วุ้นน้ำหมัก

Share

่jira
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

วุ้นน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ่jira on Fri Feb 15, 2013 12:25 pm

คุณลุงหมอค่ะ กรุณาช่วยให้ความรู้เรื่อง วุ้นน้ำหมักด้วยค่ะ ขอละเอียดหน่อยนะค่ะเพราะตอนนี้ได้ วุ้นมะนาว และกำลังจวนจะได้พลัม แครอท สมุนไพร ขอถามค่ะ
    1. ประโยชน์วุ้นน้ำหมัก นำมาทำอะไรได้บ้างค่ะ วิธีการนำมาทำอย่างไร ในจำนวนของวุ้น
    2.วุ้นน้ำหมัก นำออกมาจากถัง แยกต่างหากได้ไหมค่ะ เช่นใส่ขวดและต้องมีน้ำหมักใส่เข้าไปหรือไม่ จะอยู่ได้นานแค่ไหนค่ะ
    3.อื่นๆ เท่าที่คุณลุงหมอจะให้ความรู้ได้ไว้ในการเตรียมตัว เพราะเมืองที่อยู่ไม่รู้จะถามใคร อยู่อเมริกาค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะคุณลุงหมอ
    จิรา.

ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: วุ้นน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Feb 16, 2013 10:45 am

่jira พิมพ์ว่า:คุณลุงหมอค่ะ กรุณาช่วยให้ความรู้เรื่อง วุ้นน้ำหมักด้วยค่ะ ขอละเอียดหน่อยนะค่ะเพราะตอนนี้ได้ วุ้นมะนาว และกำลังจวนจะได้พลัม แครอท สมุนไพร ขอถามค่ะ
    1. ประโยชน์วุ้นน้ำหมัก นำมาทำอะไรได้บ้างค่ะ วิธีการนำมาทำอย่างไร ในจำนวนของวุ้น
    2.วุ้นน้ำหมัก นำออกมาจากถัง แยกต่างหากได้ไหมค่ะ เช่นใส่ขวดและต้องมีน้ำหมักใส่เข้าไปหรือไม่ จะอยู่ได้นานแค่ไหนค่ะ
    3.อื่นๆ เท่าที่คุณลุงหมอจะให้ความรู้ได้ไว้ในการเตรียมตัว เพราะเมืองที่อยู่ไม่รู้จะถามใคร อยู่อเมริกาค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะคุณลุงหมอ
    จิรา.

Rolling Eyes Wink Very Happy อยู่ไกล งั้นอย่างที่บอกละครับ ไม่ต้องเอาออกมา กดให้จม น้ำยุบมากก็ เติม น้ำผสมน้ำหวานลงไปครับ ควรหมักในโถ ปากกว้าง หรือ ถังพลาสติก นะครับเพื่อสดวกเวลา จะแบ่งออกมาทาน

tongue 1. วุ้น ควรมีอายุ 1 ปีขึ้นไปนะครับถ้า จะนำมาทาน จำเป็น 6 เดือนก็ มาทานได้จ้า คุณสมบัติ เพิ่มพลังงานกินแล้วไม่ค่อยหนาว ความแข็งแรง บรรเทาโรคร้ายที่ รักษาไม่หาย ใช้ครั้งละ 1 ปลายนิ้วมือ หรือ 1 ช้อนชา 2 ถึง 3 เวลา จะชนิดเดียว หรือหลายชนิด รวมกันปั่นในโถ ก็ได้จ้า เข้มขน้นเกินก็ เติมน้ำหมักที่มีลงไปเท่าตัวครับ

I love you 2. วุ้นไม่ต้องแยกออกมาจ้า ? กดให้จม ไว้ในโถหรือ ในถังปากกว้างละครับดี สุดๆ ให้เขาดูดสมุนไพร คุณภาพไว้ ในตัวมากๆครับ

tongue ถังหมักผลไม้ ควรปากกว้างมีฝาปิดครับ เพื่อสดวก ในการเปิด ปิด นำวุ้นออกมาใช้ ห้ามใส้ขวดไว้ เมื่อมีวุ้น จะ ทยอยออกมาใช้ ไม่ได้ละครับ farao ถ้าหาฝาปิดไม่ได้ให้ใช้แผ่นผ้ายาง พลาสติกคลุมไว้ ก็ได้ละครับและมัดปากถัง กันฝุ่น ละออง สงสัยถามมา ยินดีตอบจ้า santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sun Oct 26, 2014 4:28 pm