ 2. ทานทีละน้อยๆ แต่ต่อเนื่องดีที่สุด 3. ห้ามโดนแสงแดดโดยครง เป็นเวลานานๆ 4 ไม่แช่เย็น 5. ไม่ต้มไฟให้ร้อน 6. ไม่ให้มีน้ำมันปะปน 7. หมักเกิน3 เดือน ทาภายนอก 1 ปีขึ้นไปจึง ใช้ผสมรับประทานได้จ้า farao santa

Amyt

ตั้งหัวข้อ  Amyt on Sat May 11, 2013 9:19 am

ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ
    ดิฉันได้แยกน้ำหมักที่หมักได้เกิน1ปี ไว้ในขวด1.5ลิตร
    โดยไม่ได้ประสมน้ำตาล ยังนี้เก็บได้นานแค่ไหนค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat May 11, 2013 2:48 pm

Amyt พิมพ์ว่า:ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ
    ดิฉันได้แยกน้ำหมักที่หมักได้เกิน1ปี ไว้ในขวด1.5ลิตร
    โดยไม่ได้ประสมน้ำตาล ยังนี้เก็บได้นานแค่ไหนค่ะ

Very Happy Wink Smile เก็บได้นาน เป็น 10 ปีเลยจ้า ในที่ร่ม นะึีัครับ cheers farao santa

Amyt

ตั้งหัวข้อ  Amyt on Sat May 11, 2013 9:24 pm

ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat May 11, 2013 10:50 pm

Amyt พิมพ์ว่า:ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ

Very Happy Laughing Smile Wink geek jocolor farao cherry santa

เวลาขณะนี้ Sat Oct 21, 2017 1:49 pm