ประโยชน์ของอินทผลัม

Share

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ประโยชน์ของอินทผลัม

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 07, 2013 2:10 am

Very Happy Rolling Eyes Wink ประโยชน์ของอินทผลัม

สามารถแบ่งได้ 2 ด้านใหญ่คือ
    Very Happy Smile Basketball ด้านคุณค่าทางโภชนาการ สารอาหารที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกายของอินทผลัม เช่น แคลเซียม ซัลเฟอร์ เหล็ก โพแทสเซียม ฟอสฟอรัส แมงกานีส แมกนีเซียม และน้ำมันโวลาไตล์ ทั้งยังอุดมไปด้วยเส้นใยอาหาร ซึ่งช่วยลดอาการท้องผูก รวมถึงให้พลังงานสูง บำรุงร่างกายที่อ่อนล้าให้กลับมีกำลัง นอกจากนี้ยังสามารถบำรุงกล้ามเนื้อมดลูกและสร้างน้ำนมแม่ด้วย

farao jocolor cheers ด้านการรักษาโรค อินทผลัมช่วยบำรุงร่างกาย บำรุงสายตา ลดความหิว แก้กระหาย แก้โรควิงเวียนศีรษะ ช่วยลดเสมหะในลำคอ ทำให้กระดูกแข็งแรง ลดระดับน้ำตาลในเลือดและความดันโลหิตสูง นอกจากนี้ยังฆ่าเชื้อโรค พยาธิและสารพิษที่ตกอยู่ในลำไส้และระบบทางเดินอาหาร มีฤทธิ์ในการกำจัดสารพิษและยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อโรคอันเป็นสาเหตุให้เกิดโรคมะเร็งในช่องท้อง น่าหมักดูนิ santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Tue Apr 16, 2013 12:38 am, ทั้งหมด 2 ครั้ง

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ประโยชน์ของอินทผลัม

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 07, 2013 11:43 am

Rolling Eyes Wink Laughing อินทผลัมนั้นอุดมไปด้วย น้ำตาล ไขมัน โปรรีนและไวตามินที่สำคัญและจำเปนต่อร่างราย เนื่องจาก อินทผลัมนั้นเมื่อรับประทานเข้าไปแล้วจะดูดซึมเข้าสู่ตับอย่างรวดเร็ว และแปรสภาพเป็นพลังงานที่กระจายไปตามส่วนต่าง ๆ ของร่ายกายได้อย่างรวดเร็วกว่าสารอาหารตัวอื่น โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากเป็นอินทผลัมสด ฉะนั้น อินทผลัมจึงเป็นอาหารที่สมบูรณ์แบบที่สุด ที่จะใช้เป็นอาหารละศีลอด เนื่องจากเป็นอาหารที่แปรสภาพเป็นพลังงานได้อย่างรวดเร็ว

คุณค่าทางโภชนาการ

เป็นผลไม้ที่อุดมไปด้วยเส้นใย (Fiber) ช่วยลดการท้องผูกย่อยง่าย ภายในเวลาเพียงครึ่งชั่วโมงหลังจากที่รับประทานเข้าไปร่างกายก็ที่อ่อนเปลี้ยเพลียแรงก็จะกลับมีกำลังดังเดิม ทั้งนี้เพราะว่าอัตราน้ำตาลในเลือดที่ต่ำทำให้ร่างกายที่รู้สึกหิวกระหายเมื่อได้ดูดซึมเอาสารอาหารจากอินทผลัมจำนวนเล็กน้อย ความรู้สึกหิวก็จะลดลง หลายท่านที่รัประทานอินทผลัมในการละศีลอด จะช่วยหลีกเลี่ยงการรับประทานอาหารเกินความพอดี

บำรุงกล้ามเนื้อมดลูกและสร้างน้ำนมแม่ อินทผลัมเป็นผลไม้ที่มีความสำคัญ เพราะทั้งผลและลำต้นของมันไพ้ถูกกล่าวถึงในคัมภีร์อัลกุรอานถึง 20 ครั้ง และเนื่องจากอินทผลัมเป็นอาหารที่พระผู้เป็นเจ้าประทานให้กับ มัรยัม (มาเรียม,มารี) ใจขณะที่นางได้รับความเจ็บปวดหลังตลอดศาสดาอีซา (เยซูคริส์ต) ณ ใต้ต้นอินผลัม พระเจ้าผู้ทรงเกรียงไกร ได้ทรงสั่งมายังพระนางว่า

“เจ้าจงเขย่าต้อนอินทผลัมเผื่อว่าลูกที่สุกงอมจะหล่นมายังเจ้า
    ฉะนั้น เจ้าจงกิน ดื่ม และจงรับความสะดวกสบาย จากสิ่งที่พระผู้เป็นเจ้าประทานให้เจ้า” (อัลกุรอาน 19.25)

จากผลการทดลองพบว่าอินทผลัมมีสารกระตุ้นชนิดหนึ่ง ที่สร้างความแข็งแรงให้กับกล้ามเนื้อมดลูก ในเดือนสุดท้ายของการตั้งครรภ์จะช่วยให้การบีบตัวของมดลูกเป็นไปอย่างง่ายดาย ช่วยให้ลดการสูญเสียเลือดขณะคลอดอีกด้วย

ผู้เชี่ยวชาญด้านโภชนาการยกอินทผลัมให้เป็นอาหารชั้นยอดอีกชนิดหนึ่งสำหรับแม่ที่ให้นมลูก ทั้งนี้เพราะว่า อินทผลัมอุดมไปด้วยแร่ธาติจากธรรมชาติที่ช่วยให้มีน้ำนมคงที่ และสร้างความอุมสมบูรณ์ด้วยคุณค่าทางอาหารที่สำคัญสำหรับทารกและสร้างภูมิคุ้มกันให้กับทารกอีกด้วย
    ช่วยป้องกันโรคมะเร็งในช่องท้อง การแพทย์ปัจจุบันยอมรับว่า การรับประทานอินทผลัมเป็นการป้องกันโรคมะเร็งในช่องท้องได้

อินทผลัมนั้น เหนือกว่าผลไม้อื่น ๆ ในด้านคุณค่าทางโภชนาการเนื่องจากความร้อนและความชื้นของสสารที่อยู่ในตัวมัน การรับประทานอินทผลัมยามเช้าในขณะท้องว่าง อินทผลัมจะทำการฆ่าเชื้อโรค พยาธิ และสารพิษตกค้างที่อยู่ในลำใส้และระบบทางเดินอาหาร เพราะอินทผลัมมีฤทธิ์ในการกำจัดพิษ และยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อโรคบางตัวอันเป็นสารก่อมะเร็งได้ อินทผลัมมีสารแคลเซี่ยม ซัลเฟอร์ เหล็ก โปแตสเซี่ยม ฟอสฟอรัส แมงกานิส แมกนีเซี่ยม และน้ำมันโวลาไตล์

บำรุงร่างกายแก้โรควิงเวียนศรีษะ ท่านหญิงอาอีชะฮ์ (ภรรยาท่านศาสดามูฮัมหมัด) เคยให้ผู้ที่เป็นโรควิงเวียนศรีษะรับประทานอินทผลัม ปัจจุบันเป็นที่ยอมรับกันว่าระดับน้ำตาลในเลือดต่ำและความดันในโลหิตต่ำนั้น เป็นสาเหตุของโรคมึนเวียนศรีษะมีรายงานอีกว่าพระนางอาอีชะฮ์(ภรรยาท่านศาสดา)ได้ใช้อินผาลัมผสมแตงกวา แล้วรับประทานแก้โรคผอมผิดปกติของนาง นางได้กล่าวไว้ตอนหนึ่งว่า
    “พวกเขาได้แนะนำอาหารบำรุงร่างกายต่าง ๆ นานาให้กับฉันเพื่อเพิ่มน้ำหนัก แต่ก็ไม่ผลเลยสักอย่าง พวกเขาเลยจัดอินทผลัมสดกับแตงกวามาในมื้ออาหารของฉัน และมันก็ได้ผลจริง ๆ”

ช่วยให้กระดูกแข็งแรง เนื่องจากธาตุแคลเซียมที่มีปริมาณมากในอินทผลัม จึงมีส่วนช่วยในการบำรุงรักษากระดูกให้สมบูรณ์แข็งแรง ด้วยเหตุนี้เอง อินทผลัมจึงประโยชน์สำหรับคนทุกเพศทุกวัย ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่ หรือคนชรา โดยเฉพาะสตรีควรจะรับประทานอินทผลัมให้มาก ๆ เพื่อกระดูกที่แข็งแรงบำรุงสายตา อินทผลัมมีส่วนสำคัญในการรักษาระบบสายตาและป้องกันโรคตามัวในเวลากลางคืน ได้อย่างมีประสิทธิภาพประวัตศาสตร์อิสลามในยุคต้น ๆ อินทผลัมจะถูกส่งไปยังทหารมุสลิม เพื่อเป็นตัวกระตุ้นกล้ามเนื้อ และเป็นอาหารที่ดีสำหรับผู้ที่จะออกทำสงคราม

ท่านศาสดา (ขอความสันติจงประสบแด่ท่าน) ในบางครั้งจะรับประทานอินทผลัมผสมกับขนมปัง บางครั้งผสมอินทผลัมสดกับแตงกวา หรือผสมกันน้ำมันเนย ท่านศาสดารับประทานอินทผลัมทุกชนิด แต่ท่านชอบพันธุ์ที่เรียกว่า “อัจวะห์”

จากอดีตถึงปัจจุบันอินทผลัมถูกจัดให้เป็นอาหาร เครื่องดื่ม ผลไม้ ขนมหวาน สารอาหาร และยารักษาโรค อินทผลัมที่ถูกเก็บรักษาไว้จนแห้งนั้นภาษาอาหรับเรียกว่า “อัจวะห์” cheers santa

พรกมล
    สมาชิกทั่วไป

ตั้งหัวข้อ  พรกมล on Fri Mar 08, 2013 6:14 pm

กราบสวัสดีอีกรอบเจ้าค่ะ...
    แล้วทานมาก นอกจากจะเปลือง Laughing Laughing และจะมีอันตรายมั้ยเจ้าคะ Neutral

พรกมล ป้าหู้เองจ่ะ cat cat pig pig

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Mar 09, 2013 1:58 am

พรกมล พิมพ์ว่า:กราบสวัสดีอีกรอบเจ้าค่ะ...
    แล้วทานมาก นอกจากจะเปลือง Laughing Laughing และจะมีอันตรายมั้ยเจ้าคะ Neutral

พรกมล ป้าหู้เองจ่ะ cat cat pig pig

Very Happy Rolling Eyes Wink แค่ พอดีๆก็น่าจะพอครับ เวลาน้ำตาลลง ขาดมากจัด เวียนหัว จะเป็นลม ก็ สัก 4-5 ลูก จะทานเล่นบ้างก็ได้ นะครับ ไม่ค่อยจะ มีผลเสียต่อพวกโรค เบาหวานนัก แต่ อย่ามากเกินจ้า เป็นที่ยอมรับกันว่าระดับน้ำตาลในเลือดต่ำและความดันในโลหิตต่ำนั้น เป็นสาเหตุของโรคมึนเวียนศรีษะ cheers แปลกตรงที่ น้ำตาลจะไม่ค่อยขึัน กะพวกทานอินทผลัม ตอนนี้ได้เมล็ดมาบ้างแล้ว กำลังจะ เพาะเอง ปลูกเองละครับ มีที่ว่างอยู่ เกือบ 10 ไร่ ไว้ให้ตัวเองหมักสด และแบ่งปันพวกๆเราละ จะลองสัก 300 ต้น เขาขายเบี้ย ต้นละ 300 มี 3 ใบ เลยคิดเพาะเองดีก่า? ประหยัดดีครับ ผมว่า ต้นละ 50-80 ก็ แพงละ geek santa

พรกมล

ตั้งหัวข้อ  พรกมล on Mon Mar 18, 2013 9:59 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    พรกมล พิมพ์ว่า:กราบสวัสดีอีกรอบเจ้าค่ะ...

Very Happy Rolling Eyes Wink แค่ พอดีๆก็น่าจะพอครับ เวลาน้ำตาลลง ขาดมากจัด เวียนหัว จะเป็นลม ก็ สัก 4-5 ลูก จะทานเล่นบ้างก็ได้ นะครับ ไม่ค่อยจะ มีผลเสียต่อพวกโรค เบาหวานนัก แต่ อย่ามากเกินจ้า เป็นที่ยอมรับกันว่าระดับน้ำตาลในเลือดต่ำและความดันในโลหิตต่ำนั้น เป็นสาเหตุของโรคมึนเวียนศรีษะ cheers แปลกตรงที่ น้ำตาลจะไม่ค่อยขึัน กะพวกทานอินทผลัม ตอนนี้ได้เมล็ดมาบ้างแล้ว กำลังจะ เพาะเอง ปลูกเองละครับ มีที่ว่างอยู่ เกือบ 10 ไร่ ไว้ให้ตัวเองหมักสด และแบ่งปันพวกๆเราละ จะลองสัก 300 ต้น เขาขายเบี้ย ต้นละ 300 มี 3 ใบ เลยคิดเพาะเองดีก่า? ประหยัดดีครับ ผมว่า ต้นละ 50-80 ก็ แพงละ geek santa
    กราบสวัสดีคุณลุงหมออีกครั้งเจ้าค่ะ
    วันนี้เครียดและหงุดหงิดมากเลยค่ะ ไม่มีใครทำหรอกค่ะ ตัวเองนี่แหละทำเอง... Sad Sad เรื่องมีอยู่ว่า

ระยะนี้ไม่ทราบว่าเป็นอะไร มีอาการคันตามตัวมาก บางครั้งเผลอเกาจน แขนขาเป็นผื่นแดง เลือดซิบๆก็มีค่ะ คุยกะเพื่อน เพื่อนก็ทักว่าน้ำตาลขึ้นหรือป่าว ซึ่งไม่ได้ไปเช็คมาเกือบ4เดือนเต็มๆอ่ะค่ะ สงสัยอยู่เหมือนกันเพราะ ระยะนี้ตามใจปากมากเกินค่ะ Evil or Very Mad เพราะเชื่อว่าทานน้ำหมักเป็นประจำแทนน้ำอยู่แล้ว น้ำหนักก็ไม่ได้ขึ้นแต่ก็ไม่ลง และอาการทั่วๆไปก็เป็นปกติ เดินไกลๆนานๆก็ไม่อ่อนเพลีย แน่นหน้าอก หรือเหนื่อยมากผิดปกติ Neutral

แต่ที่ไม่ปกติก็คือ อาการที่ทานอาหารเช้าแล้ว อยากจะนอน เหมือนตอนก่อนที่จะมาเริ่มทานน้ำหมัก แต่ดิฉันก็ไม่ยอมนอนนะคะ จะหางานบ้านทำไปเรื่อยๆ และก็มีอาการคันอย่างที่เล่ามาข้างต้นน่ะค่ะ Rolling Eyes และวันนี้ก็เลยตัดสินใจไปรพ. เพื่อเช็ค ผลที่ออกมาไม่อยากจะบอกเลยค่ะ คุณลุงหมออย่าเพิ่งคิ้วขมวดนะเจ้าคะ Wink เพราะวันนี้ก็โดนคุณหมอ ดุ ดุ ดุ มาเยอะมากแล้ว ว่าไม่ยอมกินยาแล้วมาหาหมอทำไม ฮือ ฮือ ฮือ... Crying or Very sad Crying or Very sad Embarassed ถามว่าไม่กินยา แล้วกินอะไร ดิแฉันก็บอกอย่างภาคภูมิใจว่าทานน้ำหมัก หมอก็หัวเราะ...และบอกว่าน้ำป้าเช็งน่ะเหรอ ดิฉันก็บอกไม่ใช่ของป้าเช็ง ของคุณลุงหมอ ให้หมอไปเปิดดูจากกูเกิ้ล... Neutral

เถียงกันไปมาจนดิฉันบอกว่ายังไงก็จะไม่เอายา หมอก็เลยให้ดิฉันทำสัญญากับคุณหมอว่า ภายใน2เดือนต้องลดให้ได้ จาก320(อย่าเพิ่งตาโต What a Face เจ้าค่ะ)ให้ลงเหลือ200 ฮือ ฮือ ฮือ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad จาทามได้มะเนียะ...เพราะนิสัยที่ไม่ดีของดิฉันก็คือ "เครียด หงุดหงิด กินข้าว!" วันนี้เลยเข้ามาหาตัวช่วยจากกระทู้ทั้งหลายของเวปคุณลุงหมอ santa farao king แปลกใจจังค่ะ ทำไมเพื่อนบ้านเค้าน้ำตาลขึ้น300กว่าช๊อกเข้าไอซียู และต้องล้างไต แต่ดิฉันเป็นแค่คันตามผิวหนัง และง่วงนอนหลังจากทานข้าวเช้า Exclamation

ก็เลยมาเจอกระทู้"อินทผลัม"นี่แหละค่ะ น่าจะเป็นตัวช่วยได้มั้ยคะ คือแทนทีจะตักข้าวเข้าปาก ก็ค่อยๆเคี้ยว"อินทผลัม"ทีละเม็ด สองเม็ดดีมั้ยคะ และเพิ่มปริมาณน้ำหมักที่ผสมลงไปได้มั้ยคะ บอกตามตรงว่า ดิฉันละอายแก่ใจมากๆเลยค่ะ ที่ทำให้คุณหมอที่รพ.ไม่เชื่อถือในน้ำหมักของเรา Crying or Very sad silent pale
    ขอความกรุณาคุณลุงหมอ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะหมอเขียนเป็นลายลักษณ์อักษร และให้ลงชื่อไว้ด้วย ถ้าทำไม่ได้ต้องกินยา...ไม่อยากกินยาหมออ่ะจ่ะ...งือ งือ งือ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
    พรกมล "ป้าหู้เองจ่ะ" cat cat pig pig

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 21, 2013 12:19 am

Shocked Rolling Eyes Wink ก็อย่างที่บอกละครับ งดเค็ม มัน หวานบ้าง + น้ำหมัก 1 ช้อนชา น้ำหยด 3 หยด ผสมน้ำ 1 แก้ว 4 - 5 แก้ว ต่อวัน ทำได้มากก็ จะลดได้มากละครับ อินทผลัม ก็ ได้บ้างแก้อยากละครับ santa ลุงหมอ

sokong1

อิอิ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 on Thu Mar 21, 2013 4:12 pm

อยากทานขึ้นมาเลยนะเนี่ย อิอิ
    ตอนเด็กๆ กินบ่อย แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นมีขายเลย

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 21, 2013 5:01 pm

sokong1 พิมพ์ว่า:อยากทานขึ้นมาเลยนะเนี่ย อิอิ
    ตอนเด็กๆ กินบ่อย แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นมีขายเลย

Rolling Eyes ) Very Happy ทางพิจิตร พิษณุโลก พอหาได้ มี 2 สายพันธุ์ อย่างที่บอก หวานมาก และ หวานน้อย + มัน ตก ราคา ก.ก.ละ 100 บาท ;เองละครับ ลูกเท่า หัวแม่มือ แบบหวานน้อย จะ เป็นลูกดี มีแป้งปนในตัว ถ้าแบบ หวานมาก จะแบบเละ ฉ่ำน้ำตาล ละครับ farao ลุงหมอ ลองๆละ ชอบแบบ หวานน้อยซะ มากกว่าละครับ ชื่นใจดี santa

หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง on Thu Mar 21, 2013 7:05 pm

ที่บ้านเอาเมล็ดอินทผลัมมาเพาะเองมีประมาณ 100 ต้น
    ซื้อเขาแพงมาก ๆ มี 2 ใบ เขาขาย 100 บาท แต่ไม่รู้ว่าจะรอดหรือป่าว..
    เพาะเองดีที่สุดค่ะ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Thu Mar 21, 2013 11:53 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:ที่บ้านเอาเมล็ดอินทผลัมมาเพาะเองมีประมาณ 100 ต้น
    ซื้อเขาแพงมาก ๆ มี 2 ใบ เขาขาย 100 บาท แต่ไม่รู้ว่าจะรอดหรือป่าว..

Very Happy Laughing Smile จะปลูก อินทผลัม ให้รอด ต้องรอให้ได้ 3 ใบครับ อายุได้ 1 ปีขึ้นไป จึงปลูกลงดินแล้วจึง จะรอด 9 ใน 10 เลยละการเลี้ยง ในถุง หรือกระถางใหญ่ เมื่อ อายุ เกิน 1 ปี มีความชื้นดีแล้ว จึงลงหลุมปลูกได้จ้า เขาจะสมบูรณ์ ทนต่อสภาพ แห้งแล้งได้ครับ ให้น้ำได้ทุกๆ 3 ถึง 5 วัน เขาก็ รอดได้แน่นอน แต่ ที่เพาะด้วยเมล็ด อินทผลัม จะ งอกเป็น ต้น ตัวผู้ ที่ไม่มีผล 50 / 50 กะต้นตัวเมีย จึงต้องเพาะเอง ปลูกเอง กะจะใส่หลุมละ 2 หรือ 3 ต้น ใน 1 ไร่ จะเหลือ ต้นตัวผู้ไว้แค่ 1 ต้นพอละจ้า ไว้ ผสมเกษร เท่านั้น ที่เกินมา จะตัดทิ้งหมด แต่ต้นตัวเมีย จะเก็บรักษาไว้ ให้ผล ตลอดไปครับ ลงดินได้ 1 ไม่เกิน 2 ปีก็ ให้ผลละครับ cheers santa ลุงหมอ

pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy on Fri Mar 22, 2013 9:46 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:ที่บ้านเอาเมล็ดอินทผลัมมาเพาะเองมีประมาณ 100 ต้น

Very Happy Laughing Smile จะปลูก อินทผลัม ให้รอด ต้องรอให้ได้ 3 ใบครับ อายุได้ 1 ปีขึ้นไป จึงปลูกลงดินแล้วจึง จะรอด 9 ใน 10 เลยละการเลี้ยง ในถุง หรือกระถางใหญ่ เมื่อ อายุ เกิน 1 ปี มีความชื้นดีแล้ว จึงลงหลุมปลูกได้จ้า เขาจะสมบูรณ์ ทนต่อสภาพ แห้งแล้งได้ครับ ให้น้ำได้ทุกๆ 3 ถึง 5 วัน เขาก็ รอดได้แน่นอน แต่ ที่เพาะด้วยเมล็ด อินทผลัม จะ งอกเป็น ต้น ตัวผู้ ที่ไม่มีผล 50 / 50 กะต้นตัวเมีย มจึงต้องเพาะเอง ปลูกเอง กะจะใส่หลุมละ 2 หรือ 3 ต้น ใน 1 ไร่ จะเหลือ ต้นตัวผู้ไว้แค่ 1 ต้นพอละจ้า ไว้ ผสมเกษร เท่านั้น ที่เกินมา จะตัดทิ้งหมด แต่ต้นตัวเมีย จะเก็บรักษาไว้ ให้ผลล็ ตลอดไปครับ ลงดินได้ 1 ไม่เกิน 2 ปีก็ ให้ผลละครับ cheers santa ลุงหมอ
    สนใจเจ้าค่ะซื้อเมล็ดพันธ์ที่ไหนเจ้าค่ะ

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Fri Mar 22, 2013 10:13 pm

pimmy พิมพ์ว่า:

Very Happy Laughing :[size=18]จะปลูก อินทผลัม ให้รอด ต้องรอให้ได้ 3 ใบครับ อายุได้ 1 ปีขึ้นไป จึงปลูกลงดินแล้วจึง จะรอด 9 ใน 10 เลยละการเลี้ยง ในถุง หรือกระถางใหญ่ เมื่อ อายุ เกิน 1 ปี มีความชื้นดีแล้ว จึงลงหลุมปลูกได้จ้า เขาจะสมบูรณ์ ทนต่อสภาพ แห้งแล้งได้ครับ ให้น้ำได้ทุกๆ 3 ถึง 5 วัน เขาก็ รอดได้แน่นอน แต่ ที่เพาะด้วยเมล็ด อินทผลัม จะ งอกเป็น ต้น ตัวผู้ ที่ไม่มีผล 50 / 50 กะต้นตัวเมีย มจึงต้องเพาะเอง ปลูกเอง กะจะใส่หลุมละ 2 หรือ 3 ต้น ใน 1 ไร่ จะเหลือ ต้นตัวผู้ไว้แค่ 1 ต้นพอละจ้า ไว้ ผสมเกษร เท่านั้น ที่เกินมา จะตัดทิ้งหมด แต่ต้นตัวเมีย จะเก็บรักษาไว้ ให้ผลล็ ตลอดไปครับ ลงดินได้ 1 ไม่เกิน 2 ปีก็ ให้ผลละครับ cheers santa ลุงหมอ

queen สนใจเจ้าค่ะซื้อเมล็ดพันธ์ที่ไหนเจ้าค่ะ

Rolling Eyes Wink Smile ซื้อจากซุปเปอร์ ห้างร้าน หรือข้างทาง ก็ได้ครับ เขาจะตากแห้งมาครับ ทานเนื้อแล้ว เก็บเม็ด ล้างด้วยน้ำสบู่ ตากแห้ง แล้ว แช่น้ำ ที่ผสม ยาเร่งราก แต่ ลุงหมอใช้ น้ำหมักแทน1 ช้อนน้ำผสม 5 ลิตร แช่สัก 1 - 2 วัน เอามาใส่ถุง เพาะชำ วางเมล็ดนอน กดจมพอเสมอ หน้าดิน ปิดกระดาษ หนังสือพิมพ์ รดน้ำให้ชุ่ม พักเดียว ก็จะดันกระดาษ ขึ้นมาละครับ ใช้แสลน บำร่มด้วยนะครับ รักษาความชื้นให้ดี หรือใส่ถุงใหญ่ อีก 1 ขั้น พ่นน้ำแล้ว มันปากแขวนไว้ เพื่อรักษา ความชื้น [/size]) santa

อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Mon Mar 25, 2013 3:40 pm

Very Happy Laughing :[size=18]จะปลูก อินทผลัม ให้รอด ต้องรอให้ได้ 3 ใบครับ อายุได้ 1 ปีขึ้นไป จึงปลูกลงดินแล้วจึง จะรอด 9 ใน 10 เลยละการเลี้ยง ในถุง หรือกระถางใหญ่ เมื่อ อายุ เกิน 1 ปี มีความชื้นดีแล้ว จึงลงหลุมปลูกได้จ้า เขาจะสมบูรณ์ ทนต่อสภาพ แห้งแล้งได้ครับ ให้น้ำได้ทุกๆ 3 ถึง 5 วัน เขาก็ รอดได้แน่นอน แต่ ที่เพาะด้วยเมล็ด อินทผลัม จะ งอกเป็น ต้น ตัวผู้ ที่ไม่มีผล 50 / 50 กะต้นตัวเมีย มจึงต้องเพาะเอง ปลูกเอง กะจะใส่หลุมละ 2 หรือ 3 ต้น ใน 1 ไร่ จะเหลือ ต้นตัวผู้ไว้แค่ 1 ต้นพอละจ้า ไว้ ผสมเกษร เท่านั้น ที่เกินมา จะตัดทิ้งหมด แต่ต้นตัวเมีย จะเก็บรักษาไว้ ให้ผลล็ ตลอดไปครับ ลงดินได้ 1 ไม่เกิน 2 ปีก็ ให้ผลละครับ cheers santa ลุงหมอ

queen สนใจเจ้าค่ะซื้อเมล็ดพันธ์ที่ไหนเจ้าค่ะ

Rolling Eyes Wink Smile ซื้อจากซุปเปอร์ ห้างร้าน หรือข้างทาง ก็ได้ครับ เขาจะตากแห้งมาครับ ทานเนื้อแล้ว เก็บเม็ด ล้างด้วยน้ำสบู่ ตากแห้ง แล้ว แช่น้ำ ที่ผสม ยาเร่งราก แต่ ลุงหมอใช้ น้ำหมักแทน1 ช้อนน้ำผสม 5 ลิตร แช่สัก 1 - 2 วัน เอามาใส่ถุง เพาะชำ วางเมล็ดนอน กดจมพอเสมอ หน้าดิน ปิดกระดาษ หนังสือพิมพ์ รดน้ำให้ชุ่ม พักเดียว ก็จะดันกระดาษ ขึ้นมาละครับ ใช้แสลน บำร่มด้วยนะครับ รักษาความชื้นให้ดี หรือใส่ถุงใหญ่ อีก 1 ขั้น พ่นน้ำแล้ว มันปากแขวนไว้ เพื่อรักษา ความชื้น [/size]) santa
    กราบลุงหมอ santa งามๆๆเจ้าค่ะ
    อ่ะ เพิ่งรู้ว่าเอาเม็ดมาเพาะได้ อู๊ดดี้มีความเข้าใจว่าผ่านกรรมวิธีมาแล้วไม่สามารถเพาะปลูกได้ วี๊ด เราจะปลูกอินทผาลัม
    ขายเด้อ flower

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Mon Mar 25, 2013 3:57 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:

อ่ะ เพิ่งรู้ว่าเอาเม็ดมาเพาะได้ อู๊ดดี้มีความเข้าใจว่าผ่านกรรมวิธีมาแล้วไม่สามารถเพาะปลูกได้ วี๊ด เราจะปลูกอินทผาลัม

cheers Laughing Very Happy น่าสนใจนะครับ ทนแล้ง ในทะเลทราย เขายังอยู่ได้ ขึ้นทีเป็นกลุ่ม หลุมละ 3 - 4 ต้น แยกออกคนละทิศทาง หาแสง ก็เห็นงามดีนะครับ ให้น้ำ 5 วันครั้ง/ละ 2 ขัน ก็รอดได้กินของดี ป้องกันมะเร็งลำใส้ได้ละ Laughing ระบบขับถ่ายดี แคลเซี่ยมสูง ทำเล่นๆ ทำจริง ได้ทั้งนั้น อย่าให้ น้ำท่วม ละกันนะครับ ลูกก็ออกมาเป็นพวงสวย แค่ ตากแห้ง ก็หวานฉ่ำ เหมือนเชื่อมน้ำตาลละ เก็บได้หลายปี พวกทะเลทราย ใช้ทาน เป็นอาหาร ร่างกายดี แต่ละคน สูง ใหญ่ ไว้ให้ลูกหลานเรากินก็ได้ รับรอง น้องๆฝรั่ง เลยละ บำรุงกระดูกดีครับ Rolling Eyes ให้อู๊ดดี้ ทานมั่ง น่าจะเพิ่มความสูงได้ อีกนิด 1 geek น่าปลูกครับ ทันให้คนสูงวัยทาน ท่านจะได้แข็งแรงจ้า jocolor เราเลือกอาหาร เป็นยานิ cheers santa

อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ on Mon Mar 25, 2013 4:11 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:

cheers Laughing Very Happy น่าสนใจนะครับ ทนแล้ง ในทะเลทราย เขายังอยู่ได้ ขึ้นทีเป็นกลุ่ม หลุมละ 3 - 4 ต้น แยกออกคนละทิศทาง หาแสง ก็เห็นงามดีนะครับ ให้น้ำ 5 วันครั้ง/ละ 2 ขัน ก็รอดได้กินของดี ป้องกันมะเร็งลำใส้ได้ละ Laughing ระบบขับถ่ายดี แคลเซี่ยมสูง ทำเล่นๆ ทำจริง ได้ทั้งนั้น อย่าให้ น้ำท่วม ละกันนะครับ ลูกก็ออกมาเป็นพวงสวย แค่ ตากแห้ง ก็หวานฉ่ำ เหมือนเชื่อมน้ำตาลละ เก็บได้หลายปี พวกทะเลทราย ใช้ทาน เป็นอาหาร ร่างกายดี แต่ละคน สูง ใหญ่ ไว้ให้ลูกหลานเรากินก็ได้ รับรอง น้องๆฝรั่ง เลยละ บำรุงกระดูกดีครับ Rolling Eyes ให้อู๊ดดี้ ทานมั่ง น่าจะเพิ่มความสูงได้ อีกนิด 1 geek น่าปลูกครับ ทันให้คนสูงวัยทาน ท่านจะได้แข็งแรงจ้า jocolor เราเลือกอาหาร เป็นยานิ cheers santa

เอาละสิ โดนเราเลย งั้นจะกินเยอะๆๆอ่ะจ๊ะจะได้สูงอีกจร้า แต่ตอนนี้ต้องเพาะให้ได้สักต้นก่อนเนอะ

เวลาขณะนี้ Thu Apr 24, 2014 9:01 pm