ฝันว่า นั่งเรือ... ?

Share
    p-lotus
    สมาชิกทั่วไป

ฝันว่า นั่งเรือ... ?

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Sat Jan 19, 2013 10:10 am

สวัสดีครับ คุณลุงหมอ

วันนี้ ผมฝันว่า นั่งในเรือมีคนเต็ม สักพักคล้าย ๆ กับว่า ถึงฝั่งแล้ว คนเกือบหมด เดินขึ้นฝั่งกันเรียงกันเป็นแถวเดี่ยวขึ้นไปข้างบน เหลือผมกะพี่ชาย และใครอีกคนไม่รู้ ยังคงนั่งอยู่ ในใจคิดว่า เดี๋ยวเราก็จะลงเรือเหมือนกัน แล้วจะไปในทางสวนกับพวกเขาด้วย เพราะอีกทางไม่มีคนเดินเลย แต่ก็ยังไม่ได้ออกจากเรือครับ ตื่นซะก่อน
    หมายความว่าอย่างไรครับ ขอถามในแง่ การปฏิบัติธรรม ครับ

ขอบคุณครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

Re: ฝันว่า นั่งเรือ... ?

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sat Jan 19, 2013 12:52 pm

p-lotus พิมพ์ว่า:สวัสดีครับ คุณลุงหมอ

วันนี้ ผมฝันว่า นั่งในเรือมีคนเต็ม สักพักคล้าย ๆ กับว่า ถึงฝั่งแล้ว คนเกือบหมด เดินขึ้นฝั่งกันเรียงกันเป็นแถวเดี่ยวขึ้นไปข้างบน เหลือผมกะพี่ชาย และใครอีกคนไม่รู้ ยังคงนั่งอยู่ ในใจคิดว่า เดี๋ยวเราก็จะลงเรือเหมือนกัน แล้วจะไปในทางสวนกับพวกเขาด้วย เพราะอีกทางไม่มีคนเดินเลย แต่ก็ยังไม่ได้ออกจากเรือครับ ตื่นซะก่อน
    หมายความว่าอย่างไรครับ ขอถามในแง่ การปฏิบัติธรรม ครับ

ขอบคุณครับ

Shocked Rolling Eyes Wink คนลงเรือ ขึ้นรถ ยานพาหะนะมารับ? พวก ที่ขึ้นไปนั่น Rolling Eyes วิญญาณคนตาย ทั้งนั้น ละครับ affraid ดีละที่ไม่ขึ้นไปกะเขา อาจ ไม่ได้กลับ jocolor ดูแลตนเอง และจิตใจ ให้ดี ตั้งสะติไว้ ถ้า มารับอีก อย่าไป นะครับ จะป่วย หรือ มีเหตู กรรมมาตัดรอน farao สวดมนต์ ไหว้พระ ใส่บาตร อุทิศกุศล ทุกๆวันละครับ ให้รับบุญไปแทน เรา อยู่ทางนี้ จะต่อบุญ บารมี ทำกุศลให้ ยิ่งๆ ขึ้นไปอีก ถ้าบุญยังดีก็ คงได้อยู่ต่อไปอีก ละครับ cheers geek santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    p-lotus

ตั้งหัวข้อ  p-lotus on Sat Jan 19, 2013 1:22 pm

Shocked Rolling Eyes Wink คนลงเรือ ขึ้นรถ ยานพาหะนะมารับ? พวก ที่ขึ้นไปนั่น Rolling Eyes วิญญาณคนตาย ทั้งนั้น ละครับ affraid ดีละที่ไม่ขึ้นไปกะเขา อาจ ไม่ได้กลับ jocolor ดูแลตนเอง และจิตใจ ให้ดี ตั้งสะติไว้ ถ้า มารับอีก อย่าไป นะครับ จะป่วย หรือ มีเหตู กรรมมาตัดรอน farao สวดมนต์ ไหว้พระ ใส่บาตร อุทิศกุศล ทุกๆวันละครับ ให้รับบุญไปแทน เรา อยู่ทางนี้ จะต่อบุญ บารมี ทำกุศลให้ ยิ่งๆ ขึ้นไปอีก ถ้าบุญยังดีก็ คงได้อยู่ต่อไปอีก ละครับ cheers geek santa ลุงหมอ สวนโพธิ์[/quote]

ขอบคุณมากครับ คุณลุงหมอ แบบว่า รุ้ตัวอีกที นั่งอยุ่บนเรือแล้วล่ะครับ คงจะหลีกเลี่ยงยาก แต่จะไม่ประมาทครับ จะพยายามสวดมนต์และฝึกสมาธิครับ พอดีช่วงนี้คิด ๆ อยู่ครับว่า จะไปสนทนาการปฏิบัติกับครูบาอาจารย์อยู่น่ะครับ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ on Sun Jan 20, 2013 3:21 pm

p-lotus พิมพ์ว่า: Shocked Rolling Eyes Wink คนลงเรือ ขึ้นรถ ยานพาหะนะมารับ? พวก ที่ขึ้นไปนั่น Rolling Eyes วิญญาณคนตาย ทั้งนั้น ละครับ affraid ดีละที่ไม่ขึ้นไปกะเขา อาจ ไม่ได้กลับ jocolor ดูแลตนเอง และจิตใจ ให้ดี ตั้งสะติไว้ ถ้า มารับอีก อย่าไป นะครับ จะป่วย หรือ มีเหตู กรรมมาตัดรอน farao สวดมนต์ ไหว้พระ ใส่บาตร อุทิศกุศล ทุกๆวันละครับ ให้รับบุญไปแทน เรา อยู่ทางนี้ จะต่อบุญ บารมี ทำกุศลให้ ยิ่งๆ ขึ้นไปอีก ถ้าบุญยังดีก็ คงได้อยู่ต่อไปอีก ละครับ cheers geek santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

ขอบคุณมากครับ คุณลุงหมอ แบบว่า รุ้ตัวอีกที นั่งอยุ่บนเรือแล้วล่ะครับ คงจะหลีกเลี่ยงยาก แต่จะไม่ประมาทครับ จะพยายามสวดมนต์และฝึกสมาธิครับ พอดีช่วงนี้คิด ๆ อยู่ครับว่า จะไปสนทนาการปฏิบัติกับครูบาอาจารย์อยู่น่ะครับ
    [/quote]

Shocked Rolling Eyes Wink ไม่มีอะไร ที่ แก้ใขไม่ได้ครับ แต่ ต้องไม่ประมาท ตั้งใจจะ อยู่สร้างบุญ กุศล ให้มากยิ่งจึ้นต่อไป แล้ว จะอยู่ได้นานจ้า cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

เวลาขณะนี้ Tue Apr 25, 2017 5:53 am