ได้รับของแล้วค่ะ

Share

นันท์นภัส
    สมาชิกทั่วไป

ได้รับของแล้วค่ะ

ตั้งหัวข้อ  นันท์นภัส on Fri Mar 15, 2013 2:11 pm

ขอบคุณมากค่ะ ได้รับของแล้วเมื่อวาน เมื่อก่อนช่วงบ่ายๆเขาจะง่วงมาก สงสัยไขมันในเลือดเยอะ มีคนบอกอย่างนั้นว่า ถ้าไขมันในเลือดเยอะจะทำให้ง่วงในช่วงบ่าย เขาดื่มน้ำหมัก น้ำหยดมา 10 กว่าวันแล้ว อาการดีขึ้นมาก และเขาก็อยากให้น้ำหนักเพิ่มกว่านี้ ตอนนี้ผอมมาก ต้องทานอาหารอะไรเพิ่มไหมค่ะ/ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ได้รับของแล้วค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Mar 15, 2013 5:54 pm

นันท์นภัส พิมพ์ว่า:ขอบคุณมากค่ะ ได้รับของแล้วเมื่อวาน เมื่อก่อนช่วงบ่ายๆเขาจะง่วงมาก สงสัยไขมันในเลือดเยอะ มีคนบอกอย่างนั้นว่า ถ้าไขมันในเลือดเยอะจะทำให้ง่วงในช่วงบ่าย เขาดื่มน้ำหมัก น้ำหยดมา 10 กว่าวันแล้ว อาการดีขึ้นมาก และเขาก็อยากให้น้ำหนักเพิ่มกว่านี้ ตอนนี้ผอมมาก ต้องทานอาหารอะไรเพิ่มไหมค่ะ/ขอบคุณค่ะ

Shocked Wink Very Happy เน้นกินอาหารที่เพิ่มพลังงาน เช่นแป้ง น้ำตาล ผัก ผลไม้ ให้มากกว่าเดิม แต่ควรให้หมุนเวียนชนิดกันไป และการเพิ่มน้ำหนักที่ดีควรเพิ่มไม่เกินสัปดาห์ละ 0.5-1 กิโลกรัม อย่างสม่ำเสมอ

กินอาหารให้ได้สัดส่วนทั้งคาร์โบไฮเดรท โปรตีน ไขมัน แทนที่จะเพิ่มแต่ของหวาน ๆ มัน ๆ อย่างที่นิยมกัน เพราะถ้าเพิ่มน้ำหนักวิธีนั้นจะได้เป็นไขมันสะสมตามหน้าขา หน้าท้อง ต้นขา ซึ่งคงไม่มีใครอภิรมย์แน่ค่ะ

เลือกอาหารชนิดที่ให้พลังงานสูง แต่จานไม่ใหญ่นัก เช่น ระหว่างสลัดผักกับไข่ดาวกับสเต็กปลา สเต็กปลาอาจจะให้พลังงานมากกว่าขณะที่กินในปริมาณที่น้อยกว่า

เพิ่มมื้อย่อยรวมเป็น 4-6 มื้อต่อวัน โดยเพิ่มมื้ออาหารว่างเข้าไป เช่น ซาลาเปาไส้ถั่วดำ 1 ลูก น้ำส้มคั้น 1 แก้ว หรือถั่วต้ม เป็นต้น

เพิ่มวิตามินและเกลือแร่ โดยเฉพาะวิตามินบีรวม จะช่วยเพิ่มความอยากอาหาร และช่วยเผาผลาญอาหารในร่างกายให้เป็นพลังงาน

ก่อนเวลาอาหารให้เดินหรือทำกิจกรรมเบาๆเพื่อช่วยเรียกความอยากอาหาร แต่ถ้าทำกิจกรรมหนักและนานเกินไป ร่างกายจะเพลียและเหนื่อยเกินไปจนกินอะไรไม่ลง หรือจะจิบแกงจืดหรือซุปใสอุ่น ๆ เพื่อเรียกน้ำย่อยก่อนอาหารก็ไม่เลว

ออกกำลังกายให้ถึงพีค สัปดาห์ละ 3 ครั้งร่วมกับเพิ่มอาหารโปรตีน เช่น โปรตีนจากถั่ว ปลา และอาหารทะเล จะช่วยเพิ่มกล้ามเนื้อและได้หัวใจที่แข็งแรง และเพิ่มความอยากอาหาร คนผอมที่คิดว่าออกกำลังกายจะยิ่งทำให้ผอมลง เป็นความคิดที่ผิดนะคะ

สังเกตว่าสิ่งแวดล้อมแบบไหนที่ช่วยให้เจริญอาหาร แล้วพยายามสร้างบรรยากาศเช่นนั้นในการรับประทานอาหาร เช่น โต๊ะอาหารที่จัดบรรยากาศให้น่ารัก หรือถ้วยชามลายกระจุ๋มกระจิ๋ม

นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ เพราะขณะหลับร่างกายจะใช้พลังงานน้อยลง

cheers farao geek ลุยกินแหลกไปเลย ให้บางคน อิจฉา sunny ทาน เผื่อทุกๆท่านด้
    วย santa

นันท์นภัส

ขอบคุณมากค่ะ

ตั้งหัวข้อ  นันท์นภัส on Sun Mar 17, 2013 4:24 pm

ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ มีคำถามค่ะ ถ้าจะร่วมทำบุญขอน้ำหมักเพชรพลอยมาให้เขาแช่ตัวมีไหมค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Mar 17, 2013 11:10 pm

นันท์นภัส พิมพ์ว่า:ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ มีคำถามค่ะ ถ้าจะร่วมทำบุญขอน้ำหมักเพชรพลอยมาให้เขาแช่ตัวมีไหมค่ะ

Shocked Laughing ได้ครับ พลอยเพชร ดี สำหรับ รักษา ข้อ กระดูก ละครับ cheers santa ลุงหมอ

นันท์นภัส

ตั้งหัวข้อ  นันท์นภัส on Mon Mar 18, 2013 9:33 am

ขอบคุณค่ะ โอนเงินแล้วจะแจ้งกลับค่ะ จะโอนพรุ่งนี้เย็นนะค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Mar 18, 2013 7:20 pm

นันท์นภัส พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะ โอนเงินแล้วจะแจ้งกลับค่ะ จะโอนพรุ่งนี้เย็นนะค่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink จะให้ส่งให้ใคร นันท์นภัส หรือ? เอา น้ำหมัก พลอยเพชร?จะไปแช่? มีน้อยก็ ผสม 1 / 10 แต่ลุงหมอว่า 1 / 5 ก็ น่าจะพอละครับ มีน้อยๆก็ ใช้ เสื้อผ้า เก่าๆมาชุบ แล้วสวมใส่ จนกว่า เขาจะแห้ง อยากน้อยๆก็ เกิน 10 นาที แน่นอนครับ มีผลเท่ากันกะการแช่ นะครับ ลองๆดูนะครับ farao santa

นันท์นภัส

ตั้งหัวข้อ  นันท์นภัส on Mon Mar 18, 2013 8:47 pm

ส่งให้นัน์นภัส ค่ะ จะส่งที่อยู่ส่งของให้ทางมือถือนะค่ะ

นันท์นภัส รับ น้ำหนักเพชรพลอย และของเพื่อนจะส่งมาให้เขาเพิ่มนะค่ะ จะได้ส่งทีเดียวค่ะ เขาดื่มแล้วอาการดีมากๆเลยค่ะ ตื่นเต้นก็เลยจะสั่งทีเดียวค่ะ

นันท์นภัส

ตั้งหัวข้อ  นันท์นภัส on Tue Mar 19, 2013 10:46 am

โอนเงินทำบุญเรียบร้อยแล้วค่ะ ลุงหมอ แจ้งรายละเอียดทางsms แล้วค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 21, 2013 12:36 am

นันท์นภัส พิมพ์ว่า:โอนเงินทำบุญเรียบร้อยแล้วค่ะ ลุงหมอ แจ้งรายละเอียดทางsms แล้วค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing หมายถึงจะขอพลอยเพชร และ มหาบำบัติ ? ลุงหมอเข้าใจเช่นนี้นะครับ cheers santa

นันท์นภัส

ตั้งหัวข้อ  นันท์นภัส on Thu Mar 21, 2013 12:20 pm

เช่นค่ะ ลุงหมอเข้าใจถูกค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 21, 2013 1:53 pm

นันท์นภัส พิมพ์ว่า:เช่นค่ะ ลุงหมอเข้าใจถูกค่ะ

Very Happy Laughing Smile ตกลง งั้น ลุงหมอ จะจัดส่งให้ วันนี้เลยจ้า cheers farao santa

นันท์นภัส

ขอบคุณมากค่ะ

ตั้งหัวข้อ  นันท์นภัส on Thu Mar 21, 2013 5:30 pm

ขอบพระคุณลุงหมอมากค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 21, 2013 5:39 pm

นันท์นภัส พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณลุงหมอมากค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing ส่งแว้วๆๆ เมื่อบ่ายๆ คง 2 วันถึงจ้า cheers santa

นันท์นภัส

ตั้งหัวข้อ  นันท์นภัส on Sat Mar 23, 2013 1:17 pm

ได้รับน้ำเพชรพลอย+น้ำหยดแล้วค่ะ ลุงหมอค่ะ อยากขอแบ่งหัวเชื้อน้ำหมักผลไม้ และ น้ำหยดมหาบำบัดสำหรับผู้ป่วยภูมิคุ้มกันบกพร่องนะค่ะ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Mar 23, 2013 8:17 pm

นันท์นภัส พิมพ์ว่า:ได้รับน้ำเพชรพลอย+น้ำหยดแล้วค่ะ ลุงหมอค่ะ อยากขอแบ่งหัวเชื้อน้ำหมักผลไม้ และ น้ำหยดมหาบำบัดสำหรับผู้ป่วยภูมิคุ้มกันบกพร่องนะค่ะ

Rolling Eyes Wink Very Happy ได้ครับผม cheers santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Tue Oct 24, 2017 5:17 am